Guest viewing is limited

haihp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em mới tập chơi gáy đã đọc khá nhiều bài trên diễn đàn nhưng còn có nhiều chỗ chưa hiểu vì chưa có thực tếmong các bác chỉ bảo giúp cho chẳng hạn như trong các tiêu chí để chọ chim gáy như cườm,đầu,mắy, mỏ,quy,chân phao,đuôi và dáng người thì cái nào là quan trọng nhất cái nào thứ hai,ba,bốn .... vậy các bác. Mình có thể xếp thứ tự được không ạ vì khi đi chọn chim con thì được cái này không đựoc cái kia con thì được cái kia không được cái này thành ra không biêt con nào hơn con nào cả và các bác giải thích cho em thế nào là cườm dây,cườm dắt vẩy giao long là như thế nào ạ nếu các bác có ảnh minh họa thì càng tốt mong các bác giúp cho em mói tập chơi mà xin cảm ơn các bác nhiều

Hoang ĐL

Chim cò xứ hoa
SVC$
0
Ðề: ngoại hình CG

Bởi vậy mới thấy, để chọn được một con chim hoàn hảo vẹn toàn đủ mọi bề là điều không tưởng.
Tôi cũng mới chơi đây, kinh nghiệm chưa nhiều, cũng đang có nhiều thắc mắc phải tìm tòi. Vấn đề bạn đề cập thì tôi thấy các ACE ở nhiều nơi tổng kết thế này:
Về chọn nuôi cu gáy thì từ xưa đã có câu: “Nhất huỳnh kiền, nhì liên giáp, tam quá khóe, tứ chân khô, ngũ liên hoàn, lục cườm rựng”. Có nghĩa là nếu con CG có 1 trong 6 đặc điểm đó thì thường là con chim hay, có càng nhiều điểm đó thì càng tốt, nếu ưu tiên chọn thì:
- Ưu tiên 1: Chim có nhiều cườm vàng (huỳnh kiền). Thông thường thì con CG nào cũng có cườm vàng, nhưng chỉ có một ít ở viền dưới khổ cườm thôi. Chim đặc biệt thì cườm vàng nhiều hơn, xen lẫn với cườm đen len đến giữa khổ cườm thậm chí có con cườm vàng mọc xen đều trong toàn bộ khổ cườm của nó;
- Ưu tiên 2: Liên giáp – nhìn con chim nó liền lạc từ đầu mỏ đến chóp đuôi. Lông mỏng, sáng, ôm gọn vào mình. Ngực to vai rộng nhưng đuôi gom gọn. Mình to, tròn, thon, dài, nhìn như búp chuối – đây là loại chim có thể lực bền bỉ, gáy đấu không biết mệt mỏi;
- Ưu tiên 3: Quá khóe – chỉ dàm của con chim mọc kéo dài quá khóe mắt. Chỉ dàm (đàm) là vệt lông mịn màu đen mọc đều hai bên từ khóe mỏ (mép) kéo ra đến khóe mắt. Chỉ dàm quá khóe là khi đến khóe mắt, chỉ dàm hơi cụp xuống và chạy tiếp ra phía sau mắt chim. CG có đặc điểm này thường là những con chim rất tinh tường, khôn ngoan và nhạy sào (mau gáy, siêng gáy);
- Ưu tiên 4: Chân chim phải to, ngắn và khô mốc;
- Ưu tiên 5: Thông thường bộ cườm chim CG không mọc ở phần trước cổ, nhưng thỉnh thoảng có con chim có bộ cườm mọc kín quanh cổ - như vậy gọi là cườm liên hoàn hay giáp cườm;
- Ưu tiên 6: Cườm rựng (dựng) là cườm mọc ẩn sâu trong chân lông ở cổ, bình thường thì không nhìn thấy – thấy bộ cườm của chim có vẻ ít và không có hàng lối gì cả (cườm nát). Nhưng khi chim gù, nó dựng bộ cườm lên thì thấy rõ cườm nhỏ mọc chi chít phía trong chân lông. Tôi còn nghe nói có nhiều con chim có cườm quy, cườm lưng nữa – nhưng chưa thấy bao giờ.
Lại có câu: “Đầu tròn, cổ thắt, mắt đóng, cườm sa – Lưng gù, ngực nở, quy hoa, phao hồng”. Cườm sa là bộ cườm mọc xệ (sa) xuống hai bên vai, mắt đóng là cặp mắt có con ngươi thật bé và hốc mắt sâu, mắt không lồi. Quy hoa là bộ lông quy xếp lớp dày xít nhau, đầu lông tưa, nhìn lông quy như cánh hoa mai. Phao là phần lông che hậu môn của chim CG, thường có 3 màu: trắng, xám, hồng.
Hoặc: “Đầu tròn, cổ thắt, mỏ ngay – Chân khô, vảy nhặt, ức đầy, lưng tôm”. Mỏ ngay là loại mỏ mảnh, dài, thẳng. Vảy nhặt là vảy mọc dày – đếm được càng nhiều hàng vảy càng tốt. Ức đầy chỉ chim có bộ ngực nở nang.

Hình minh họa vảy giao long:

Và còn nhiều nhiều điều nữa mà tôi khó có thể liệt kê hết ra đây được.
Cũng như chọi gà, chơi CG là một nét văn hóa truyền thống lâu đời của nười Việt Nam. Vì thế, kinh nghiệm dân gian về chọn nuôi, chăm sóc có rất nhiều. Tuy nhiên, lý thuyết là vậy nhưng thực tế lại không hẳn. Vì đặc diểm của CG phản ảnh phẩm chất của chim còn tùy vào từng địa phương nữa (phụ thuộc vào điều kiện môi trường, khí hậu, thổ nhưỡng ở từng địa phương). Ở điểm này thì kể từ các cụ thời xưa cho đến AE cu thủ thời nay có chung một quan điểm là các đặc điểm phản ánh phẩm chất chim CG không phải là công thức bất di bất dịch mà chỉ là thông tin tham khảo thêm trong việc chọn lựa CG mà thôi.
Thực tế cho thấy có nhiều con CG mà có bỏ cả ngày ra tìm kiếm cũng chẳng thể thấy được điểm nào đáng nhớ - ậy vậy mà nó chơi hay trên cả tuyệt vời; lại còn có những con chim nào thì giao long, liên giáp, liên hoàn … nuôi đã lâu nổi, lại đến khi nổi thì chơi chẳng ra gì.
Nuôi chim một thời gian bạn sẽ thấy cách chọn chim của bạn – một phần chịu ảnh hưởng bởi các kinh nghiệm dân gian như trên – nhưng phần lớn lại phụ thuộc vào kinh nghiệm riêng của bạn , phụ thuộc vào tình cảm của bạn đối với con chim mà bạn nhìn ngắm (cái nhìn đầu tiên giữa bạn và con CG).
Thân – chúc vui./.

haihp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

rất cảm ơn bác đã giải thích cặn kẽ em đã hiểu ra rồi nhưng còn 1 chút mong bác giải thích rõ hơn giúp em đó là thế nào là con chim liền lạc hả bác chúc bác có nhiều chim hay

Hoang ĐL

Chim cò xứ hoa
SVC$
0

"Liền lạc" ở đây có thể hiểu là khi nhìn vào toàn thân con chim ta thấy thuận mắt.
Có những con chim khi nhìn toàn thân nó ta thấy nó yếu ớt, đầu thì to quá, ngực lép quá, lưng lại gù quá thể, hoặc cẳng chân to khô nhưng lại quá dài, hoặc đầu tròn nhưng cổ lại ngắn quá ... đấy là những con chim không "liền lạc".
Chim "liền lạc" là những con chim có thân hình đẹp, hài hòa, cân đối - toát lên được sự khỏe mạnh, sung mãn. Chim phải liền lạc thì mới có thể gọi là "Liên giáp" được.
Thân./.

dachandat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh em co kinh nghiem choi chim Cu vua huong dan bang hinh anh

Em cung mới choi được có 1 năm nay oanh bay thi cũng đước nhiều ( Nơi o Gia lai) nhưng ko biết phân biệt chim hay mong các anh post co hướng dẫn băng hình ảnh thi hay qua :a11:

codocsuotdoi0

Thành viên mới
SVC$
0
cần giúp đở

Có anh em nào biết cách coi "Quy", "Cườm" của chim cu gáy chỉ mình biết với. Quy lai cái gì. cườm như thế nào là đẹp.:a22::a24:

dangquocbinh1909

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình đang nuôi 1 em nhưng mỏ của nó có 1 điểm bất thường là có nổi lên 1 cục thịt khá bự, to gần bằng cái mỏ màu nâu trắng như hạt đậu phụng (lạc) nấu chín bóc bỏ, đọc bài bài trên diễn đàn mình nghĩ là nó bị bệnh đậu (do vi rut) phải nặn kén ra và bôi thuốc nhưng không dám chắc lắm,anh em có kinh nghiệm nuôi cu gáy chỉ mình cách trị với (nếu phải nặn kén ra thì có phải là dùng dao lam rạch rồi nặn ra hay để nó tự rớt ra rồi nặn tiếp cho hết?) mong anh em giúp đỡ. thanks nhiều

phuphu123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn HOANG DL . Vẽ hình minh họa như vậy dễ hiểu,mình nghe nói lông quy : tam tầng, tứ tầng, quy rũ...bạn có thể minh họa giống như hình vẫy giao lông ko? cám ơn trước nghe.

M.U

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
"có Tật có Tài" đúng luôn cho cả Chim Gáy :a35: , mấy dị biệt các Cao Thủ nêu trên minh chứng cho chim Gáy Hay đó Bác Chủ !

longkabg

Thành viên mới
SVC$
0
cần tư vấn cách xem vẩy cu gáy bổi

em mới chơi cu gay thấy người ta cứ xem chân với vẩy con chim mà chả hiểu j cả cac bác ai biết chỉ giao em với đê e chọn đc em gay hay cam ơn các bac trước nhé

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom