Guest viewing is limited

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Em ham hố muốn Tết này có vài chậu hoa lan rừng bày biện cho đẹp mắt, xin hỏi các ACE vậy thì nên mua vào lúc nào và loại nào( có hình cây càng tốt) để có thể thoả mãn ước muốn nhỏ nhoi này, và xin cho em luôn cách chăm sóc nha, em dốt cái khoản hoa trái này lắm ạh

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Lan rừng để có hoa ngày Tết thì trước hết có thể nói ngay với bạn là có: Nghênh Xuân (Chào đón Xuân về). Người ta còn gọi là Đai châu, Ngọc điểm.... Loài này thường nở hoa đúng Tết, vừa đẹp lại vừa thơm.(Rất nhiều ảnh bên đề tài Đai châu)

Tiếp đến thì tùy từng vùng khí hậu mà còn có thể có nhiều giống có hoa ngày Tết. Cái này thì phải nhờ các bạn miền Nam trả lời hộ bạn thui :a01: .

Ở HN thì thường có Hạc vỹ, Đùi gà, Nhất điểm hồng... nhưng thường hơi muộn hơn một chút, tùy năm. Và HN còn có Địa lan (cymbidium rừng hoặc đã thuần), nhưng miền Nam khó trồng hơn nên không phổ biến.

Chúc bạn vui.

Thân.

DUNG_NHI

Dĩ Hoà Vi Quý!
SVC$
0
Bác Thích muốn tết có vài chậu lan rừng chơi ,cái này đơn giản thôi . Mách bác nhé gần đến tết bác chạy ngay ra chợ hoa ,cứ chậu lan nào to đẹp có hoa nở và nụ đẹp đẽ là xách mang về thôi. Sau khi chơi qua tết hoa tàn ,bác lại cố gắng chăm sóc . Năm sau nếu hên thì Lan sẽ ra hoa ,còn số xui thì coi như công cốc . Về lan mình cũng nghiên cứu mất 10 năm , trồng ít khi ra hoa,giờ thì bỏ nghề chơi lan rồi. Quả là khó khăn vô cùng.

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Bác Thích muốn tết có vài chậu lan rừng chơi ,cái này đơn giản thôi . Mách bác nhé gần đến tết bác chạy ngay ra chợ hoa ,cứ chậu lan nào to đẹp có hoa nở và nụ đẹp đẽ là xách mang về thôi. Sau khi chơi qua tết hoa tàn ,bác lại cố gắng chăm sóc . Năm sau nếu hên thì Lan sẽ ra hoa ,còn số xui thì coi như công cốc . Về lan mình cũng nghiên cứu mất 10 năm , trồng ít khi ra hoa,giờ thì bỏ nghề chơi lan rồi. Quả là khó khăn vô cùng.

Tết nhất xách xe chạy ra đó để đưa cổ cho nó chặt àh, cụ toàn xúi dạy em ko, em khoái cái gì em thuần lên em mới chịu, cụ thấy chim ko, chim nào em thuần thì chim đó em mới chơi:a43::a43::a43:.
Em thì thích lan lắm, dạo trước chơi bonsai cũng có chút thành quả, giờ nhà chật chội, chổ ngủ còn ko có chổ đâu đặt chậu(?), cho nên chuyển qua cái thứ hoa đón gió này cho nó dễ bề sắp đặt. Có cái gì chơi mà ko khó đâu cụ ơi.:a43::a43::a43:.

Rất mong nhận đc sự tư vấn từ các pro miền Nam để Tết này em có vài giò lan treo hù bà con lối xóm.:a04::a04::a04:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

DUNG_NHI

Dĩ Hoà Vi Quý!
SVC$
0
Giờ mới trồng lan mà Bác Thích Động Vật kêu tết có hoa . Sao mà bác chơi khó thế vậy , là 1 cành lan rừng khi mới đem về ươm vào chậu . Phải đợi cho nó ra rễ ,ra lá , cây tốt tươi mà không bị khô quắt là đã thành công được 80% rồi . Sau đó mới tính đến vụ nào cây chuẩn bị ra hoa để thúc phân cho cây còn đâm chồi hoa trước tầm 2 tháng. Chơi lan không như chơi chim buộc cổ của bác đâu ,không thể nóng vội được :a01:

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Rất mong nhận đc sự tư vấn từ các pro miền Nam để Tết này em có vài giò lan treo hù bà con lối xóm.:a04::a04::a04:

Bác Cù ởi... bác trả lời hộ bạn này giúp tui với...:a01:
Hay bạn PM cho bác Culanluasg đi.

Bây giờ, bạn TĐV có thể mua 1 giò Ngọc điểm đã được cấy bén rễ rồi, bắt đầu nhú chồi hoa rồi, về chăm tiếp cho đến Tết là có hoa chơi đó.
Nhưng cần đọc kỹ các bài Kỹ thuật chăm sóc trước, vì không biết chăm sóc thì có thể ngồng hoa cũng teo mất đấy :a31:

Thân

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Giờ mới trồng lan mà Bác Thích Động Vật kêu tết có hoa . Sao mà bác chơi khó thế vậy , là 1 cành lan rừng khi mới đem về ươm vào chậu . Phải đợi cho nó ra rễ ,ra lá , cây tốt tươi mà không bị khô quắt là đã thành công được 80% rồi . Sau đó mới tính đến vụ nào cây chuẩn bị ra hoa để thúc phân cho cây còn đâm chồi hoa trước tầm 2 tháng. Chơi lan không như chơi chim buộc cổ của bác đâu ,không thể nóng vội được :a01:

Thế mới kêu gọi sự giúp đỡ từ các pro SVC chứ cụ, ko thì em chả, em ra mua về trồng qua quýt là xong, cứ đợi gần Tết đi mua cây cho hoa sẵn thì xong, mà chơi theo kiểu lười ấy em chán lắm, nhưng chắc cụ mê vì ....khoẻ.
:a43::a43::a43:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom