Guest viewing is limited

cu2006

"Vô Thường"
SVC$
0
Dear Các bạn

minh cần giúp đỡ, hiện có 1 em CM giọng Hốc Môn 2 mùa, móng dài quá cở bây giờ làm sao để móng ngắn lại, nhờ cao thủ chỉ giáo giúp.
Thân.

minhhp

Riêng một góc trời ...
SVC$
0
Có rất nhiều loài chim sau thời gian dài nuôi trong lồng đều có thể dẫn tới tình trạng móng dài quá khổ . Ban đầu chỉ là bình thường nhưng do chúng ta không quan tâm lắm đến vấn đề này nên mỗi ngày móng 1 dài thêm , dẫn tới tình trạng vênh móng , nứt móng , gãy móng và nặng hơn là mất móng do mắc vào áo trùm , kẹt vào nan lồng trong quá trình bay nhảy .
Nếu móng chân của chim mới chỉ là dài hơn so với bình thường thì các fan thường dùng cầu mài móng : tre nứa hoặc các loại cầu có bán sẵn trên thị trường . Với các loại cầu này thì tốt hơn cả là nên lắp vào lồng tắm , quá trình chim tắm xong cũng là thời gian để các em nó sửa đi ít nhiều phần móng chân của nó .
Còn như đã dài quá rồi thì nếu có lắp cầu cũng khó lòng thay đổi được . vì vậy cách tốt nhất là dùng tay bắt em nó ra , sau đó có thể dùng kéo hoặc bấm móng tay cắt bớt phần thừa của móng . ( Vấn đề này đòi hỏi bạn phải cận thận , khi cắt không cắt quá sâu vào phần ống móng có chứa máu )

Chúc bạn thành công .

Thân chào ...

phanthanhliem

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ngoài tiệm mình thấy họ bán 2 loại cầu mài, không biết mình xài loại nào là tốt, mình không co hình , môt loại thì như cầu bình thương nhưng có đá mài phủ xung quanh , loại thứ hai thì cung như cầu bình thường nhưng phia dưới co một thanh hình tam giác dán dính vào cái cầu, mình không hiều 2 laọi này thi loại nào là tốt, mong giúp đỡ... thanks

minhhp

Riêng một góc trời ...
SVC$
0
ngoài tiệm mình thấy họ bán 2 loại cầu mài, không biết mình xài loại nào là tốt, mình không co hình , môt loại thì như cầu bình thương nhưng có đá mài phủ xung quanh , loại thứ hai thì cung như cầu bình thường nhưng phia dưới co một thanh hình tam giác dán dính vào cái cầu, mình không hiều 2 laọi này thi loại nào là tốt, mong giúp đỡ... thanks

Trên thị trường hiện nay có bán rất nhiều loại cầu mài có hình thù và kích thước khác nhau . Cả 2 loại cầu mài bạn nói ở trên đều có tác dụng nhất định của nó .
- Loại thứ nhất có đá mài ( giấy nhám ) phủ kín xung quanh cầu có tác dụng mài đi 4 móng ngắn của 2 chân chim . ( Móng biên )
Loại này thường thì chỉ được dùng lắp luôn vào lồng nuôi trong khoảng thời gian 1-3 ngày là nhiều . Có những trường hợp dùng loại cầu này không đúng kích cỡ và để quá lâu khiến cho đôi chân của chim mất hết giác bám trong lòng bàn chân , móng của chim có khi bị mài cụt đến tận ống máu . Vì vậy trước khi mua các fan nên hỏi kỹ kích thước và mục đích cho từng loại chim .
- Loại thứ 2 phía dưới có gắn 1 thanh hình tam giác như bạn phanthanhliem nói hoặc được dán nửa dưới của cầu có tác dụng mài đi 2 móng dài nhất trên bàn chân của chim . ( Móng trụ và móng Chúa )
Loại này thường được dùng nhiều hơn và cũng ít gặp phải tác dụng phụ .
+ Nếu móng của chim quá dài và cần chỉnh sửa lại ngay thì có thể lắp luôn vào lồng nuôi thay cho cầu chính . Sau khi các móng của chim được ngắn gọi rồi thì nên tháo ra ngay . Như tôi đã nói ở bài trước , tất cả các cầu mài thường thì chỉ nên lắp ở lồng tắm cho chim mà thôi . Thời gian từ lúc chim được đưa sang lồng tắm cũng đủ để các em nó Kưa đi phần móng thừa rồi .

Thân chào ...

manhphat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con cm của em móng dài quá mới bị vướng vào khe lồng đung đeo trên đó may mà em thấy kịp gỡ ra (bị đung đeo khoảng 5s) bây giờ thì nhảy lò cò rồi :a09: vẫn hót nhưng nhảy lò cò thấy tội quá:a09: tức quá bắt ra cắt móng cho nó rồi. Anh cẩn thận móng nó dài quá thì cắt liền đi chứ không thì...:a09:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Nói tới chuyện móng chim cm dài ra nhất là 2 móng trước, thì mới đây người bạn mình có gặp 1 trường hợp hơi lạ, lạ vì hồi giờ chăm nhiều chim cm nhưng chưa thấy qua trường hợp này, kể cả mình, số là bạn mình có 1 con chim cm mt mùa 2, con này đang trong quá trình xong lông nhưng ngặc nổi móng nó dài mà bạn mình thì bữa tính bắt ra cắt, bận quá nên quên mất, tình cờ bữa thấy con chim cứ cuối xuống mổ mổ cái chân, móng chân, bạn mình sợ con chim mt lại sanh tật cắn phá gì nữa nên tới vỗ vỗ cái lồng cho nó khỏi cắn, thế rồi cũng k để ý tới nó vài ngày thì lại thấy nó làm thế, bạn mình tính vỗ lồng nữa nhưng nghĩ để coi nó làm gì đây có khi nào nó cắn móng k!!! khi lại cầm lồng kiểm tra thì bạn mình cũng k để ý tới móng chân mà chỉ nhìn chân xem có chảy máu k thôi, sau mới nhìn móng thì quả thật móng nó đã tự ngắn đi, con chim nó cắn sao mà móng nó ngắn lại và dc gọt khá đẹp, bạn mình thấy lạ nên bữa ngồi có kể cho mình nghe chuyện này, quả thật là hơi lạ nhưng có thật.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom