Guest viewing is limited

alpvn

Thành viên mới
SVC$
0
Số là hôm qua mình đi chơi với bạn, nó ghé vào tiệm chim cảnh để mua cám cho con họa mi của papa nó. Ban đầu thì mình chỉ nghĩ là chở nó vào, mua xong rồi về, ai ngờ vào đó mình bị tiếng hót của mấy chú chích Chòe Lửa thuốc, (nghe hay rồi hỏi chủ quán tên con chim đang hót thì được cho biết là chích chòe lửa) mình nghiện luôn, lân la hỏi chủ quán và hóng hớt ý kiến mấy bác đang đứng đó, mình quyết định mua một con về chơi thử. Vì chưa có 1 tý xíu kinh nghiệm nào về CCL nên mình nhờ mấy bác ở đó chọn giùm, sau 1 hồi chọn lọc và cân đối tiền bạc mình quyết định lấy 1 chú 1,2tr , chủ quán thấy mình máu nên bảo bớt cho 100k và tặng cái lồng (Lồng cũ - nhưng theo đánh giá thì vẫn còn tốt chán). - Mình mua ở cửa hàng chim cảnh gần trường Lý Thường Kiệt , Dĩ An, Bình Dương (Quên ko để ý tên cửa hàng, nhưng thấy chủ quán cũng thoải mái)
Chủ quán nói là em nó đang thay lông (bảo cho ăn sâu, dế, cào cào non và cám. Thi thoảng tắm và phơi nắng - cái này chắc t7,cn mới làm được, bình thường đi làm suốt ngày).... sáng đến giờ cũng đọc và tìm hiểu sơ sơ về loài CCL. Tổng hợp lại những gì mình đọc được thì thấy ông chủ quán dặn chung chung quá, vậy nên mong các bác tư vấn cho em cụ thể hơn chút :
1 - Thứ nhất : Trong giai đoạn này em cần làm những gì, cho ăn gì để em nó có lông đẹp và có sức khỏe tốt cũng như giọng hót hay ?
2 - Thứ hai : Chim của mình dáng nhỏ, hơi dài, cánh dài hơn thân khá nhiều, và hay xõa xuống lúc em nó nhảy cầu, cái mồm cũng siêng kêu tạch tạch, đuôi cong xuống. Vậy chim mình có phải lag lửa sẻ không ? Lửa sẻ với lửa trâu thì khác nhau như thế nào ? (Sáng đi làm sớm quá nên không kịp chụp hình)
3 - Thứ ba : Mình ở Dĩ An có thể mua chim bổi ở đâu (Bình Dương, Biên Hòa) ? (Qua những kiến thức cop nhặt được từ sáng tới giờ, mình nảy ra ý định thuần một con chim bổi) và có thể mua vào thời gian nào trong năm thì tốt nhất.

Rất mong nhận được sự tu vấn nhiệt tình của các bác, các anh chị em có kinh nghiệm, chúc mọi người tuần làm việc vui vẻ và thành công. Xin cảm ơn.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom