Guest viewing is limited

DreamTran92

Thành viên mới
SVC$
0
Em được người bạn dẫn đi ra cội TĐ xem chim, nên cảm thấy thích thich, thích nhất là CM. Bây giờ em muốn mua nuôi thử. Cách chọn chim ĐƠN GIẢN NHẤT. Chứ mấy cái mà mấy anh chỉ nói chung chung quá em không hiểu cho lắm. Nhà em ở TPHCM q1 Đồng khởi ,Mấy anh có thể chỉ em mua chim ở đâu uy tín mà rẻ gần nhà em. THANKS NHIỀU:a14::a14::a14::a14::a14::a14::a14::a14::a14::a14:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Đã có cách anh em nói rất kĩ rồi ! Bạn nên xem kĩ 2-3 ngày để lấy kinh nghiệm trước khi đi vào thực tế ! có chút kinh nghiệm vẫn hơn ! sẽ không hối tiếc và chán nản về sau . Lại vấ đề kinh tế nữa ...không được thì phí lắm...

Tuy nhiên mình cũng trao đổi chút với Bạn về Đơn Giản Nhất .

1_Chim to và dài hơn hẳn các con chim ở tiệm chim
2_ Mũ( mào) to và cao nhất so với các con khác .
3_ Tách đỏ to và dầy lông.
4_ Sau khi có đầy đủ 3 cái trên thì chọn cái mỏ của em nó phải nhỏ, ngắn và mỏng nhất so với các co chim khác.
5_ Cuối cùng nếu là Bổi thì chim chịu nhẩy phần phật trong lồng là sức khỏe tốt.

Nhiêu đó là ổn . Sau này có thời gian bạn nghiên cứu thêm và chọn tiếp những chú sau .

trananhminhtri

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đã có cách anh em nói rất kĩ rồi ! Bạn nên xem kĩ 2-3 ngày để lấy kinh nghiệm trước khi đi vào thực tế ! có chút kinh nghiệm vẫn hơn ! sẽ không hối tiếc và chán nản về sau . Lại vấ đề kinh tế nữa ...không được thì phí lắm...

Tuy nhiên mình cũng trao đổi chút với Bạn về Đơn Giản Nhất .

1_Chim to và dài hơn hẳn các con chim ở tiệm chim
2_ Mũ( mào) to và cao nhất so với các con khác .
3_ Tách đỏ to và dầy lông.
4_ Sau khi có đầy đủ 3 cái trên thì chọn cái mỏ của em nó phải nhỏ, ngắn và mỏng nhất so với các co chim khác.
5_ Cuối cùng nếu là Bổi thì chim chịu nhẩy phần phật trong lồng là sức khỏe tốt.

Nhiêu đó là ổn . Sau này có thời gian bạn nghiên cứu thêm và chọn tiếp những chú sau .
Mình xin có ý kiến! tiêu chí 1, 2, 3, 4 thì có thể chọn 1 thôi, may lắm thì mới có cả 3 trong lồng. tiêu chí 5 thì cũng ko biết sao, chỉ biết là em nó còn nhảy được thôi! mà có lẽ cũng khó để nhận ra nếu mới vào nghề! ốt nhất là rủ người có KN đi là nhanh nhất! :p và cũng "đóng học phí" vài lần nữa...:a45:

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thế này nè,,,muốn hội tụ đủ các ý trên đó...thì bạn nên ra tiệm đó...hỏi bao giờ có chim lại...và cho số phone luôn...dặn người ta bao giờ có chim mới về alo liền cái lên lựa bảo đảm là có...còn chim có ở tiệm đa số đã bị lựa rồi ngon thì người ta bắt hết...dở người ta để lại thôi....còn ko thì bác hỏi người ta có bổi lựa ko thì hốt luôn...chắc cao hơn giá thường 1 tý...

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
đơn giản nhất là quay sang hỏi nhỏ nó: " ê *** là trống hay mái vậy ???? " :a01::a01::a01:. Em đùa thui. Bác Toại cứ cố gắng khi đi lựa chim thì ngồi im 1 chỗ, tránh cử động nhiều làm chim sợ. Nhìn xem thử chú nào ở trong lồng mà mũ vẫn dựng, bay nhảy nhiều, lanh lợi, dài đòn ( tức là tướng tá thuôn dài ý ). Bình thường người ta bán chim thì sẽ có 1 số con thuần rồi ở đó. Mượn người ta vác xuống kè lại gần thử xem thái độ của mấy chú kia thế nào. Thấy chú nào cố biểu hiện lạ phải khoanh vùng đưa vào danh sách nghi ngờ ngay. Tránh lựa những chú ủ rũ, xù lông, đứng im 1 chỗ ( là chim yếu mang về mất công chôn thêm ). Như bác mechim1995 nói cũng đúng. Phải canh sẵn, về là hốt liền thì mới có cơ may. Nên chọn những tiệm chim uy tín. Nhưng không phải tất cả đều ngon vì đa phần ngon người đi bẫy đã giữ lại nuôi chỉ còn một số con khá khá thôi. Nuôi chim bổi là phải chấp nhận sự thật là lông lá te tua, nhát tông rầm rầm. Quan trọng muốn chọn hay là cái khâu kè lồng chim thuần vào rồi xem biểu hiện ấy. Nếu làm tốt thì may mắn sẽ có chú chim ưng ý. Nhưng quan trọng là mình phải có cái duyên với chú chim ấy nữa. Chúc bác may mắn. Có đi thì rủ em đi với nhá.
Còn bác ở quận 1 thì chắc chắn là ko có rùi. Phải đi ra chỗ khác thì mới có được. Bác đi cũng khá nhiều rồi mà. Bác có thắc mắc gì thì cứ hỏi, biết đến đâu em trả lời đến đấy. Còn chừng nào ko biết thì em đi hỏi người ta dùm cho. :a15::a15::a15::a15:

DreamTran92

Thành viên mới
SVC$
0
Thanks các bác nhiều nghen:a14::a14::a14::a14::a14::a14: đã đóng góp ý kiến. bữa giờ không có thời giơn đọc mấy cái Topic khác nên không biết đã có nhiều ý kiến cho đề tài trên. bác Quang hình như bác bõ chơi CM lâu rùi mà. Định Tái Xuất Giang Hồ àh:a01::a01::a01::a01::a01:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
hớ hớ nuôi nhiều cho phong phú âm thanh thôi bác ơi. Chứ nghe độc mỗi giọng CM mà lại không có điều kiện đi đánh thì buồn lắm. Nuôi Cm phải đi đánh mới thấy hết cái hay của chú CM mình nuôi. Chứ mang đi đấu thì chỉ một phần thôi. Em có tật là cho dù dính cũng thả ra, chỉ ngoại trừ chú nào quá hay thì mình mới giữ lại thôi. Chứ cần chi mà phải bắt hết nuôi tốn cám, mất công. :a01::a01::a01:

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0
Em được người bạn dẫn đi ra cội TĐ xem chim, nên cảm thấy thích thich, thích nhất là CM. Bây giờ em muốn mua nuôi thử. Cách chọn chim ĐƠN GIẢN NHẤT. Chứ mấy cái mà mấy anh chỉ nói chung chung quá em không hiểu cho lắm. Nhà em ở TPHCM q1 Đồng khởi ,Mấy anh có thể chỉ em mua chim ở đâu uy tín mà rẻ gần nhà em. THANKS NHIỀU:a14::a14::a14::a14::a14::a14::a14::a14::a14::a14:

mình không nghĩ thế , nghệ thuật Chào Mào rất công phu ... nếu đủ đam mê , ham thích e rằng bạn sẻ không đặt vấn đề như thế.

Centimet

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
mình không nghĩ thế , nghệ thuật chào mào rất công phu ... nếu đủ đam mê , ham thích e rằng bạn sẻ không đặt vấn đề như thế.

Centimet
Mình cũng nghĩ nư cụ centimet vì nếu đam mê bạn ấy đã đọc thật kỹ những hướng dẫn đó, tự chắt lọc cho mình những yếu tố thích nhất và đi chon cho mình chú nào cảm thấy thích nhất. Đi hôm nay không được thì hôm sau lại đi. *** mó thế mới lên kinh nghiệm được. Với lại nếu như thế thì về chăm cũng rất là nhiều công đoạn và lại không muốn rắc rối thì dù chú chim có hay mấy mà không được chăm sóc tất cũng không thể đáp ứng yêu cầu. Mong bạn suy nghĩ kỹ trước khi chơi kẻo làm tội mấy chú chim. Đôi lời mạn đàm có gì phải quấy mong được rộng lượng. Thân

cauca

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu bạn chưa có kinh nghiệm nuôi CM thì mấy bác chỉ như trên thì bạn cũng khó chọn 1 em ưng..cái bụng lắm. Cách tốt nhất là bạn nên tìm tòi, nghiên cứu, học hỏi các bác ở ngoài cội thì tốt hơn, bạn ở Q1 thì có thể đến các cội sau để xem: Cội Tân Phú ( đông nhất), cội Start đường Nguyễn Suý, cội CV Lê Thị Riêng..... vì có hình minh hoạ cụ thể nếu bạn chưa hiểu...Vì bạn là người mới chơi nên tìm mua chim thuộc, đã dạn người, chơi cội nhưng giá tiền thì vừa tầm thôi, nuôi 1 thời gian sau, bạn sẽ rút ra được cho mình những kinh nghiệm quý báu.
Chúc bạn thành công.

gamu37

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nói thế chứ bây h lợi nhuận là hàng đầu họ bỏ chim hay lẫn lộn cũng khó kiếm được con như ý

quanghacm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em xin có 1 ý kiến để trọn chim trống mong ae bỏ qua nếu là sai . Nhưng áp dụng kn này em trọn 10 em thì cả 10 em trống hết mà không có mái @@

- Ngồi đối diện lồng chim cách 2-3m , ngồi im nhìn tất cả số chim trong lồng , con nào yếm ( Đen một màu từ đỉnh đầu xuống hết yếm ) mà yếm phải thật sâu > càng sâu xuống dưới bụng càng đúng là trống . bắt em đấy 100% là trống - trường hợp này áp dụng cho chim cùng 1 lứa . @@ đơn giản vậy thôi .

p/s : Nếu để ý kỹ thì chim mái phần cuối yêm dưới bụng màu đen nhạt không đen đậm hết như chim trống mà nó có màu nâu đen

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Cảm ơn các bạn đã chia sẻ!

Đúng vậy! Chọn con chim CM như có vài bạn bảo dáng vẻ bề ngoài không quan trọng. Thế thì tại sao hết 90% ai cũng giữ con chim CM dáng vẽ bền ngoài cho đẹp? Đặc biệt là bộ yếm phải có. Tính đơn giản nhất như bạn trên vừa nói là bộ yếm đẹp như vậy thì % chim trống cao cái đã.

Quay lại chủ đề: ôi..... thời này mà bảo là ra tiệm chọn con chim một cách đơn giản chả hề dễ. Nhưng năm 90 hoặc trước phong trào chơi chim khi người đánh lồng về họ bỏ tiệm bán thì chọn rất đơn giản và đúng là chim vùng chung quanh chúng ta ở. Như ở Đà Nẵng những năm trước phong trào thì vào tiệm mua khả năng bổi tốt rất nhiều và bổi là từ các vùng Quảng Nam đánh bỏ vào.

Còn bây giờ? hihi vâng chuyện là như thế này... Tết tôi vào Quảng Nam chơi, rảnh chút thời gian ghé vào một tiệm chim. Thoạt đầu mới nhìn vào bổi toàn mấy con quá đẹp, yếm dài đậm mũ cao đủ cả.... tôi hỏi bà chủ quán chim vùng nào? Bả kêu: "chim vùng Chà Vành" (Chà Vành = tôi tìm trên bản đồ google gọi là Chal Val theo tiếng Lào thì phải và là vùng Nam Giang Quảng Nam *ai rõ hơn về vùng này thì đính chính thêm*). Vùng chim này trước đây khi các fans CM QN ĐN đang chuộng vùng chim Đông Giang thì vùng này họ đánh để giải trí thôi. Tôi lại bình tỉnh nhìn kỹ đặc điểm của chú chim có phải chim Quảng không thì... ôi trời ơi hì hì ... này nhé! Nếu chim Quảng Nam cho dù ai đó đánh lưới/đánh lồng về mà gốc QN mà có bộ dáng đẹp thì làm gì mang ra tiệm mà bán? Trong khi đó họ chọn ra bán lại cho các tay nuôi thì giá cao hơn nhiều. Kế là: xác chim to hơn chim Quảng, mũ thì cao dài thướt tha mà mỏng phía sau gáy.... xác to đẹp sắc lông khá đen hơn chim vùng Quảng Nam.

Kết quả: Không phải là chim Quảng Nam đừng nói chi là chim Chà Vành.

Vì vậy thời này chọn đơn giản thì như bạn trên nói. Nhưng chọn đúng vùng thì không thể! Trừ khi ai đích thân đi đánh về và rành giọng chim vùng đó.

thân mến,

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Cách đơn giản nhất theo mình thế này nhé. Bạn nhìn xem có em nào đó mà bạn cảm thấy đẹp nhất, thích nhất, nếu như em đó có thêm thái độ đàn anh chút hay ra được ít tiếng càng tốt. Hay bạn rủ thêm một người bạn nào đó có thêm ít KN đi cùng và cả hai cùng đưa ra ý kiến thống nhất là OK! chứ thực sự để đạt được theo nguyện vọng thì kể cả các cao thủ bây dừ chọn cũng khó.

hienlinh90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình chưa bao giờ đi bẫy CM mà thường xuyên ra quán mua chim về chơi.Theo mình thấy cách đơn giản nhất để chọn chim là nghe được nó hót để xác minh xem là trống hay mái.Kết hợp với nhìn tướng tá con chim để chọn được chú chim mình ưng ý.Nói sai điều gì mong ae cùng đóng góp.Heheheehe:a18:

quanghacm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sai bét là cái chắc , Chào Mào chứ có phai Mi đâu mà đòi nghe giọng hót , nếu có hót chắc cũng chỉ là tiêng hót gọi bầy qich quich , ít khi chào mào mộc trong lồng nó hót giọng kép nắm ^_^ có lẽ ngồi ngắm cả tháng cũng chẳng em nào dám ra kép !thân..có gì không phải ae bỏ qua cho .

buiquyen.h

Thành viên tích cực
SVC$
0
mấy con mộc của em ở nhà mua người ta đã chăm được tầm 1 tháng sách lồng nhảy như ma điên nhưng kè lồng búng cánh,sổ giọng ầm ầm.nói chung là chim đẹp.muốn có chim mộc đẹp phải đi tìm tận nguồn bẫy hoặc là mua lại của người chơi thì mới có chim mộc loại 1 không thì ở quán toàn là loại 3,4 thui.cùng giá tiền thì lên chịu khó đi cho nó bõ cái công chăm sóc sau này.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom