Guest viewing is limited

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
*
Với khẩu hiệu: ..................................... GIẢM "HỌC PHÍ" CHO CÁC BẠN MỚI CHƠI LAN .............................................

Mình mở chủ đề này, mời các bạn đã trãi qua....... "chót dại", kể lại những...... sơ xuất, sai lầm, những bài học đau xót, và những thiệt hại mà mình đã bị, trong quá trình trồng và chăm sóc Lan trước đây . :(( :a17: :((

Để các bạn chơi sau khỏi vấp phải, tránh được...... "vết xe đổ", và........ "học phí" vô ích, xin các bạn cho luôn cái kinh nghiệm để tránh được điều đó nha. :663: =D> =D> =D>

.

Chỉnh sửa lần cuối:

Diabay

SVC$
0
Mình xin "tự thú" trước :

Bài học đau xót thứ nhất
: Tưới nước:

Hồi mới chơi Lan, mình "máu" lắm :D .

Vì quá thích, nên thấy cây Lan nào hoa đẹp là mua về trồng liền. Chẳng cần biết nó xuất xứ từ đâu, đặc tính của nó trong tự nhiên thế nào....
Mình chăm cây lắm, không lúc nào để nó "bị khô" cả :a33: , dặn ông bà già ở nhà nhớ tưới thêm vào buổi trưa cho nó khỏi bị khô :cuoisunrang: .
Thế là, mấy ngày sau thì.... kết thúc hiệp 1: các ẻm khi đem về trắng trẻo xinh tươi thế, vậy mà bây giờ đen thui hết cả người lại, ra đi không một lời trăn trối ! :a17: Hu....... Hu......... lần 1.

Hu - Hu lần 2 thì đau đớn hơn:

Cay cú, mình làm hẳn 1 cái lồng ở ban công nhô ra khỏi nhà, với 1 cái sàn đặt các chậu Lan và 1 dàn treo Lan ở trên.
Một chị bán Lan bảo là phải che bớt nắng , và không được tưới ướt liên tục, thì Lan mới sống được.
(hí........... hí.......... sau lần hu - hu 1, mình mới biết điều này.)

Thế là mình mua mấy cái mành mành tre che bớt nắng, và giảm tưới đi. Không "hành" ông bà già tưới thêm buổi trưa nữa :pray: .
Hồi ấy ít người chơi Lan, mình cũng chưa quen ai để hỏi han học tập được, nên chỉ học được hướng dẫn của các "cô giáo bán Lan" thôi.

Số tiền ít ỏi dành dụm được, chi làm lồng ban công hết 2/3 rồi, còn lại 1/3: dốc túi nốt để mua Lan. Ông bà già kêu trời kêu đất: hổng nghe !
Lúc đó mình chưa thấy có Lan lai tạo, toàn trồng Lan rừng, cứ cây hoa đẹp là mua, thậm chí là còn chưa kịp nhớ nỗi cái tên của các cây đó.

Ngay lần đi chơi Xuân chợ Bưởi đầu tiên, vác về 1 xe đạp chất đầy Lan, với gần hết số tiền. "Máu" hông ? :bansung: "đạn" tung ra như mưa luôn.

Chì khu chí khú, chăm chỉ như con ong xanh ong vàng, mình trồng cấy được một dàn Lan cực đẹp.
Mùa Xuân năm ấy, mình ngây ngất ngắm nhìn vườn hoa trong tiếng trầm trồ của mấy cô bạn gái. Lòng sung sướng và tự hào vô cùng.:663:
Chắc là do may mắn được cấy vào mùa Xuân, nên các ẻm phát triển phơi phới. Các chồi non xanh tươi mơn mởn, lớn rất nhanh, tràn đầy sức sống. Mình chắc mẫm: ta biết trồng Lan rồi :)).

(còn tiếp)

Chỉnh sửa lần cuối:

Bình Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng là chơi món gì cũng phải mất 1 khoản gọi là "ngu phí" các bác nhỉ!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Diabay

SVC$
0
(tiếp)

Ta biết trồng Lan rồi.................. Ha............. Ha.................

Cho đến tháng 5 năm ấy... mình phải đi công tác... vài ngày..... đúng đợt mưa dầm đầu mùa Hè:
:cluebat:

Khi về tới nhà: "Trời ơi ...............! Con đã dặn là không được tưới khi Lan còn ướt cơ mà !" :a03:
* Ông bà: mấy hôm mưa liền, có ai tưới đâu !

Vậy là giàn Lan của tôi lại quay về tình cảnh cũ: Hu........ Hu.......... lần 2 giống hệt Hu - Hu lần 1: :(( :a17:
Hơn hai chục giò Lan đang mơn mởn, bây giờ hết............ đường cứu. :((

Mình bị rơi vào tâm trạng chán nản cực độ. Một phần vì "cạn vốn", một phần vì "bất lực". Đau xót quá ! :a19: :a22:

Nhưng cũng nhờ trãi qua 2 lần Hu - Hu đó, mình mới tỉnh ngộ:

Phong Lan rất cần hơi ẩm để sống và phát triển, nhưng rễ nó cần được "thở". Nếu bị ướt liên tục, nó sẽ chết như ta bị chết đuối vậy.

Vì vậy, dù là ta tưới hay trời tưới, cũng cần có mức độ hợp lý: không để quá khô, nhưng không được uớt liên tục. Đặc biệt là Hoàng thảo rừng. Đó gọi là tưới đúng.

Bài học đau xót của mình được rút ra từ...... tưới nước, cái việc rất dễ, thế mà cũng nhiều người phải mất "học phí" không ít.

Hy vọng các bạn mới chơi, đọc bài này xong, tránh được " vết xe đã đổ " của mình. Khỏi bị...Hu....Hu.... [-O<

Thân. :(( (Nhớ lại vẫn còn thấy đau :a01: )

DUNG_NHI

Dĩ Hoà Vi Quý!
SVC$
0
Tình cảnh của em ko khác gì của bác là mấy 15 giò Cát Lan đi tong vì tưới cây liên tục. Em cứ ngày 2 lần sáng và tối theo như lời dặn của mấy chị bán lan. Nhưng sau mới để ý thấy ban công treo lan nhà mình ánh sáng và gió lưu thông đều ít. Giá thể trong chậu lan bốc hơi nước ko kịp gây ra thối rễ và đọt cây. Bây giờ thì em cứ 2 ngày mới tưới 1 lần nhưng lại ko còn 1 chậu Cát Lan nào cả , còn mỗi 1 giò vũ nữ thôi. Mà nói chung là khi ta rút được ít kinh nghiệm thì học phí lại đóng hơi bị đắt. Mà bác DIABAY có biết em có biệt tài là trồng Cát 5 năm liền ko ra hoa, nhưng từ khi chuyển nghề sang nuôi chim thì hơi bị mát tay ,con nào mang về nuôi đều hót mà ko chết. Bác thấy có hay ko?

Diabay

SVC$
0
Tình cảnh của em ko khác gì của bác là mấy 15 giò Cát Lan đi tong vì tưới cây liên tục. Em cứ ngày 2 lần sáng và tối theo như lời dặn của mấy chị bán lan. Nhưng sau mới để ý thấy ban công treo lan nhà mình ánh sáng và gió lưu thông đều ít. Giá thể trong chậu lan bốc hơi nước ko kịp gây ra thối rễ và đọt cây. Bây giờ thì em cứ 2 ngày mới tưới 1 lần nhưng lại ko còn 1 chậu Cát Lan nào cả , còn mỗi 1 giò vũ nữ thôi. Mà nói chung là khi ta rút được ít kinh nghiệm thì học phí lại đóng hơi bị đắt. Mà bác DIABAY có biết em có biệt tài là trồng Cát 5 năm liền ko ra hoa, nhưng từ khi chuyển nghề sang nuôi chim thì hơi bị mát tay ,con nào mang về nuôi đều hót mà ko chết. Bác thấy có hay ko?

Bạn DUNGNHI:

Hi.............. Hi................ Không phải chỉ có bạn là "biết cách" trồng Cát 5 năm không ra hoa đâu nha. :a20:

Mình còn có 1 ông bạn già, trồng 35 chậu Cát, rất tốt, 7 năm không hoa cơ. :a04:

Năm ấy đi du lịch Trung quốc hơn 20 ngày, về thấy một lô chậu Cát ra hoa ngây ngất. Ông ấy mời bạn bè tới chơi, phần là chia quà, phần là vui hoa. Té ra khi vợ chồng ông ấy đi vắng, cậu con trai ở nhà hôm tưới hôm không. Cái nghề chơi hoa cũng nhiều chuyện "éo le" vậy đó. :a18:

Để tớ thử nuôi chim xem có mát tay không nha ? Lan chết thì chỉ có bỏ, chứ chim chết thì tớ lại được thêm chén rượu.

Hé.................. Hé............................ :a01:

Thân.

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng , cảm ơn Bác rất nhiều! Đã giúp cho anh em chúng tôi có những kinh nghiệm " xương máu" . Vì DTH cũng đã bị như thế ...khi còn nhỏ mới chơi lan cố rinh về cho bằng được vì nó đẹp quá và hớp mất hồn ta .Nhưng than ôi, ta cố cho nó sự chăm sóc nhiều nhất ...thì nó lại phụ bạc ta ....và queo đầu ủ lá. Hihi vì không biết cách chăm.

"Rất dể mà cũng rất khó " đó là câu nói của 1 người bạn khi học chung cấp 3 nhận xét về chơi lan! Anh ta có máu mê lan đến tột cùng...Ngày ấy khi còn là cậu học sinh lớp 11 trường VTS Q.Bình Thạnh , cái tuổi mà chưa ai nghĩ xa.....Nhưng anh bạn của DTH lại có một uớc mơ cháy bỏng là làm thế nào để sở hữu càng nhiều Lan càng tốt.
Vào thời kỳ ấy anh ta đã áp dụng pp cấy mô để nhân giống và làm đủ cách để vườn lan càng nhiều càng tốt. Anh ta lý giải rất đơn giản thế này: Tớ đang sở hữu nhiều Lan nghĩa là tớ đang có rất nhiều tiền đấy! Vâng đấy là uớc mơ làm giàu của anh ta đấy quí vị à.
Vào thời điểm đó anh ta đã sở hữu trên 3000 chậu các lọai.... Khi đó 1 chậu hồ điệp ra hoa thì anh ta mang ra Lăng Ông Bà Chiểu bán cho của hàng với giá là 8 đến 11 ngàn đồng / chậu tùy vào đẹp hay không đẹp....

Và sau này có dịp gặp lại, uớc mơ đó trở thành hiện thực rất sớm -------> và anh ta sở rất nhiều lan có nghĩa là ....!
Như vậy anh ta đã thỏa mãn thú chơi Lan của mình và tọai nguyện khác khao làm giàu...Thật cảm phục!

DTH

Diabay

SVC$
0
(tiếp)

- Bài học đau xót lắm, dù đã trồng Lan thành thạo:

Không phải là chưa biết, chưa quen.... , mà vẫn có thể bị "ăn đòn" :a22: : do sơ xuất.
Thế mới càng đau ! :a03: :a22: :

Mới gần đây thôi, mình bị một "đòn chí mạng", đau "nhớ đời", đau đến mức phát khóc:

Sáng hôm ấy cả nhà đi chơi.
Vào thời tiết trong cái tháng 7 oi ả, nắng rát da, mà được hôm sáng trời đầy mây, không mưa, mát dịu hẳn, thì hiếm có.
Để giải phóng phụ nữ, cả nhà vui vẻ ăn tiệm một hôm cho sướng. Sau khi đi chơi thoải mái, vợ chồng con cái kéo vào hiệu đặc sản.
Và việc đầu tiên của mình là gọi Bia, vì trời nắng nóng, lại làm "xe ôm" nên cũng háo người.

Tu một hơi hết vại đầu: ... Khà....... , mình cười sung sướng mãn nguyện cùng vợ con.:cuoisunrang: ..... :))

Nhưng............. như có một linh tính báo điều xấu: đến vại thứ 2 thì..... tự nhiên mình thấy nghẹn cổ, tự nhiên có cảm giác lo lắng vô cùng! Ngước nhìn lên bầu trời: nắng chang chang !

Rồi.........., hỏng rồi............., không biết sáng nay, trước lúc đi, mình đã kéo lưới che nắng cho vườn Lan chưa ấy nhỉ ???

Vì vừa vào tiệc, lại không muốn làm mất không khí vui vẻ của gia đình, nên mình cố giấu nỗi lo lắng ấy đi, thầm cầu Trời cầu Phật là mình đã kéo lưới che nắng rồi.:pray:
Chắc là không dấu nỗi sự lo lắng hiện lên nét mặt, nên khi vợ hỏi "anh làm sao thế", thì mình đành nói thật ra. Cả nhà phải ăn tức tốc để chạy về.

Về đến cổng, nhìn vào vườn Lan, mình chết lặng cả người: Trời ơi ! ...........chưa che nắng. Cả vườn Lan nắng chói chang chan hoà.
Vội vàng lao vào kéo lưới che nắng xong, mình vào nhà lặng lẽ lên giường nằm yên, lòng xót xa buồn phiền cơ cực, không nói nửa lời, vì hiểu ngay là điều gì sẽ xảy ra với cả vườn Lan rồi.

Để an lòng vợ con trong ngày vui vẻ, mình cố lơ đi. Nhưng.... cứ hở ra là mắt lại đau đáu nhìn ra vườn, lòng dạ bồn chồn, đau đớn xót xa khi thấy những chiếc lá lan héo rũ, hoặc nhăn vàng từng khoang lớn.

Sáng hôm sau vườn: một khung cảnh bi thương: một màu đen xám xịt rãi lên các chậu Lan. :a17: :a17: :a17: :a19:

Những cây yếu chịu nắng như Hài thì chết khô ngay, không thể cứu vãn được nữa. Hồ điệp thì ngọn và số lá ở trên rủ xuống, vàng khô. Một số lá ở dưới nhở được lá trên che bớt thì cháy đen ở rìa.
Những cây mới trồng, và các chậu trồng thí nghiệm đều ra đi.

Nhưng nhìn dễ sợ nhất là lô Cattleya: cái màu đen của lá Cát cháy dương lên, các cây non gục chết. Hấu như tất cả số lá non, cây non đều thành màu đen tang tóc.:pray:

Xót xa lặng lẽ, mình khóc thầm trong lòng. Cả cái vườn sáng qua xanh tươi mơn mởn như thế, vậy mà hôm nay xám xịt, cắt đi 2 rổ to lá Cát, và bỏ các chậu hỏng đi, trong nó xơ xác, trống rổng lạnh lùng. Thế là toi công mấy năm chăm sóc, các chậu hồi phục được cũng bị khấp khiểng, xấu xí đi. :a17: :a17: :a17: :a22:
Đây là bài học quá đau xót. Chỉ vì sơ xuất quên che nắng cho Lan đúng ngày nắng nóng gay gắt.

* Để tránh cái sơ xuất này, nếu bạn có thể quên, thì tốt nhất là nên để 1 lớp lưới 50% cố định vào mùa Hè nắng nóng, chỉ mở ra khi đã hết mùa nắng gắt.

* Và luôn nhớ kiểm tra che nắng cho vườn trước lúc đi vắng. Nếu trời âm u đột xuất, thì cứ che lưới trước, đề phòng khi ta đi vắng rồi, trời mới nắng to lên, làm hỏng vườn Lan của mình.

* Với những cây mới trồng, chưa bám rễ được nhiều, hoặc ngay sau khi bón phân, phun thuốc, (mà đặc biệt là các loại thuốc có tính năng mạnh, như Aliet, Topsin, Antonic... ), thì nên che nắng sớm hơn, kỹ hơn bình thường.

Nỗi đau xót này của mình, được nhẹ đi nhiều khi giải bày chia xẻ cùng các bạn ở đây. Vì các bạn sẽ cẩn thận hơn, ít sơ xuất hơn, tránh được sự thiệt hại không đáng có cho các em Lan yêu quý của chúng ta.

Chúc các bạn luôn giữ được những vườn Lan tươi đẹp, nhiều hoa thắm sắc.

Thân.

Chỉnh sửa lần cuối:

xalung

Thành viên tích cực
SVC$
0
hix! Cái gì cũng có cái giá của nó cả các bác ạ. Để thu được những kinh nghiệm xương máu thì tiền, mồ hôi, máu và thời gian nữa là điều không thể tránh được. Phải có "mất mát" mới trưởng thành được:a01:

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Chào các Anh , em thì mới chơi Lan nhưng cũng có lúc đau đau lắm , mùa mưa vừa rồi cũng là lúc em xa nhà đi làm Ông trời đã cướp mất cây Hoàng Hậu, em trồng 3 năm tốt lắm năm vừa rồi ra được 13 cành hoa mỗi cành gần 100 hoa :a43: .
Em nghĩ có lẽ nên che mưa thì đỡ bớt nổi lo khi mùa mưa về, vì khi mùa mưa qua thì cũng có vài cây thối đọt hay chết luôn, tiếc lắm các Anh à nhưng làm giàn che mưa cung hơi tốn kém nên chưa lam được .
Bác Diabay có nhiều bài học thế thì chắc Bác ấy có vườn lan đẹp lắm , Bác up vài hình vườn lan để đần em mở rộng tằm mắt .

chich_bong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đọc bài viết của bác mà e cũng đau xót , em mới chơi lan nhưng cũng máu lắm , tuy chưa đi làm nhưng có đồng tiết kiệm nào là em bỏ ra mua lan hết , lan em mua toàn là lan mớ của bọn bán rong chưa ra rễ nên về nó héo và chết dần , nhìn mà xót hết cả ruột , thiệt hại tất cả hơn 150 ngọn lan . hic hic .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom