Guest viewing is limited

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Em có vấn đề này muốn thỉnh giáo tất cả các anh em chơi chào mào, có người nói khi nhìn vào tướng tá của một chú chim là biết con đó nước chơi hay không, bền không?? nhưng em thấy nhiều con có tướng tá nói chung là rất tệ phải nói là xấu nhưng lại chơi rất hay? phải chăng không thể nói nhìn vào hình dáng của con chim mà nói lên được nước chơi của nó!!! mong anh em đóng góp ý kiến để làm rỏ vấn đề này.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
Thật là khó để biết chính xác nước chơi của 1 con chim qua hình dáng bên ngoài.
Hình dáng bên ngoài chỉ là điểm cộng thêm mà thôi, 1 con chim có nước chơi hay + có dáng đẹp --> giá trị cao.
Hình dáng xấu nhưng nước chơi hay hoặc dáng đẹp nhưng chơi không hay --> giá trị thấp hơn.
Cũng như con người vậy, người ta hay bảo " Gian hồ hiểm ác - Lòng người khó lường" là vậy, nhìn bề ngoài bạn khó có thể biết được người đó như thế nào. Chim cũng vậy thôi.

notstop9406

Thành viên tích cực
SVC$
0
cái này em nghĩ còn tùy vào người chơi nữa. Thích nhìn dáng thì chọn theo dáng, thích giọng thì chọn chim theo gọng. Đa số mọi người thích cả 2:a01::a01:

Chỉnh sửa lần cuối:

badaigia

Thành viên tích cực
SVC$
0
nhìn dáng chim cũng biết được khá nhiều về nước chơi của con chim,đây là nhìn dáng khi nó thể hiện nhé, chứ không phải nhìn khi nó đứng yên, vì khi đứng yên thì chịu thôi, sao mà biết được nó thế nào

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhìn ...chim cũng như nhìn người thôi bạn."không nên đánh giá con người bằng vẻ bên ngoài mà".hi.Nhưng thực tế mình nhìn vẻ bề ngoài của 1 con người cũng đoàn được 30-40% là tốt xấu thôi.Nhưng cũng chỉ là đoán thôi.Chim mình nghĩ cũng vậy,phải chứng kiến nó chơi như thế nào thì mới đánh giá đúng được...:a43:

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cái này các cụ gọi là: "Cao nhân bất lộ tướng
Lộ tướng bất lộ tài " :a43:

vohoangmy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo em nhìn dáng chim thì mình chỉ đoán được phần nào đó tính nết và nước chơi của con chim thôi (cái này còn tùy thuộc vào trình độ+kinh nghiệm chơi chim của người đó). Muốn biết một con chim hay hoặc không hay thì con phải xem em nó hót và đấu đá với mấy em khác như thế nào. Nhưng theo em thấy bây giờ chọn chim thì đa số là dáng dấp em đó phải đẹp trước đã rồi mới tính tiếp. Nếu muốn chọn chim bổi theo dáng dấp thì anh qua bên topic chim bổi mà xem! Các bậc tiền bối đã chỉ dạy rất nhiều rồi! Thân chào anh!

copden

Thành viên tích cực
SVC$
0
có phải ai đẹp trai đều tài đâu.hihi nhìn chung tùy thèo từng người chơi chọn. người thích đi bẩy thì chọn con ko hung quá . người thich đấu đá thì chọn to con mặt lỳ lợm. người thích nghe hót thì chọn nghe...còn nước chơi thì tùy từng con chắm tốt chim sung thì con nào củng chơi. Chơi hay hay ko là tùy vào năng khiếu của nó. cứ kiếm đầu gấu làng là ok rùi

hoasac

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cái này mình có nghe anh em trong hội chơi bàn luận khá nhiều.
Theo đa số, khi chọn chim bổi nuôi thì tiêu chuẩn đầu tiên là chọn dáng chim đẹp cân đối, ngũ trường hoặc ngũ đoản (hiếm) (chơi chán bán không lỗ):
- Chim dài đòn thì chơi hay.
- Chim có gốc mào đậm thì chơi bền.
- Chim có mào lân mắt lồi thì hung dữ.
- Chim lông mỏng thì mau vô lửa .
- ...

yencongtu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hên xui nha bạn. Nhưng có vẻ như là dáng đẹp thì chơi tốt (ít nhất là với mấy con chim nhà mình, hihi)

vinaphone094

Thành viên mới
SVC$
0
nếu bạn muốn chú chim chuẩn thì phải dày công tìm kiếm thôi bạn à, mình có chú ngũ đoản, miệng rộng họng bò và mào lân. chim chơi chuẩn không cần chỉnh lun.ra trường nó quát tháo mấy thằng to con rẽ đất lun

KAN16

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@vinaphone094 để được sở hữu một chú tướng Ngũ Đoản đâu có dễ bác ơi! Chưa bàn tới chuyện $$, chim có tướng đó hiếm có khó tìm thì đâu tới đc những tay mơ.

haitran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chọn chim chơi thì đầu tiên phải nhìn dáng và cuối cùng cũng chỉ nhìn dáng, hì..tại sao nói như thế vì đa phần khi chọn, nếu chọn chim bổi mới ngoài rừng về , chim chưa có nước chơi thì chỉ nhìn dáng mà đoán giọng, bắt con nào dáng đẹp. nếu chọn chim thuần, đã có nước chơi rồi thì đâu cần gì dáng, chỉ cần đem ra trường xem em nó chơi thế nào,cánh,họng,ché,thái độ...là bắt thôi, lúc đó thì dáng đâu có nghĩa lý gì nữa.

giangcoii

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
trời ngũ đoản mà hiếm sao mình đang có 3 con nè 2 tơ 1 già loại đáy chỗ mình đầy

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
chọn chim chơi thì đầu tiên phải nhìn dáng và cuối cùng cũng chỉ nhìn dáng, hì..tại sao nói như thế vì đa phần khi chọn, nếu chọn chim bổi mới ngoài rừng về , chim chưa có nước chơi thì chỉ nhìn dáng mà đoán giọng, bắt con nào dáng đẹp. nếu chọn chim thuần, đã có nước chơi rồi thì đâu cần gì dáng, chỉ cần đem ra trường xem em nó chơi thế nào,cánh,họng,ché,thái độ...là bắt thôi, lúc đó thì dáng đâu có nghĩa lý gì nữa.

Chào bạn,

Mình rất thích comment của bạn và theo mình thì các cụ cũng đã đúc kết rùi đó thui “Trông mặt mà bắt hình dong. Con lợn có béo thì lòng mới ngon”. Một con chim, mới nhìn đã thấy tướng tá ngon rùi, lúc cất mỏ lại sổ giọng, luyến láy nữa thì còn gì bằng. Chẳng thế mà thi chim ngoài thi giọng còn phải thi cả bộ, tướng, nết chơi, thái độ…đấy thôi!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom