Guest viewing is limited

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mọi người trên diễn đàn đã có ai nuôi chim Cuốc bao giờ chưa.nếu có Bác,Chú,anh em nào mà đã,đang nuôi loài chim này rồi thì hãy làm ơn giúp đỡ cho mình với nhé.bởi vì trong một lần đi thăm người nhà,vô tình thấy một gia đình nuôi Cuốc,để thoả trí tang bồng mình cũng rất muốn nuôi loài chim này.khi mình thấy ông cụ nuôi con Cuốc đó vỗ tay mồm kêu cuốc cuốc cuốc.thế là từ đâu nó bay về ngay,khi cho nó 1 con cá nhỏ nó nghaamj vào mỏ rồi lặng lẽ ra góc sân đứng ăn.ăn xong nó lại bay ra đầu ngõ,khi nhà có khách là nó kêu báo hiệu cho chủ biết ngay,còn thính hơn cả chó.người chủ còn bảo nó mà trông nhà còn giỏi hơn chó,vậy mà mình không có điều kiện ở lại để đích mục sở thị..từ đó đến nay mình rất băn khoăn là làm thế nào để nuôi được loài chim này,huấn luyện nó như con chim mà mình từng được xem cho mãn nguyện.nhưng có điều là mình chẳng biết bắt đầu từ đâu,bởi vì mình chẳng có một chút kiến thức nào về loài chim này.khi tham gia diễn đàn này mình thấy qui mô rất rộng không chỉ là trong nước ta mà cả những người sinh sống ở nước ngoài cũng tham gia vào diễn đàn này.vậy mình hi vọng với số thành viên ở khắp mọi miền sẽ có người biết và có kinh nghiệm về loài chim này.nay thông qua diễn đàn này mình muốn các chú,bác,anh,chi,em hãy giúp đỡ và tư vấn cho mình cách thức chăm sóc và thuần dưỡng loại chim Cuốc này với.rất mong nhận được sự trợ giúp của mọi người,và thành thật xin cảm ơn trước!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

lulu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim cuốc bổi thì mình không biết, nhưng cuốc con nuôi khá dễ,giống như nuôi gà con. Chim nở ra khoảng vài tiếng đồng hồ là có thể tự mổ ăn như gà con thôi, mình bỏ ra sàn nhà gạo tấm, hoặc những hạt cám công nghiệp nhỏ chim tự mổ ăn, khi chim đã cứng cáp, lanh lợi có thể mổ được cáo cào non (cắt hết chân, hoặc "con vú" dần nhừ).
Mình có nhắt đến "con vú" vì hồi nhỏ ở quê có lấy trứng của chim cuốc về bỏ vào ổ cho gà ấp và nhờ gà mẹ là vú nuôi, chim sống như những con gà con khác. Đến khi chim cứng cáp hơn thì tách ra nuôi riêng cho quen với chủ. Khi lớn lên chim cũng quen người, đi ăn biết quay về như những loài chim khác (sáo, cưởng, than...). Còn trông nhà như bạn nói thì mình chưa thấy.
Lúc đó mọi người vẫn làm là trong chuồng để một khay nước hoặc đĩa nước cho chim khỏi khô chân, điều này không biết có đúng không?!
Những con chim non được mẹ dắt đi ăn, chúng mình lúc đó có đuổi bắt về nuôi cũng như nuôi gà thôi, nhưng chim lâu dạng lắm, có những con lớn lên hễ thấy người là né chứ không sáp lại ăn mồi, vì lúc đó mình chưa thói quen đút chim ăn.
Chim con đi ăn cùng mẹ đuổi bắt rất khó, hai ba người bao vây đổi bắt bầy khoảng 3-5 con thì thông thường chỉ bắt được 1 con, loài này chim con trốn rất nhanh, lại biết lặng xuống nước nữa.
Hồi đó ở quê (miền trung) thấy những người lớn đi bẫy không dùng cuốc mồi mà chỉ dùng cây tiêu làm bằng trúc, thổi giọng như chim cuốc, rồi dùng lưới hoặc lồng bẫy để bắt. Thổi gọi, thổi giục thế nào đó thì cuốc nó mới tới.
Vài kinh nghiệm mà mình đã làm và chứng kiến, có gì không đúng, anh em góp ý!.

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào mọi người,
.
Mình xin bàn về phần chim biết 'coi nhà' chút , không riêng gì về chim Cuốc, các loài sáo, cưỡng, nhồng, bìm bịp. . . . Khi được nuôi từ nhỏ rất tinh khôn, giống như ngoài tự nhiên, chúng rất cảnh giác. khi có người lạ/khách vào nhà lập tức chúng sẽ hét lên + bạo lực. Mình từng bị một đàn ngỗng vây, bìm bịp, sáo mổ/đá vào chân. Vào những nhà dưới quê chơi rất hay gặp. Cũng hơi đau đau và bất ngờ nhưng vui lắm. Nhìn mặt bọn nó vênh váo thấy thương lạ.
.
Thân

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
cảm ơn bác lulu và bác diệp đại thành đã chia sẻ thông tin.đúng là chuyện cuốc trông nhà thì em đã chứng kiến,còn sáo,cưỡng ,yểng,cà kiểng,thì chưa gặp nhưng nghỗng thì em bị mổ rồi.còn cách nuôi chim cuốc non như bác lulu nói là tìm trứng về gửi gà ấp thì nuôi vừa dễ hơn và rất nhanh thuần ,dạn người có phải không.còn cuốc con khi mẹ chúng dắt đi ăn mà bắt được thì về nuôi lâu dạn người thế cơ à,loài này nó lẩn rất nhanh(lủi như cuốc mà)nhưng để bắt cả đàn thì không khó đâu.hôm nọ em bắt được cả đàn 5 con như gà con nhưng nghĩ là mang về không nuôi được nó chết thì mang tội,nên em thả chúng ra ruộng nơi em lừa chúng.vậy mà chỉ ít phút sau đã thấy mẹ nó tìm được đến nơi và dẫn đàn con đi.lúc em lùa thì không bắt được mẹ nó vì quá nhanh và nó còn bay được.thế mới biết tình mẫu từ nó thiêng liêng vĩ đại,không riêng gì loài người mà loài chim cũng có.vậy hôm nào rình bắt lấy mấy con về nuôi vậy.em thấy người ta bảo có những mấy chục loại cuốc có phải không hở các bác.vậy em biết chọn nuôi loại nào thì dễ nuôi bây giờ.các bác giúp thì giúp cho trót nhé,em rất mong nhận được chia sẻ kinh nghiệm và tư vấn về loài chim này từ mọi người trên diẽn đàn.xin thay mặt cho con CUỐC xin cảm ơn mọi người rất nhiều.xin tạm biệt và hẹn gặp lại...//????????????????????

rongcon_bd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nuôi Cuốc ngày trước ở quê em cũng có nuôi rùi. Để cho Cuốc dạn và trông nhà rất đơn giản. Chim lớn bắt về mình nuôi một thời gian trong lồng. Mình mình rang muối hột (Muối hạt to) cho nó ăn chung với các loại thức ăn khác (lưu ý là cho ăn vừa phải và nước uống phải đầy đủ nha không nó khát nước là chết đó). Một thời gian sau khi nó đã quen mình cắt cánh và thả nó ra ngoài. Nó chỉ quanh quanh nhà và có ng nó kêu. Cách này cũng có thể áp dụng cho các loại chim khác trong đó có con Cò. Hiện nay mình đang thử với Chào Mào và khuyên.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom