Guest viewing is limited

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
tình hình là mai phục được tổ cu gáy từ tuần trước, trèo lên thì thấy 2 trái trứng. hôm nay vô thăm thì đã thấy 2 em cu con mới nở người mới có lông tơ thôi. chắc nở được tầm 2-3 ngày thôi. cây cao, nhỏ. gió thì to nên ko thể chụp hình tổ em nó được với lại treo lên nhìn cái rồi tuột xuống ngay ko lỡ có mùi mẹ nó bỏ con thì toi công.
các cao thủ cu gáy cho em hỏi quy trình để bắt được ổ cu gáy này tốt nhấ ạh.
từ khi làm tổ đến khi đẻ khoảng nhiêu ngày.
từ khi đẻ trái thứ 1 đến khi nở khoảng bao nhiêu ngày.
và từ khi nở đến khi nào có thể bắt 2 em nó cứng cáp mà chưa biết bay về để nuôi là ok nhất ạh.
cái này chắc cũng có nhiều người hỏi và nhiều người muốn biết nhưng e tìm google.com chưa thấy ai trả lời đầy đủ cả.
em định 3 ngày nữa vô bắt về nuôi ko biết 3 ngày nữa bắt đã tốt chưa mấy bác.
thanks all.

thaison119

Thành viên tích cực
SVC$
0
3 ngày nữa thì chưa được đâu bác, lúc nào bác thấy lông cánh của nó bể gần hết, lúc này lông đầu bắt đầu bể thì bắt là ok nhất, đừng bắt lúc chim bắt đầu tập bay. khó thuần lắm, chúc bcs thành công

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
thanks bác thaison119. em chỉ sợ mẹ nó nuôi nhanh lắm. châm chân nó bay mấy thì uổng. thà bắt non sướng hơn, chăm cực xíu nhưng có chim mà nuôi. ah, em tính làm việc luôn cặp cu bố mẹ luôn. em thì ko chắc chắn bẫy được cả 2 nhưng 1 con thì chắc chắn là được. cho em hỏi là bẫy được bố hoặc mẹ rồi về bỏ vô cái avi 15m2 của em thì chim bố hoặc mẹ có tiếp tục nuôi con nữa ko ạh. thanks all

thaison119

Thành viên tích cực
SVC$
0
cũng còn tùy bạn à, nhưng thường là không đâu, vì chim cu bố mẹ rất kỵ người, không như những loài khác, bạn nên bắt chim con lúc không có bố mẹ chúng, như vậy thì năm sau có thể nó sẽ làm tổ lại ở cây đó, nếu chim đang còn lông măng thì 3-4 ngày nữa chim con chưa bay được đâu, lúc đó bạn bắt cũng dễ cho việc chăm sóc. thân!

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
muốn nuôi cu đẻ thì chim cu bố mẹ phải dạn,bạn bắt vậy không nuôi đẻ được đâu.Còn quy trình bắt cu thì mình tư vấn như sau:
từ khi tha rơm làm tổ thi khoảng 5 ngày sau thì chi đẻ được đủ 2 trứng,chim ấp 11-13 ngày thì nở.khoảng 8-10 ngày sau thì bạn có thể bắt,nếu 1 con thì bắt au 7 ngày, nếu tổ 2 con thì 10 ngày là bắt được. Nếu hôm qua bạn thấy lông tơ thì 7 ngày sau có thể bắt được lúc đó chim mở mắt và có lông ống khá đầy đủ rồi. Bạn không nên bắt bố mẹ vì sau khi bắt con khoảng 5 ngày là chim bố mẹ sẽ đẻ,về lâu dài thì có thể bắt được nhiều tổ cu non.
Vì cu đã làm tổ nếu bị động ổ thì nó sẽ bỏ tổ nhưng sẽ làm gần đó,có khi là cũng cây đó nhưng nhánh thế khác thôi vì đó là lãnh thổ của nó rồi. Vì mình cũng hay bắt chim non nên cú trung bình 1 tháng là mình bắt được 1 ổ. Cu khá giống bồ câu đó bạn

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
muốn nuôi cu đẻ thì chim cu bố mẹ phải dạn,bạn bắt vậy không nuôi đẻ được đâu.Còn quy trình bắt cu thì mình tư vấn như sau:
từ khi tha rơm làm tổ thi khoảng 5 ngày sau thì chi đẻ được đủ 2 trứng,chim ấp 11-13 ngày thì nở.khoảng 8-10 ngày sau thì bạn có thể bắt,nếu 1 con thì bắt au 7 ngày, nếu tổ 2 con thì 10 ngày là bắt được. Nếu hôm qua bạn thấy lông tơ thì 7 ngày sau có thể bắt được lúc đó chim mở mắt và có lông ống khá đầy đủ rồi. Bạn không nên bắt bố mẹ vì sau khi bắt con khoảng 5 ngày là chim bố mẹ sẽ đẻ,về lâu dài thì có thể bắt được nhiều tổ cu non.
Vì cu đã làm tổ nếu bị động ổ thì nó sẽ bỏ tổ nhưng sẽ làm gần đó,có khi là cũng cây đó nhưng nhánh thế khác thôi vì đó là lãnh thổ của nó rồi. Vì mình cũng hay bắt chim non nên cú trung bình 1 tháng là mình bắt được 1 ổ. Cu khá giống bồ câu đó bạn

thanks bác đã tư vấn. chắc thứ 5 là em vô làm việc luôn. và tiện thể làm luôn chim bố hoặc mẹ luôn. tại có mấy tay đánh cu đã tới đây bẫy mà chưa bẫy được. chỗ đó chỉ có duy nhất 1 cặp, mình ko làm việc thì trước sau mấy tay bẫy cu ấy sẽ làm việc bố mẹ chúng nó. cho nên tiện thể em làm việc trước cho nó ngon lành luôn. :a28:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom