Guest viewing is limited

duc

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
Trong cái đam mê nuôi chim, ngoài việc để được thưởng thức những giọng hót hay do những chú chim mang lại - điều mà ko dễ gì có được với những ai sống trong thành thị, thì còn một cái thú nữa là được đi đánh chim "nói về đi đánh chim thì chắc những ai đã từng nuôi chim đều biết":a39:. Nhưng đánh chim với mật độ dày như thời gian gần đây thì sau 1 thời gian nữa chắc tìm được chim để đánh có lẽ hơi khó đấy các Bác nhỉ. Trước đây đi đánh chim chỉ cần đi hơn chục cây số là đã có chim để đánh rồi, nhưng bây giờ thì sao?:a40: phải đi gần 100 cây số thì mới có chim để đánh, mà còn lúc có lúc ko. Nhưng biết làm sao bây giờ, đã lỡ trót đam mê rồi thì đành chấp nhận thôi:a16:. Nói thật với các Bác chứ nuôi chim mà ko đi đánh thì thà rằng e ko nuôi:a14: . Đi đánh chim thứ nhất là để thỏa mãn niềm đam mê, ngoài ra còn được về với núi rừng để thoát khỏi cái không khí ngột ngạt nơi thành phố. Các Bác có đồng ý với e ko?:a15:. Hôm nào e đi đánh chim sẽ chụp vài bức ảnh để post lên cho các Bác xem.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Tôi cũng đòng lòng với bạn về vẫn đề này!
Ngày này bởi có diễn đàn là thế. Từ lúc vào diễn đàn tới giờ tôi cũng học hỏi chia sẻ khá nhiều kinh nghiệm từ anh em, và đúng là một hội, tinh thần phổ biến thông tin hay như bạn thật là quý. Bởi cứ đi bắt riết thì sẽ cạn kiện giống CM hay của VN ta. Tuy nhiên, là hội mà ta chỉ mong khi giao lưu tới bất kỳ ai, ta cũng mong share cái quan điểm này. Để mong các đàn em sau này, cũng có lòng như thế. hihi thú thật với bạn là, nếu những câu này là lúc còn mới chơi chim đổi 12 tuổi. Tôi nghe thì bảo là bầy đặt. Nhưng đúng là lớn và có chia sẻ hiểu biết nhất định, thì cái hiệu nó mới sâu xa.

Chúc hội CM bất kỳ nơi nào cũng cùng share lối suy nghĩ như anh em ta!

Forever love you ! LG

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình củng công nhận rằng , đánh chim wả là 1 thú nuôi chim vô cùng tao nhã và hạnh phúc ! tuy nhìu khi !~ chúng ta củng nhìn về sự thật mà ko ai ... hay wên để ý đến ! ngày ngày ! nếu bắt gặp đâu đó 1 vài xe lam hay vài chiếc tải chở đầy những chú chim sẻ , chim ku ! thì mới thấy làm đau xót cã lòng gan mình , họ đâu phải để nuôi chúng 1 củng chẳng phải đi phóng sanh ... mà ... đêm về đễ làm .. thịt ! thật wa' đau lòng ! nhưng dầu sao thì , cuộc sống vẫn cứ là thế ... nó trôi wa nhanh và rồi ... chẳng ai còn nghĩ về nhưng việc đã wa nữa ! chạy theo cuộc sống là vậy ! ... cai' giá phải trã , đôi khi củng rắt đắt ... ! nhưng dù sao thì nói chứ ... chim thì vẩn nuôi .. đánh thì vẩn đánh ... và điều tốt đẹp nhất cho cs này là... thoát khỏi cái ngột nbgạt của TP đầy áp tiếng ồn ! dù chĩ là 1 thời gián ngắn nguổi !

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Trong cái đam mê nuôi chim, ngoài việc để được thưởng thức những giọng hót hay do những chú chim mang lại - điều mà ko dễ gì có được với những ai sống trong thành thị, thì còn một cái thú nữa là được đi đánh chim "nói về đi đánh chim thì chắc những ai đã từng nuôi chim đều biết":a39:. Nhưng đánh chim với mật độ dày như thời gian gần đây thì sau 1 thời gian nữa chắc tìm được chim để đánh có lẽ hơi khó đấy các Bác nhỉ. Trước đây đi đánh chim chỉ cần đi hơn chục cây số là đã có chim để đánh rồi, nhưng bây giờ thì sao?:a40: phải đi gần 100 cây số thì mới có chim để đánh, mà còn lúc có lúc ko. Nhưng biết làm sao bây giờ, đã lỡ trót đam mê rồi thì đành chấp nhận thôi:a16:. Nói thật với các Bác chứ nuôi chim mà ko đi đánh thì thà rằng e ko nuôi:a14: . Đi đánh chim thứ nhất là để thỏa mãn niềm đam mê, ngoài ra còn được về với núi rừng để thoát khỏi cái không khí ngột ngạt nơi thành phố. Các Bác có đồng ý với e ko?:a15:. Hôm nào e đi đánh chim sẽ chụp vài bức ảnh để post lên cho các Bác xem.
theo mình đánh chim là 1 cái thú có từ thuở xa xưa,lúc đầu chủ yếu là để tăng thêm nguồn thực phẩm để sinh tồn,cái thú này phát triển theo tháng năm đến nay đã trở thành 1 thú tiêu khiển của dân chơi chim cảnh,nhưng với 1 số người họ biến thú vui này thành 1 nghề để kiếm sống,dần dà chim chóc bị cạn kiệt đi khá nhiều tỉ lệ thuận theo số người đánh chim chuyên nghiệp,ngoài ra còn có lý do là sự đô thị hóa nhanh,và vùng dân cư cứ ngày càng mở rộng lấn chiếm vùng cư trú hoang dã của 1 số loài chim nửa,và nếu đã có ý thức bảo vệ thì người ta sẽ 0 mua chim nữa sao?vì có người mua thì mới có người bẫy chứ!

C

chaomao.vip

Guest
đã giải nghệ ko chơi nữa rùi, mà coi chim nó chơi thấy ghiền quá - > thế là bỏ ko được :a14:

Thiên Điểu1

Hô Bảo Nghĩa
SVC$
0

Ôi các bác ơi mình thương là thương cho loài chim vậy thôi,ước gì đừng có ai bẫy chúng,đừng có ai nuôi chúng trong lồng,nhưng nói là nói vậy chứ cứ đà này ở thành phố thế hệ các bác còn biết con chim này chim nọ,đến thế hệ con cháu sau này cứ nhà cao ốc chen chúc nhau hỏi sao chúng biết được đâu là con họa mi đâu là con Chào Mào vvv...thôi thì mình phải nuôi thôi,mỗi người một niềm đam mê cho vật cưng của mình,để con cháu sau nay muốn làm một bài văn tả tiếng chim hót buổi sáng mai không phải lặn lội vào tận rừng trường sơn hoặc là phải lên mãi vùng lào cai ,yên bái.....Thôi nhé các bác nhé,ta quyết định cứ theo niềm đam mê nhé,....nhưng sao trong các bác lại phải đi xa thế mới bẫy được chim,ngoài này chỉ rời thành phố khoảng 3 đến 4 km là có chim để bẫy rồi,nhưng có thể đó là nhưng chú chim không đặc sắc lắm,nhưng ý mình muốn nói là ngoài này vẫn còn nhiều chim lắm,mong có một đợt chim di cư để các bác tha hồ đánh bẫy nghe...thân,mong diễn đàn SVC mãi mãi lớn mạnh....:a15::a15::a15:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom