Guest viewing is limited

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Miền Trung ký sự tập II – Ôn lại một cách chơi
Hơn một năm sau, mình lại có dịp trở lại khúc ruột miền trung thân ái. Những kỷ niệm xưa cứ chợt ùa về với niềm vui và nỗi buồn lẫn lộn.
Vui vì được gặp lại người xưa, bạn chưa cũ nhưng buồn vì chỉ sau một năm nhiều anh đã nhuốm mầu tuổi tác, bệnh tật. Sinh-Lão-Bệnh-Tử, biết rằng con người ai cũng phải trải qua nhưng chỉ sau một năm biết bao nhiều là biến động nhìn lại thấy thời gian trôi qua đi nhanh quá.
Vào Đà Nẵng ngày 25-12, điểm đến đầu tiên là nhà anh Tâm, mình nhớ vì anh có chú Chào Mào bông đấu rất tốt từng được chiêm ngưỡng. Đáng tiếc, chú chim giờ đã ở bên Lào vì những lý do tế nhị. Anh Tâm phất hơn năm ngoái, đã có xe hơi đi làm, đón con. Mừng cho anh Tâm.
Rời nhà anh Tâm, mình được chính anh Tâm chở xe hơi tới nhà anh Dũng, người đang giữ một số chim có tên tuổi và nhiều giải thưởng tại Đà Nẵng và một số tỉnh lân cận, Căn biệt thự rộng mênh mông xây theo lối hiện đại, sang trọng với đá kim sa đen, cửa sổ sơn trắng. Mình và Dũng có trao đổi qua điện thoại trước đó vài lần, cho nên gặp nhau cũng cởi mở và trao đổi được nhiều câu chuyện thú vị. Mải mê Chào Mào, thời gian trôi đi nhanh quá, hết luôn một buổi chiều và kết thúc tại bàn nhậu vào lúc 22 giờ. Ngồi tại bàn nhậu lại nhận được điện thoại của Khôi ở Hội An cho biết sáng hôm sau (26-12 vào Chủ nhật) sẽ có một số anh em mang chim mồi lên Trung Mang bẫy và sau một hồi trao đổi mình lập tức kêu xe chạy luôn tới Hội An lúc gần 1 giờ sáng. Đêm ngủ, tại nhà Khôi chỉ sợ ngủ quên lỡ mất chuyến đi Trung Mang tìm hiểu vùng đất đã sinh ra những chú chào mào đang làm sôi sùng sục anh em Đà Nẵng và Hội An. Thế nhưng, gần sáng trời mưa và gió lớn các anh em Hội An đã hủy chuyến đi Trung Mang. Mình lẩm bẩm, lần này không có duyên rồi. Đúng là ra cổng gặp gái mà lại gặp mấy bà mấy cô liền chắc là kém may mắn rồi. Đen đến tận khi về nhà.

Đúng là kém may mắn thật, hầu hết những con chim Trung Mang mà anh em Hội An đang giữ đều ít chơi vì trời lạnh. Ra trường chim anh Tuấn, tới nhà anh Nguyên đang giữ con Super Bass cũng không chơi, ở nhà Khôi Hội An cũng vậy. Lang thang cả buổi sáng, đi xem cả sơn ca nhưng chim cũng không căng vì thời tiết thay đổi. Đầu giờ chiều mới gặp được Duy Hội An vì hồi này bận tình yêu, ở Đà Nẵng suốt. Chiều hôm đó, mình rất khoái dàn Chào Mào Trung Mang của Duy Hội An, nhiều con chơi tốt. Cũng trong chiều 26-12, mình đã làm được một việc bấy lâu cứ áy náy trong lòng là thắp một nén nhang trên bàn thờ và ra mộ viếng ba của Duy mới mất.
Suốt gần hai ngày lang thang ở Đà Nẵng, mình nhận được nhiều thông tin về sự đắt đỏ của chim Trung Mang. Mới đây có người sang nhượng một con trung mang, chim tơ nuôi lên (nghe nói vậy) mà giá lên tới 27 triệu đồng. Trước đây khi Trực giải tán dàn chim 17 con Trung Mang chỉ có vài con giá khoảng 15 triệu vậy mà giờ nghe nói có con 50 triệu không nhượng lại, quả lá giá trên trời. Được biết sau khi con Yếm Lam của mình giành giải nhất tại Hà Nội đã làm cho một số anh em Hà Nội quan tâm tới Trung Mang nhiều hơn, trong đó có cả những đại gia. Nghe nói có người chưa cả nhìn chim, nghe chim mà cũng mua giả cả chục triệu. Tuy nhiên, nguyên nhân chính tại Đà Nẵng chim Trung Mang đang sốt sình sịch có lẽ là do ông chủ trường Chàm Chim đứng sau chống lưng mà bằng mọi giá mua chim cho nên mới đẩy giá chim lên cao như vậy. Tại Đà Nẵng, nhiều người công nhận chim Trung Mang có quao, chiu hay nhưng nước đấu thì khó mà sánh với chim Huế cho dù tiếng chim có thể lên tới 12, 15 tiếng mỗi hồi như con Yêu Quái mà Trực đã bán cho ông chủ trường Chàm Chim. Về chất giọng, chim Trung Mang cũng không bằng chim Huế. Vậy tại sao chim Trung Mang lại đang khiến bao nhiêu người ngất ngây như vậy ? Sẽ dễ hiểu hơn nếu bạn có mặt tại Chàm Chim ở 164 Điện Biên Phủ. Một căn nhà mặt tiền rộng hơn chục mét, diện tích vài trăm mét vuông trị giá vài chục tỷ đồng đã được giành để làm Chàm Chim thì đủ hiểu vài chục triệu bỏ ra mua những con chim ưng ý chẳng thấm gì với ông chủ Chàm Chim. Mà Đà Nẵng còn một số dại gia hâm mộ Trung Mang khác mà về tiền họ không nghĩ tới ! như thế bảo sao giá chim Trung Mang không cao. Thế nhưng, các bạn cũng không phải lo đâu vì mình vẫn chứng kiến tận mắt có người bán con Trung Mang bổi bẫy được chừng 10 ngày giá chỉ có 300 nghìn đồng thôi, vẫn còn cơ hội chơi Trung Mang cho những người không phải là tỷ phú mà.
Rời trường Chàm Chim, mình quay lại nhà anh Dũng để thưởng thức dàn chim Trung Mang, Huế cực kỳ ấn tượng. Trao đổi với anh Dũng mình được thấy tận mắt cách nuôi lồng lực cho chim giống như VĐV phải tập thể lực. Cách này hầu hết người nuôi mi chiến đều sử dụng và đây chính là điều mà mình rút ra và đưa lên tít : ÔN lại một cách chơi.
Nếu như mình áp dụng cách chơi này thì chú Yếm Lam của mình sẽ căng lửa và đấu bền hơn.
Sau ba ngày lang thang ở Hội An và Đà Nẵng, hu thập rất nhiều thông tin về chim Trung Mang thì mình lại nghiệm ra rằng bây giờ mua chim Trung Mang hay chim Huế ở Đà Nẵng là cực khó. Giá cao quá, hoặc có người thậm chí không bán. Đúng là tìm được một con chim ưng ý là khó quá. Có nhiều tiền chưa chắc mua được chim, mà với mình tôn chỉ không mua chim đắt tiền luôn được cân nhắc.
Trước khi rời Đà Nẵng trở lại với dàn chim đang có ở nhà, mình nhớ lại: Ta về ta tắm ao ta, dù trong dù đục ao nhà vẫn hơn. Hãy thưởng thức và trân trọng những gì mình đang có. Mua chim là cái duyên, nếu duyên không đến thì đừng hy vọng. Nhiều khi thấy một cô gái đẹp, thích lắm nhưng cô ấy đã có chồng như chim trong lồng, như cá trong ao

Bài viết này các bạn có thể thấy trên một số diễn đàn, thông cảm cho mình nhé đành copy chỉ với mong muốn chia xẻ cảm nhận, cách chơi với nhiều người.
Chào Đà Nẵng, tạm biệt Hội An. Hẹn gặp lại vào mùa chim căng lửa sang năm.

Chỉnh sửa lần cuối:

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chim Huế chiến trong Hội An bán không ai mua :a09:, điều này là sự thật phủ phàng, Trung Mang giá cao và gia tăng như giá vàng nhưng cứ cắm đầu vào mua:a43:. Đơn giản vì chim Trung Mang đấu rất hiếm và ít. Một số người thấy họ bán chim giá cao nhưng không biết chim mình thế nào nên cứ nói giá lô tô, được thì bán, không được để chơi.

Con chim Trung Mang 27 triệu của anh Bảy Taxi được Duy chú ý rất kĩ về độ dài, phải nói là con Trung Mang thân hình dài nhất ở Đà Nẵng, chim này mà có lửa chét một cái khả năng rung dàn. và đã nhờ bạn mua dùm với giá 20 triệu nhưng chiều ngày hôm đó nó đã chuyển nhượng với giá 27 triệu về tay anh Long, (Long Giếng) người đang nuôi nhiều Chào Mào hay nhất và nhiều nhất Đà Nẵng và cũng như chim màu, nghe danh người này thì giới chơi chim chào mào sửng sốt, cũng là người đang giữ con Chuồng Bò của anh Trực :a11: 3 nhân viên chuyên tắm chim và cho chim ăn mỗi ngày, quân số có thể nói lên đến 100 con chào mào, anh Giang mà vào nhà anh Long mới phê:a44:

dammechim

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim Huế chiến trong Hội An bán không ai mua :a09:, điều này là sự thật phủ phàng, Trung Mang giá cao và gia tăng như giá vàng nhưng cứ cắm đầu vào mua:a43:. Đơn giản vì chim Trung Mang đấu rất hiếm và ít. Một số người thấy họ bán chim giá cao nhưng không biết chim mình thế nào nên cứ nói giá lô tô, được thì bán, không được để chơi.

Con chim Trung Mang 27 triệu của anh Bảy Taxi được Duy chú ý rất kĩ về độ dài, phải nói là con Trung Mang thân hình dài nhất ở Đà Nẵng, chim này mà có lửa chét một cái khả năng rung dàn. và đã nhờ bạn mua dùm với giá 20 triệu nhưng chiều ngày hôm đó nó đã chuyển nhượng với giá 27 triệu về tay anh Long, (Long Giếng) người đang nuôi nhiều chào mào hay nhất và nhiều nhất Đà Nẵng và cũng như chim màu, nghe danh người này thì giới chơi chim chào mào sửng sốt, cũng là người đang giữ con Chuồng Bò của anh Trực :a11: 3 nhân viên chuyên tắm chim và cho chim ăn mỗi ngày, quân số có thể nói lên đến 100 con chào mào, anh Giang mà vào nhà anh Long mới phê:a44:

Nghe mà "rùng hết mình" nhưng có điều chim quý mà cho người khác chăm chẳng may sang lồng tắm không kỹ "em" nó vù một cái thì... Mình thì cứ tự tay chăm là chắc ăn nhất, như hôm nay vừa ra khỏi nhà một đoạn thấy mưa lại phải quay lại cất vào nhà, chẳng may đang ở sở làm thì phải gọi về nhờ ba mẹ treo đúng chỗ, nhất là phải che không cho chúng nhìn thấy nhau hoặc treo quá gần chúng "choảng" nhau thì xong đời mình luôn.

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo em thì có tiền cũng phải là có được tất cả..chỉ là 1 phần nào thôi...em nghĩ nếu có 1 đại gia mua 1 chú Trung Mang hoặc em Huế hay em nào quý hiếm..v..v mà không có 2 chữ "Tâm Huyết" mà chỉ chơi theo phong trào thì cũng chỉ phí tiền và đáng tiếc cho chú chim ấy thôi...Một chú chim quý theo em thì chỉ có chủ của chúng mới biết được..mình gắn bó với em nó như thế nào.có tình cảm với em nó không thôi..
VD như có 1 ông gần nhà em..nhà cũng giàu.Hồi phong trào cá la hán rộ lên thì sốt sắng đi mua kệ mua hồ..bỏ tiền triệu ra (hồi đó triệu là to rồi)mua 1 chú cá về chăm..cám thì mua loại sang lên màu này nọ..nhưng rốt cuộc thì cũng chán rồi bán..
Theo em chơi thứ gì cũng vậy...cũng cần phải gắn bó rồi mai sau mình mới thấy được thành quả của mình..Chứ đừng có chơi theo phong trào..
Vài dòng cảm nghĩ :D

dragon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bài viết của anh rất hay, chứng tỏ anh rất am hiểu tình hình chim chóc tại miền Trung. Giá chim TM hiện rất cao, hôm CN mình và người bạn đi mua, bổi 3 ngày đã ra giá 1,5tr rồi. Chắc do nhiều người tìm mua trong khi số lượng chim lại ít nên giá mới đẩy lên vậy. Chim TM đảo giọng và luyến láy không hay; nước đấu không đẹp, ít chơi cánh và dáng bộ không đẹp. Vậy mà giá cao ngất ngưởng, chắc vì nó hiếm nên ai cũng muốn sở hữu hàng độc đây.

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em hoàn toàn đồng ý ạ.
Chym cò bi giờ toàn Giá gần Thiên Lôi không
Mà nản đời
Em mới tậu 04 chú tơ, ngắm và chăm....xem chúng phát triển từng ngày đã hạnh phúc
chứ cứ vác tiền đi mua về thì chỉ được cái phí thôi.
Dẫu khi xách đi cà phê cũng khoái lắm....

ngovantu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo em thì có tiền cũng phải là có được tất cả..chỉ là 1 phần nào thôi...em nghĩ nếu có 1 đại gia mua 1 chú Trung Mang hoặc em Huế hay em nào quý hiếm..v..v mà không có 2 chữ "Tâm Huyết" mà chỉ chơi theo phong trào thì cũng chỉ phí tiền và đáng tiếc cho chú chim ấy thôi...Một chú chim quý theo em thì chỉ có chủ của chúng mới biết được..mình gắn bó với em nó như thế nào.có tình cảm với em nó không thôi..
VD như có 1 ông gần nhà em..nhà cũng giàu.Hồi phong trào cá la hán rộ lên thì sốt sắng đi mua kệ mua hồ..bỏ tiền triệu ra (hồi đó triệu là to rồi)mua 1 chú cá về chăm..cám thì mua loại sang lên màu này nọ..nhưng rốt cuộc thì cũng chán rồi bán..
Theo em chơi thứ gì cũng vậy...cũng cần phải gắn bó rồi mai sau mình mới thấy được thành quả của mình..Chứ đừng có chơi theo phong trào..
Vài dòng cảm nghĩ :D

người nào mà chẳng tiếc tiền dù nghèo hay giàu, thật ra càng đại gia thì càng keo đó bạn

Theo mình người bỏ vài chục triệu ra mua chim chắc chắn có 2 chữ "Tâm Huyết" như bạn nói. Vì trừ khi bị lừa mua nhầm chim yếu chứ chim hàng chục chơi khác hẳn chim hàng đơn vị.

Mình cũng chưa sở hữu con nào hàng chục nhưng khi thấy chim người ta chơi thì mới thấy giá trị của nó

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom