Guest viewing is limited

cachim

Thành viên mới
SVC$
0
chào anh em trong diển đàn!
+ Mình có cặp bồ câu size 12 đã đẻ đậu được 2 lần nhưng sau 1 tháng nay tự nhiên cá đẻ được 2 đến 3 ngày thì trứng bị bông như bông gòn rồi hư, nguồn nước mình sử dụng là nguồn nước máy có đề qua trên 12h, PH = 6-6.5 vậy cho mình hỏi là do nguyên nhân gì?
+ Mình cũng nghe ae trên diển đàn nói là cho vào hồ tập thể để dưởng nhưng mình thả vào hồ tập thể được 3-4 ngày thì chúng đẻ trên thanh hồ vậy có nên để trong hồ tập thể nửa hay không?
+ Cùng một loại cá dỉa bồ câu mình có thể đổi cặp với nhau được không? ( trống này qua máy kia; máy này qua trống kia.
mình có một số vấn đề trên nhờ ae tư vấn họ mình
thanks

Note

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào anh em trong diển đàn!
+ Mình có cặp bồ câu size 12 đã đẻ đậu được 2 lần nhưng sau 1 tháng nay tự nhiên cá đẻ được 2 đến 3 ngày thì trứng bị bông như bông gòn rồi hư, nguồn nước mình sử dụng là nguồn nước máy có đề qua trên 12h, PH = 6-6.5 vậy cho mình hỏi là do nguyên nhân gì?
+ Mình cũng nghe ae trên diển đàn nói là cho vào hồ tập thể để dưởng nhưng mình thả vào hồ tập thể được 3-4 ngày thì chúng đẻ trên thanh hồ vậy có nên để trong hồ tập thể nửa hay không?
+ Cùng một loại cá dỉa bồ câu mình có thể đổi cặp với nhau được không? ( trống này qua máy kia; máy này qua trống kia.
mình có một số vấn đề trên nhờ ae tư vấn họ mình
thanks
Chào Anh D !
Mình có vài ý kiế vầy nha :
VĐ 1 : Anh xem lại vệ sinh trong hồ , điều kiện mt xung quanh , đôi khi tác động bên ngoài quá lớn làm cá trống" không đồng điệu" với cá mái khi đẻ , nên không lướt, cũng có khi cá mái quá xung , cá trống theo không kịp , => trứng không thự tinh => trứng hư

Khắc phục :
- vệ sinh hồ sạch sẽ sau mỗi lần tách bột, cái này A phải cẩn thận nếu không cá bị thay đổi mt đột ngột dễ sinh bệnh.A cũng có thể cho focmol vào hồ với liều lượng 1cc / 100l nước sau khi cá đẻ khoảng 2h, nhớ pha loãng trước khi cho vào nha A.
-khống chế các tác nhân gây tác động đến cá tới mức tối thiểu nếu có thể .
- xem lại chế độ dinh dưỡng.
VĐ 2: cái này có thể làm được , nếu A có miếng lưới để ngăn 2 con chung hồ trong thời gian đầu từ 1 => 3 ngày thì tốt hơn, cho chúng thấy nhau , nhưng không gần nhau , tránh t .hợp 2 cá xung đột đánh nhau , nếu sau khi bỏ lưới mà vẫn đánh nhau trong 1=> 2 ngày , A phải tách riêng ra vài ngày sau làm lại , nếu không thì nguy đấy.
Chúc Anh thành công .
Thân!!!

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cá trống ăn con..

Chào anh em , xin cho hỏi cá dĩa trống ăn con , con mái thì không . Vì vậy tui bắt trống ra khỏi hồ , chỉ để lại một mình con mái nuôi con , thế có ổn không ? Mong anh em chỉ dẫn . Cám ơn nhiều . Thân

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Cá trống ăn con..

Chào anh em , xin cho hỏi cá dĩa trống ăn con , con mái thì không . Vì vậy tui bắt trống ra khỏi hồ , chỉ để lại một mình con mái nuôi con , thế có ổn không ? Mong anh em chỉ dẫn . Cám ơn nhiều . Thân

Bạn nói đúng rối đó, nếu trường hợp 1 trong 2 con, con nào ăn con, thì bạn cho nó ra riêng, để con không ăn trứng ở lại nuôi con. Nên bắt ra, lúc cá con chưa nở hoặc chưa bung khỏi giá đẻ là tốt nhất.

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0

Bạn nói đúng rối đó, nếu trường hợp 1 trong 2 con, con nào ăn con, thì bạn cho nó ra riêng, để con không ăn trứng ở lại nuôi con. Nên bắt ra, lúc cá con chưa nở hoặc chưa bung khỏi giá đẻ là tốt nhất.

Cám ơn ut9 , nhưng mà nó nở được khoảng 30 con thôi , nên nuôi hay bỏ , tui tính để nuôi thử xem con này nuôi con ra sao vì chưa thấy nó nuôi bao giờ . Ý kiến của bạn thế nào ?

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0

Cám ơn ut9 , nhưng mà nó nở được khoảng 30 con thôi , nên nuôi hay bỏ , tui tính để nuôi thử xem con này nuôi con ra sao vì chưa thấy nó nuôi bao giờ . Ý kiến của bạn thế nào ?

Nếu nó chưa nuôi con, thì bạn cho nó nuôi, để lứa sau, nó biết cách mà chăm con.
Nếu con mái, nó nuôi được thì tốt, còn không được thì bạn đi tìm cá vú, để cho nó nuôi thế. Đôi khi có những con cá nó có cái tật kỳ vậy: Khi thì ăn trứng, khi thì ăn con. Có người nói do con cá nó chưa có kinh nghiệm, có khi do nó bị thiếu chất, có khi bị sợ bị mất trứng, mất con, nó cũng đớp. Đúng là một bài toán khó.

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0

Nếu nó chưa nuôi con, thì bạn cho nó nuôi, để lứa sau, nó biết cách mà chăm con.
Nếu con mái, nó nuôi được thì tốt, còn không được thì bạn đi tìm cá vú, để cho nó nuôi thế. Đôi khi có những con cá nó có cái tật kỳ vậy: Khi thì ăn trứng, khi thì ăn con. Có người nói do con cá nó chưa có kinh nghiệm, có khi do nó bị thiếu chất, có khi bị sợ bị mất trứng, mất con, nó cũng đớp. Đúng là một bài toán khó.

Cám ơn ut9 rất nhiều nhiều , chúc ut9 luôn vui mạnh . Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom