Guest viewing is limited

ax1900

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tướng ngũ đoãn là như thế nào hã các bác ,và chim như thế chơi có tốt không có hay ko có bền không, chim như thế thích hợp cho hót hay cho đá hã các bac:a12:

Đỗ Quyên

Thành viên tích cực
SVC$
0
ái chà loại này mà bác còn phải hỏi à :a12:
tướng ngũ đoản là đầu,người,đuôi,chân...nói chung là tất cả mọi cái đều ngắn(nhưng khoảng 100 con mới có 1 thôi !!) loại này ai mà có được thì ngon ác ! chơi không ai lại, bẫy thì không ai bằng đâu bạn ơi chim rất bền hăng vá nhiều cái khác nữa đều tốt cả
theo ý của mình là như thế có gì sai sót mong mấy bạn sửa hộ nha :a32:
thân

phamvannam_hd

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình hiểu nôm na thế này Ngũ là 5, đoản là ngắn Ngũ đoản là 5 cái ngắn, đây là 1 trong những quý tướng đối nghịch với Trường Túc, Ngũ đoản ở đây bao gồm Mỏ ngắn, mào ngắn, chân ngắn, mình ngắn, cánh ngắn luôn nói chung người con chim ngắn ngủn à hiii. Còn con chim Ngũ đoản nó chơi hót hay chơi đá phải phụ thuộc vào bản chất của nó chứ chưa có bài viết nào nói về chim Ngũ đoản có nết chơi hót hay chơi đá cả. Theo mình hiểu là như vậy ko biết có đúng ko, anh em trên diễn đàn có nhiều kinh nghiệm vào chia sẻ thêm nhé!

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
HIhi k rõ bạn Phamvannam có nhầm lẫn k vì đã là "Trường=dài" thì làm sao mà đi với "Đoản=ngắn" chim dài ngắn là chim gì vậy nhỉ :a43: ng ta chỉ nói là Trường Chim, Trường Túc... thế thôi chứ k có Ngũ Đoản thì có Trường Đoản dc. Còn chim cái gì cũng ngắn như các bạn nói là Ngũ đoản đã nói là hiếm thì chắc so với chim của các vùng như Bắc và chim miền Nam hay Gia lai thì quả là chim trong này nó nhỏ và ngắn hết, như vậy tiêu chuẩn nào để gọi nó là Ngũ Đoản hay chỉ nhìn sơ sơ nó ngắn hơn so với tụi bên cạnh là Ngũ Đoản:a20:. Cái này các bạn nào có kinh nghiệm và từng có qua cho mình ý kiến để nhầm mở rộng kiến thức tí nhá, còn chim Ngắn, Dài gì cũng có con hay con dở chứ k nhất thiết là hiếm=hay, hiếm nên có thể chơi tốt hơn con bình thường, hay nghe ai đấy nói con chim đấy là Ngũ Đoản nên nó hiếm và hay lắm, hay thế nào thì ai có thể mình chứng cho mình bằng clip và hình ảnh để xem nó khác thế nào chứ mình chưa hình dung ra mà chỉ Nghe:a21:

phamvannam_hd

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chết thật xin lỗi nhé, ý mình là Trường Túc hiii, cám ơn Thanhthang nhé!

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0
trường túc là chân dài ( thủ = tay , túc = chân)

em nghĩ ngũ đoản là 5 cái ngắn , như chân ngắn , cánh ngắn , đuôi ngắn , cổ ngắn , lưng ngắn
....nói chung ngắn nhưng vẫn hài hòa thì dễ nhìn...

thân
Centimet

ax1900

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác thanhthang và bác cent có thễ cho mình biết thêm chút đễ mỡ rộng kiến thức nhé. đối với Chào Mào thì chim mà có chân ngắn mình nhõ cánh nhõ mào nhõ thì em nghỉ đa số là mái. vậy làm sao có thễ phân biệt được giữa ngũ đoãn với chim mái đây:a43::a43:

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0
bác thanhthang và bác cent có thễ cho mình biết thêm chút đễ mỡ rộng kiến thức nhé. đối với chào mào thì chim mà có chân ngắn mình nhõ cánh nhõ mào nhõ thì em nghỉ đa số là mái. vậy làm sao có thễ phân biệt được giữa ngũ đoãn với chim mái đây:a43::a43:

không hẳn là chim mái , chim mái có vô số con to hơn chim trống ....

Giống chim ngũ đoản thường do con giống ở vùng đó , di truyền.....hầu hết chim tơ đều khá xấu ....vì nhỏ và thuôn......

tuy nhiên chim khaongr 3 mùa , ngực nở do tích mỡ , hàm cũng nỡ ho hót nhiều....nói chung các bộ phận dần dần nở to , nhưng khong dài....nhìn chim cục mịt tròn trĩnh .....và phú quý

thân
Centimet

ax1900

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thank bác đã giúp

:a15::a15::a15: vậy thì em đã hiễu về loại này rồi.

anhpleiku

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách đây hơn 02 tháng mình ra tiệm chim dạo chơi, thấy một em mình tròn, cổ, cánh, chân cái gì cũng ngắn cả, nhìn không cảm tình lắm, nhưng chú ý quan sát một lúc thì mình thấy rằng nó là con nổi nhất trong lồng (khoảng 30 con) nhờ giọng của nó (Sổ giọng dài, liên tục...). Thấy cũng lạ và hay hay nên mua về chơi thử, kết quả: hơn 02 tháng nay chẳng thấy nó mở miệng gì cả, cắt cánh, giờ mọc lại gần hết rồi mà vẫn nhát. Mình đang phân vân không biết thế nào đây nữa, thấy ae nói tướng ngũ đoãn hay lắm, không biết con của mình rồi sẽ ra sao.

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
theo như e mình được biết Ngũ đoản là : mỏ, mào, mình, chânđuôi đều ngắn. tất nhiên cánh cũng sẽ ngắn vì mình ngắn mà. loại chim này vùng Tây Nguyên thường có. cụ thể là cách đây khoảng 4 năm ông anh gần nhà có một con Ngũ đoản đem Gia Lai về chơi quá tuyệt luôn. và gần đây là anh Khải (hội Chào Mào Bình Thạnh) cũng có mang một con từ Đắk Lắk có hình dáng như vậy, chưa thấy nước chơi nhưng nhìn cũng dữ chim lắm

còn phân biệt chim Ngũ Đoãn với chim mái thì cũng dễ dàng thôi. nếu như chim ngũ đoản trống thì mọi đặc điểm điều mang dáng vẻ của chim trống như: má đỏ to, sổ giọng dài, thân hình nở nan, cân đối, có mấy cộng lông dài ra sau cổ.....

thân chào
thanhbonsai

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0
theo như e mình được biết Ngũ đoản là : mỏ, mào, mình, chânđuôi đều ngắn. tất nhiên cánh cũng sẽ ngắn vì mình ngắn mà. loại chim này vùng Tây Nguyên thường có. cụ thể là cách đây khoảng 4 năm ông anh gần nhà có một con Ngũ đoản đem Gia Lai về chơi quá tuyệt luôn. và gần đây là anh Khải (hội chào mào Bình Thạnh) cũng có mang một con từ Đắk Lắk có hình dáng như vậy, chưa thấy nước chơi nhưng nhìn cũng dữ chim lắm

còn phân biệt chim Ngũ Đoãn với chim mái thì cũng dễ dàng thôi. nếu như chim ngũ đoản trống thì mọi đặc điểm điều mang dáng vẻ của chim trống như: má đỏ to, sổ giọng dài, thân hình nở nan, cân đối, có mấy cộng lông dài ra sau cổ.....

thân chào
thanhbonsai

xin có lời bàn với em.

dáng chim ngũ đoãn được áp dụng rộng rải cho các giống chim khác , nên mòng ở chim Chào Mào ...không tính vào 1 yếu tố trong tiêu chuẩn ngũ đoãn được.

tưởng tượng một em Chào Mào ngũ đoãn nhìn rất phú quý có cái mòng lân , dài thì càng đẹp...càng nâng cao sự phú quí của con chim.

Lưngcánh là 2 bộ phận riêng biệt như tay ngừoi và lưng....

Xin nói thêm chử Ngũ đoãn xuất phát từ thuật xem tướng số của người mà áp dụng vào con chim cảnh...người có dáng ngũ đoãn thường là người quyền quí ....sung sướng tấm thân...v.v

thân
Centimet

ax1900

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo như e mình được biết Ngũ đoản là : mỏ, mào, mình, chânđuôi đều ngắn. tất nhiên cánh cũng sẽ ngắn vì mình ngắn mà. loại chim này vùng Tây Nguyên thường có. cụ thể là cách đây khoảng 4 năm ông anh gần nhà có một con Ngũ đoản đem Gia Lai về chơi quá tuyệt luôn. và gần đây là anh Khải (hội chào mào Bình Thạnh) cũng có mang một con từ Đắk Lắk có hình dáng như vậy, chưa thấy nước chơi nhưng nhìn cũng dữ chim lắm

thân chào
thanhbonsai
em có một thắc mắc nếu như em đó nằm trong một lồng tập thễ thì làm sao bác biết được là trống hay là mái. hok lẽ bác chờ em nó hót( hơi khó àhh nha còn tùy chim) em thấy việc đó hok dễ cho lắm:a01::a01:!!!. và cho em hõi bác nói cộng lông dài ra sau cỗ là cộng nào vậy em vẫn chưa hĩu lắm:a12: mong bác giãi thích cho :a15:

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
xin có lời bàn với em.

dáng chim ngũ đoãn được áp dụng rộng rải cho các giống chim khác , nên mòng ở chim chào mào ...không tính vào 1 yếu tố trong tiêu chuẩn ngũ đoãn được.

tưởng tượng một em chào mào ngũ đoãn nhìn rất phú quý có cái mòng lân , dài thì càng đẹp...càng nâng cao sự phú quí của con chim.

Lưngcánh là 2 bộ phận riêng biệt như tay ngừoi và lưng....

Xin nói thêm chử Ngũ đoãn xuất phát từ thuật xem tướng số của người mà áp dụng vào con chim cảnh...người có dáng ngũ đoãn thường là người quyền quí ....sung sướng tấm thân...v.v

thân
Centimet

vâng đó là em cũng nghe người ta nói vậy chứ chưa cầm con chim chơi bao h nên cũng không xác định chính xác được nó ntn.nhưng BÁC giải thích vậy nghe có lý.thanks

còn chuyện cánh với thân và tay với lưng mà có tỉ lệ không tương xứng thì quả thật hồi h em chưa gặp cả người lẫn chim

em có một thắc mắc nếu như em đó nằm trong một lồng tập thễ thì làm sao bác biết được là trống hay là mái. hok lẽ bác chờ em nó hót( hơi khó àhh nha còn tùy chim) em thấy việc đó hok dễ cho lắm:a01::a01:!!!. và cho em hõi bác nói cộng lông dài ra sau cỗ là cộng nào vậy em vẫn chưa hĩu lắm:a12: mong bác giãi thích cho :a15:

mình nói chung phân biệt chung chứ mình ko nói là chọn chim trong lồng. còn câu hỏi của bạn về cộng lông.....cái này thì Bác đọc topic phân biệt trống mái ae đã nói rõ, nhưng mình nói môn na là vầy: cộng lông này như cộng lông của ta vậy nhưng rất mãnh. không phải như lông vũ của chim. sau cổ khoảng chừng 4,5 cộng này loài ra dài hơn mấy cộng lông vũ bình thường

thân

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Như Cent đã nói về chim dạng ng nhỏ mà mào cao mình có nghe qua, tướng như se sẻ nhưng mào thì cao vút do đợt bạn mình tính bắt ở quê, con này nghe nc chơi dc lắm nhưng chủ chim k bán :a10:, còn 1 ng bạn ở Gia lai thì nói chim trên đấy đa số nhỏ lâu lâu có vài chú như se sẻ nhưng cách chơi cánh và ché thì tuyệt vời. Cái này mình chỉ nghe qua bạn chứ chưa tận tay chăm sóc nên cũng k dám đánh giá hết.
Còn như các bạn mua chim mà cứ căng con chim theo dạng chim Ngũ Đoản thì mình cũng có đôi lời góp ý có gì k phải bỏ quá cho nhá,nếu cứ suy ngắn toàn bộ thì chim vùng tây nguyên, miền nam là Ngũ đoản hết cả sao:a21: chim gì cũng vậy đa số vào SG nầy thường là theo dạng chim bẫy lưới là nhiều nên nhiều khi chọn chim hơi khó vì trong lồng bầy có nhiều con nó k thể hiện rõ hết cho ae ta thấy, k như chim bẫy lưới nó đấu sao, hót sao về ta biết chỉ cần chăm sao cho nó bằng hoặc hơn là ok, còn chim bẫy lưới thì phải chịu khó nghe hót xem em nó ra giọng sao, chứ như bạn Ax1900 nói là khó thì mình chịu vì chim rẻ mua vài con về k đạt thì thải cũng k sao, nhưng để mua 1 con ưng ý thì phải chịu khó ngồi quan sát, nếu chủ tiệm có chim thuộc có giọng thì ok, nhưng k có thì chịu khó kiếm vài file cm load về thẻ nhớ dt tới đấy mở, xem phản ứng của từng con hoặc con chim mình đã chấm tướng tá nhưng chưa nghe giọng. Còn mấy sợi lông sau gáy-ót thì chỉ có thể cầm tay chỉ rõ thì mới biết vì nó khá nhỏ nhỏ như hơn cọng tóc mà chỉ lơ hơ vài cọng nên phải chú ý nhìn mới thấy dc. nếu bạn bắt chim ra nhìn phía dưới cái gốc mào thì sẽ thấy, đấy là cách chọn con chim trống cm nhanh nhất. Thân

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Mẫu chim "ngũ đoản", iem bên phải, ở ngoài "đoản" lắm không biết sao vô hình to như thế này...hehe

Thân,
CADN

cacnavan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vào google ma search có 1 bài viết về ngũ đoản hay lám

as08

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo đánh giá của các bác thì ko khéo em bổi bông của em khả năng lại là ngũ đoản.. e ngâm cứu chăm thêm 1 time nữa rồi post lên cho các bác đánh giá :(

dungnguyen29681

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
không hẳn là chim mái , chim mái có vô số con to hơn chim trống ....

Giống chim ngũ đoản thường do con giống ở vùng đó , di truyền.....hầu hết chim tơ đều khá xấu ....vì nhỏ và thuôn......

tuy nhiên chim khaongr 3 mùa , ngực nở do tích mỡ , hàm cũng nỡ ho hót nhiều....nói chung các bộ phận dần dần nở to , nhưng khong dài....nhìn chim cục mịt tròn trĩnh .....và phú quý

thân
Centimet

hơ hơ vậy may quá có khi con của mình, nhìn xấu òm mà hót còn hay hơn con khác

đây là clip em nó ( má trắng nhé)

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/5jR3owM_ggc?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/5jR3owM_ggc?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

ngudoankt

Thành viên mới
SVC$
0
trường túc là chân dài ( thủ = tay , túc = chân)

em nghĩ ngũ đoản là 5 cái ngắn , như chân ngắn , cánh ngắn , đuôi ngắn , cổ ngắn , lưng ngắn
....nói chung ngắn nhưng vẫn hài hòa thì dễ nhìn...

thân
Centimet
ngũ đoản là 5 cái ngắn: chú cm cưng của mình là 1 em ngũ đoản như tên mình trên diễn đàn này vậy. ngũ đoản là mỏ ngắn, chân ngắn, mào ngắn ,đuôi ngắn và mình ngắn.em nó chơi rất hay nhưng nhìn tướng đứng lại rất xấu, hôm nào mình đưa clip lên các bác cho ý kiền nhé. hiện giờ em nó đang bị khàn tiếng mình có trao đổi cách chữa trị trên diễn đàn các bác biết qua trao đổi giúp mình chữa lành cho e nó với nha. thanks các bác. thân

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom