Guest viewing is limited

ChoeDatDN

Thành viên mới
SVC$
0
Tình hình là em có 1 chú Mi đã già mùa(khoảng 4 năm tuổi lồng)khi ở nhà treo ở chỗ quen hót và múa rất hăng.Nhưng khi dời đến chỗ mới(cũng ở trong nhà) thì hót yếu đi,đặc biệt ra cội chỉ hót được vài câu rồi xù đầu kêu éc éc( mặc dù nuôi đã căng lửa).Mong các pro cho lời khuyên để cải thiện tình hình cho e nó.Thanks:a33:

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Không biết chú mi của bạn đã đi đấu lần nào chưa vì nó có biểu hiện bể, Nếu chưa đi đấu thì có thể cách bạn chăm sóc và cách đưa ra cội không đúng làm chú ta mắc bệnh đó. Khi nuôi ở nhà mình cũng phải nên thay đổi nơi treo và vùng treo phải rộng, không nên treo nhiều trong nhà để chú ta quen với không gian rộng, như thế nó giống và gần với tự nhiên hơn, không cảm thấy bị tù túng quá. Khi đi cội thì không nên treo ngay vào chỗ gần và chỗ chú mi căng và dữ quá sẽ làm cho chú mi của mình hoảng và từ đó sẽ nhát và sợ cội. Bây giờ bạn hãy khoan đưa chú ta ra cội mà hãy mua thêm một chú chim mái tốt để kích thích tính đực của chú mi đó trở lại mạnh mẽ. Không treo nhiều trong nhà mà treo nhiều nơi xung quanh nhà, có thể treo cao lên, nơi thoáng mát, yên tĩnh. Chế độ dinh dưỡng phải tốt. Tìm các file họa mi trống hay dợt cho chú ta nhưng tuyệt đối không để gần chỉ là để chú ta đủ nghe nho nhỏ từ xa thôi. Hy vọng chú mi của bạn sớm mạnh mẽ trở lại. Đôi lời cóp nhặt rông dài theo kinh nghiệm, có gì không phải mong được hướng dẫn và chỉ giáo.Thân

hoamirung

Tiều phu đốn củi...
SVC$
0
Tình hình là em có 1 chú Mi đã già mùa(khoảng 4 năm tuổi lồng)khi ở nhà treo ở chỗ quen hót và múa rất hăng.Nhưng khi dời đến chỗ mới(cũng ở trong nhà) thì hót yếu đi,đặc biệt ra cội chỉ hót được vài câu rồi xù đầu kêu éc éc( mặc dù nuôi đã căng lửa).Mong các pro cho lời khuyên để cải thiện tình hình cho e nó.Thanks:a33:
Chào bạn, chim 4 năm tuổi lồng là thuộc dạng lão làng rồi. Vấn đề của bạn theo mình là do thế này:

- Chim già
- Chế độ chăm sóc chưa tốt
- Ko cho đi dượt bao giờ
- Chủ chưa có kinh nghiệm cho chim đi dượt

Để khắc phục tình trạng trên theo cá nhân mình bạn nên theo hướng dẫn của bạn viết bài trên đây, ngoài ra mình muốn bổ sung thêm 1 số yếu tố dẫn đến chim bị bù đầu khi ra cội

Thông thường những con chim già nếu được chăm sóc tốt thì nó ít sợ lắm, ra cội nó không hót khỏe những vẩn bỉ bo từ đầu đến cuối.

Bạn phải có chế độ chăm sóc tốt thì con chim mới có nội lực, vì bản thân chim hót đấu mà ko có lực thì chỉ được vài phút đầu thôi sau đó mọc mào ngay. Chế độ chăm sóc rất đơn giản, bạn duy trì mồi tươi đều đặn các ngày trong tuần, chế độ tắm nắng, tắm nước cung phải được thực hiện đều đặn

Bạn nên tích cực cho chim đi dượt vì các cụ có câu, Ở nhà nhất mẹ nhì con, ra XH mới biết mình ở đâu.

Nếu là chim chưa bao giờ đi dượt, cho dù là chim già thì bạn cũng ko nên treo ra giữa cội hoặc treo gần những con chim đang có lửa, bạn cứ từ từ, treo xa xa và mở 1/3 áo lồng để theo dõi thái độ con chim xem sao, nếu chim dám đứng đấu hót bạn có thể dần dần mở thêm áo lồng và dần mở hết. Sau 1 vài lần đi dượt, khi con chim đã quen với "chảo lửa" rồi thì lúc đó có thể hiên ngang treo bất kỳ nơi nào bạn muốn mà ko sợ chim bị yếu.

Chúc bạn thành công trong lần dượt tới.

hvnguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Rất khó sửa đổi những chú như thế, có thể do bản chất nó nhát hay chim nuôi từ nhỏ ( mua lại từ của người đã chơi). Loại này ở nhà quen chỗ hót suôt ngày, nếu có mi khác mang về sẽ hót đấu suốt ngày không sao cả, mi bổi thì không dán mở miệng hót lại với nó 1 câu.
Tôi đã từng có 1 em, hót múa xòe đuôi đàng hoàng, giọng trong trẻo, đảo giọng liên tục, nhưng cứ mang ra cội là tịt, xù đầu, mặc dù không mở áo lồng, nói chung là làm đủ mọi cách nhưng không ăn thua, mà mua mi bổi về thuần thì nó hót ắc quá không chú nào chịu nổi. chơi mi thì phải ra cội cafe với anh em tháng đôi lần. lên chán cho ông bạn về nuôi hót, nó ở tầng 6 chung cư 7 tầng mà đứng dưới đất vẫn nghe thấy tiếng. Tóm lại ai đã và đang sở hữu những em như thế thì lên bán đi mua em khác mà chơi cho chắc ăn

Vukhoa

Dở Dang
SVC$
0

Chịu khó mang đi chơi, ra cội đừng để vào đám Mi, lừa lừa thảy vào chỗ Than hoặc Lửa chẳng hạn, xa đám Mi ra, ngồi uống cafe khoảng 1,2h gì đó lấy xuống cho tắm, xong mắc lại chỗ cũ. Mang Mi về nhà không mở áo lồng, cứ để nguyên đó cho đến hôm sau đi cội chơi (nhưng nhớ thăm nước, thức an, cào cào,,,). Cứ làm vậy một thời gian, nếu nó chịu hót ở cội là ok bước đầu, sau đó cứ nhích từ từ vào đám dợt Mi kia,,,:D. Chúc bạn mua thành công

ruacon80

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nói chung gặp những em Mi như này, thường rất hèn chim, khó có thể thay đổi được tính nết. Vì họa mi thường như thế này, khi bác mang đi dợt, vừa đến cội, chim đang lạ không gian môi trường xung quanh nếu bỏ trùm lồng ngay ra chim thường xù đầu, bỏ hót. Khi đó bác phải nhanh chóng trùm lại, mở cửa chữ A và kèm mi mái bên cạnh. Mái quen cũng được, không quen cũng được. Khoảng 15-30p chim sẽ tỉnh lại và chơi lại bình thường, không có vấn đề gì. Còn chim Họa Mi của bác vẫn xù đầu và kêu éc éc thì là đã rất sợ rồi. Không hi vọng thay đổi được tình trạng. Nói chung em này nên bỏ. Cội HVT cũng từng có một em như này. Treo một mình, hót từ sáng đến trưa nhưng chỉ cần để 1 em trống khác bên cạnh, cách xa 2-3m cũng bỏ hót, xù đầu ngay lập tức. Nản vậy, tính nết nó thế rồi, khó sửa lắm

hoamirung

Tiều phu đốn củi...
SVC$
0
@ Rua & anh em,

Trước Hoamirung có 1 em chim tướng tá đẹp dãn man, hót xòe đẹp nhưng cũng bị tật như con của bác chủ, thậm trí nó nghe con khác hót trên tầng 4, nó dưới tầng 1 cũng bù đầu. Chính vì vậy mình cũng cho rằng em nó là tạng chim hèn, loại này nuôi ko lên được. Tuy nhiên, khi vứt cho ông em nuôi được nửa năm thì nó chơi hay quá, nên bảo nó anh thử mang lại về xem sao, một điều ko ngờ là khi mang về lại nhà nó ko còn sợ như xưa, hót đấu lại con thuần ở nhà, ra cội chơi tốt.

Vì vậy, nếu bác chủ nhà có con nào thuần hơn thì nên đi gửi em nó một thời gian cho nó quên cảm giác bị dọa nạt dẫn đến sợ và hèn nhát, 1 thời gian sau đảm bảo mang về chơi sẽ ok.

Em xòe trước kia giờ là 1 trong 2 em xòe mình quyết giữ lại hiện nay. Vẫn hót hét và đấu đá tốt khi ra cội.

Bác chủ cứ kiên trì nhé. Chúc thành công

ruacon80

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vấn đề này cũng có nhiều rồi, nhưng đó là phải cho nó cách ly hoàn toàn với bất kỳ tiếng Mi nào, chỉ có mái ép bên cạnh. Đưa về tình trạng nuôi độc thung. Và bản chất con Mi đó cũng có nhiều đặc điểm rất đẹp có thể hồi phục được. Thì kết quả vẫn rất khả quan. Nhưng nói chung nó phải là con mi còn trẻ khỏe thì mới hi vọng, còn nó đã bị lũa quá rồi thì khả năng thành công thấp lắm. Y như bệnh lộn nhào vậy, nhốt lồng chật có khi ko sao nhưng cứ hở ra cái là vẫn lộn như bình thường :a01: khổ thế

ChoeDatDN

Thành viên mới
SVC$
0
Cám ơn các pro đã giúp đỡ :a01: xin lỗi vì gửi lời cám ơn đến các pro hơi trễ.mình sẽ cố gắng làm theo hướng dẫn.có điều nơi mình ở ko có các cội dợt Mi như ở SG.chỉ có mấy a e thôi nên việc đưa Mi ra cội cũng hơi khó khăn.bài tới mình sẽ gửi clip em Mi len mong a e đánh giá giùm.Thank :a35:

cugaynew

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình thì có 1 chú ngược lại với bạn ra cội thì chơi nhiệt tình,còn ở nhà chỉ hót chuyện thôi lắm lúc thấy nản:a43:

Mi Kòi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đọc bài này mới biết nhiều lúc mìn hên. Trc mang chim đi dãi mang ra là cheo @@ k để ý chỗ may mà chim vẫn chơi

khanhlinhsd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
e có 2 con như vậy, mới mua SG về hôm trước, sáng sau là nó chơi liên tục khoản gần 1 tiếng, nhưng đến hôm sau là nín bặt hơn 10 ngày không hót 1 tiếng, nhưng đem treo cách xa khoản 20m ở ngoài vườn thì nó bắt đầu kêu. Cả 2 con như thế, mặc dù mang đi gửi 1 thời gian khoản 20 ngày về nó vẫn thế, xù đầu và nín.
Nhưng cho nghe mái xùy thì lên tiếng, chế độ dinh dưởng tốt, sáng 10 cào cào - 11gio 30 tắm, 5g30 trùm áo lồng ngủ

choelua.cantho

Thành viên mới
SVC$
0
chào toàn thể anh em. mình có con mi bổi lỡ nuôi được một năm rồi, em này tính rất hung hăng, khi ra cội dợt 15 phút đầu hót đấu , bướm cánh , xòe đuôi, nhưng sau đó không hót một tiếng mà chỉ nhảy xuống bố , chụp nan đòi đá chim kế bên không àh, nhìn chim nhảy mà nản luôn, lâu lâu vẫn bướm cánh . cách 4 ngày mình dợt một lần, biểu hiện như vậy là chim thiếu lửa hay con chim của mình ko đủ lực hót đấu nên chụp đá , hay là chim còn nhát nên chao ... liệu nuôi lâu chim sẽ chuẩn lại ôm cầu hót không. xin các anh các chú chỉ giúp. chỗ mình chỉ chơi hót, xin các anh đi trước chỉ giúp, mình cho ăn cám gạo và trứng gà, 500g tấm gạo và 15 trứng gà, mỗi ngày 5 con dế, ngày nào cũng tắm và hầu như không phơi nắng , xin hỏi các anh , các bác đi trước mình nuôi như vậy chim chơi hót có đủ chất không và chim có chơi tốt được không. xin trân thành cảm ơn rất rất nhiều những ý kiến quí báu của các anh em nhiều kinh nghiệm, rất mong anh em giúp mình .....

chimchaomaohp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim nhảy bố chụp nan đòi đánh đối thủ là chim căng đó bác àhh. có thể nết con chim nó máu chiến , hót đc tí là sục lồng , nếu muốn cho nó hót thì mỗi lần nó sục nan thì bác tách xa nó ra khỏi dàn nhiều lần như vậy nó sẽ đỡ đi hoặc bác cho em nó chiến vài mỏ với con khác cho bớt căng nhưng đừng đánh sâu quá nha

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom