Guest viewing is limited

Khoa Bien Hoa

"Gấu một bên và chim một bên"
SVC$
0
Trong quá trình nuôi chim, ai cũng muốn mình được sở hữu 1 chú mồi "bách chiến, bách thắng". Nhiều Bác cố săn cho được 1 em mồi "cọp"; trước khi rước nó về dinh, cùng chủ "cũ" (tạm gọi là vậy) đi đánh thử. Chim đánh rất tốt. Nhưng sau khi chuyển quyền sở hữu 1 thời gian, xảy ra tình trạng chim mồi bị "bể", gặp bổi về nhảy "sứt đầu, mẻ trán" hoặc "em chỉ biết câm nín khi thấy anh hót",.... Thế là nản chim, tiếc của và chê nết chim không bền,...
Trong phạm vi topic này, KBH mong các Bác cùng chia xẻ các nguyên nhân và biện pháp khắc phục để không xảy ra tình trạng trên.
Thân./.

WINNO

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ai da, đề tài này nhiều người quan tâm đây, mới lúc sáng nhắn tin mà giờ đã thấy a Khoa tái xuất giang hồ, hihi.

Theo em, chim nào cũng vậy, phải hiểu được tính nết của chim thì mới thành công được (giống như "Song kiếm hợp bích" ấy, hehe :a01:). Một ví dụ điển hình, có thằng bạn mua con mồi, đi đánh thử rất ok, mua về nhà, lần đầu tiên xách đi đánh thì "em chỉ biết câm nín khi nghe tiếng anh hót.....:a01:". Lý do là trước khi đi đánh em nó thúc sâu khô nhiều cho chim căng lửa (tỷ lệ 7 sâu khô - 3 cám, thường thì trước khi đánh vài ngày ai cũng bảo nên cho ăn như thế :a32:) nhưng khổ cái em này không chịu nóng được. Những lần sau thằng bạn hiểu ý, chỉ cho ăn cám mà không trộn thêm tí sâu khô nào thì ra rừng em nó lại là sát thủ, hihi. Rồi có con mồi đôi khi chim trời về thì rút hình đứng ngó chơi, phải lại thổi thật mạnh vào người nó thì mới đánh lại bình thường (nếu là con chim khác thì làm như vậy nó sẽ nhảy hip hop tưng tưng trầy đầu bể trán luôn ấy chứ).

Tóm lại thì nết chim mỗi con 1 tính, không con nào như con nào cả, không thể dùng chung 1 công thức cho tất cả. Có nuôi và có tình cảm với chú chim của mình thì sẽ hiểu được nết của nó thôi,hihi.

Khoa Bien Hoa

SVC$
0
Hi WINNO! Lúc sáng em nhắn tin anh thì anh đang bận họp nên không đt em được; chỉ trả lời một số tin nhắn thôi.
Sở dĩ anh mang vấn đề này ra bàn (và anh nghĩ rất nhiều bác quan tâm) để các bác hiểu được khái niệm về chim mồi và cùng bàn cách khắc phục các sự cố hay xảy ra với chú chim yêu của mình. Ý kiến của em là một vấn đề trong vô số vấn đề đó. Thanks
THân./.

saudaudo1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho em hỏi nếu 1 con mồi bị bể thì có thể vựt lại như lúc ban đầu và chơi bình thường ko 2 con chim như thế nào mới gọi là chim bể j theo em bít con mồi nhìu lúc bị chim rừng đá tông trầy đầu chãy máu lun nhưng nuôi lại thời jan vẩn là 1 sat thủ dc đó là nhửng j mình bít và chính mắt thấy

hoangvu009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho em hỏi nếu 1 con mồi bị bể thì có thể vựt lại như lúc ban đầu và chơi bình thường ko 2 con chim như thế nào mới gọi là chim bể j theo em bít con mồi nhìu lúc bị chim rừng đá tông trầy đầu chãy máu lun nhưng nuôi lại thời jan vẩn là 1 sat thủ dc đó là nhửng j mình bít và chính mắt thấy

mồi bể nuôi lại vẫn đánh được ..
nuôi căng lên thì đi đánh lại , nhưng ko đi xa được , chi đánh vòng vòng chơi thôi.... dính chim vẫn đục ầm ầm

cugay2

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh Khoa đang đưa vấn đề mà nhiều anh em chơi sâu đang thắc mắc, xin cảm ơn ý kiến của anh Khoa.
Theo mình thì sâu đầu đỏ chơi cũng khó chịu lắm, có khi ngày hôm trước chơi ầm ầm, nhưng đi đánhl lần sau nó ko chơi, nguyên nhân cũng có thể là do cách chắm sóc, như ko đủ nắng, thiếu dinh dưỡng trong bột, hay là chim chưa quen mình khi mới chuyển tay. Tốt nhất là trước khi đi đánh anh em phải xem thử tình trạng chim ra sao, có căng lửa ko, có bị hốc khi đi xa ko. Và đặc biệt khi ra rừng mà thấy chim mình yếu thì nên thu lụp, đừng đánh ép chim quá, nhiều bạn cũng có khái niệm khi chim rừng dính vô, biết đâu chim mình sẽ cắn và chơi ầm ầm tiếp, nhưng làm vậy thì quá mạo hiểm ( chỉ có 30% thôi),
Con mồi khi bể vẫn có thể vực dậy chơi tiếp , nhưng thời gian rất dài , thường thì bể 10 con, lên lại dc khoảng 2-3 con thôi.
Vài lời góp ý,. Than!:a35:

chao mao con

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình cũng có 1 e mồi lúc mới bắt về đi ra rừng hót đấu bình thường nhưng do mình ép nó quá khi nó mệt đúng ra phải cho nó nghỉ mình lại mờ đt tiếng chim ra bổi lại về chơi um sùm làm con mồi mình giờ đi đánh vẫn chơi nhưng yếu

Khoa Bien Hoa

SVC$
0
Anh em chơi sâu đã vào cho một số ý kiến rất quan trọng; tựu chung lại vẫn vấn đề chăm sóc, chế độ dinh dưỡng và sức khỏe của chim.
Các cao nhân tiếp tục cho ý kiến thêm nhé.
Thân./.

saudaudo1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình có 1 e chim con nuoi nay dc 1 nam rùi kêu nhìu ko chịu đấu đấm j hết mình rất bùn nên bỏ vào lụp đi rừng kè mái đi kèm ra rừng vừa tọc xào xuống nó la như điên nhưng bổi về là nó im ru ah nhưng sao này thì gặp bổi về nó chơi kang lắm nhưng kì ở chổ khi đang chơi kang bổi bay đi dc 1 lát lai way về thì e nó lai im lúc chơi lúc ko chán lắm nhưng kêu thj suốt ngày ko bít là chim ko hay hay j chim còn non ae nào bít cho e lời khuyên chim con khoang bao lâu mới đấu mạnh dc và có tình trạng chim con ko đấu ko thân!

WINNO

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình có 1 e chim con nuoi nay dc 1 nam rùi kêu nhìu ko chịu đấu đấm j hết mình rất bùn nên bỏ vào lụp đi rừng kè mái đi kèm ra rừng vừa tọc xào xuống nó la như điên nhưng bổi về là nó im ru ah nhưng sao này thì gặp bổi về nó chơi kang lắm nhưng kì ở chổ khi đang chơi kang bổi bay đi dc 1 lát lai way về thì e nó lai im lúc chơi lúc ko chán lắm nhưng kêu thj suốt ngày ko bít là chim ko hay hay j chim còn non ae nào bít cho e lời khuyên chim con khoang bao lâu mới đấu mạnh dc và có tình trạng chim con ko đấu ko thân!
Bạn xem lúc đem ra rừng chim đã căng lửa chưa? (lông ôm sát người?giọng căng?....) nếu chim đã căng mang ra rừng mà không chịu đấu với chim trời, bổi về thu hình thì không lên mồi được (tuy nhiên phải thử vài lần, nếu lần nào cũng như vậy thì mới kết luận được). Bổi về mà chim mình chịu đấu (có thể đấu lai rai như chim của bạn chẳng hạn) thì có thể dìu từ từ lên mồi, vài lần đầu khi bổi nhảy vào lụp em nó có thể né sang 1 bên hay hơi hoảng 1 tí cũng không sao vì những lần đầu chim chưa quen. Mình chưa nuôi chim con lên nhưng lúc trước có đọc bài của a Khoa thì nhớ a có nói mùa thứ 1 dợt cội, dợt rừng lai rai thôi, sang mùa 2 mới dợt rừng và đánh vài kèo văn nghệ.
Theo như bạn kể thì chim của bạn đã chịu đấu với bổi, có thể dìu lên mồi, nhưng đừng cho đấu với mấy em bổi trận, sàng tới sàng lui nạt nộ chim mình, chỉ nên chơi 1 kèo 5-10ph, nếu chim không xuống thì bỏ, sang kèo khác.
Chúc bạn thành công.
Thân

saudaudo1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim mình o nhà thì ko chịu đấu với bất cứ con nào cã zay mới đau đầu nè nhưng nó hót như điên zay chỉ có ra rừng kêu ju lám khi ko có bổi bỗi về lúc chơi lúc hong ki lám mình ko bít nguyên nhân lun

hoangvu009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mồi thì mình ko biết các ban chọn nuôi và chăm sóc như thế nào , mình chỉ nói về con mồi của thằng bạn mình đang giữ nè.
mồi có 2 loại :
1 chim dữ , đi đánh gặp chim thi như cọp, bu lồng cắn xé.
2 chim chuyên bẫy , gặp chim thu nhỏ giong, hót đấu bền tốt, găp chim nào chơi giống vậy.... chuyên bắt bổi và chuyền ( thằng bạn mình đang giữ ) cầm nó đi vòng vòng thì lúc nào cũng có chim đem về.
cách chăm sóc thì : con mồi này hầu như chỉ cám và sâu ( ko dùng sâu khô )..... ít tắm nắng . nhưng phong độ nó vẫn chơi bình thường , thích thì xách đi bẫy , đi bên tre nó đánh từ sáng dến chiều . (1 tuần nó lum 10 con là bình thường )

++ bởi vậy mình rút ra kinh nghiệm : mồi văn nghệ chỉ là chim chơi hội bình thường.

nếu mún dùng mồi đánh kinh tế:

1 dùng chim chuyền mới lên ( Mua lại hoặc nuôi ) đánh thử : phải đi xa ( >> 20cay số ) đánh thử , khi dính chim xem chim như thế nào... xem chim có đục bỗi ko? ( phải đi đánh 10 lần mới biết dc tính nết của chim )
2 mua chim mồi chuyên bẫy ( giá cũng cứng ) : quan trọng nhất vẫn phải đi xa... đánh 10 em mới bít dc kết quả , chim có cắn hay ko?

đặt biệt : anh em khi mua mồi chơi phải xem chim nó cho an cái gì... nghe nói dạo này , bơm sâu khô ( lên lửa giả dánh 1,2 con bỗi ko bít dc ), xài thuốc rất nhìu , phải cẩn thận.
nếu đúng chim mồi : chim rất bền , dẻo , nên bắt 10 e bỗi nó vẫn khỏe re.

saudaudo1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mồi ju thì mình bít cung có thang bạn có 1 con con đó luc trc là người ta đánh kinh tế dựa chim phãi ói 1 buổi nếu trúng vùng y thì trên 2 chục con là bình thường mình củng đả từng cầm đi đánh vài lần đều đặc biệt cái hay cũa nó là chưa từng đánh cặp chỉ đánh so lo thui khi bổi về nó chĩ bò trên lụp thui bổi rớt là cắn khóa bắt bổi phải thổi 1 lúc nó mới buôn ra mình định mua lại nhưng j nhà nuôi nhìu chim thuàn nên sợ đem về nó đè con chim nhà mình thì dc 1 mùa rùi nhưng chưa con nào đánh dc cã hom nay đem con chuyên ra kè mái nó kêu như điên mà đánh dc 1 kèo kèo thứ 2 bổi về đứng rút m,à bổi đi thì kêu ju lam

vnsjunka

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hiếm thấy mồi chiến 4 hay 5 năm lồng bị bể lắm , trừ trường hợp chim đang yếu trong người mà chủ bắt đi chiên thì em nó mới té thôi . Chứ mồi 1 hay 2 năm lồng chỉ là mồi dợt và còn đang tập ,ít dám cho đi chinh chiến xa .Còn muốn lên một em làm mồi thỉ yêu cầu chim dạn ,đấu hót tốt thì có thể dợt làm mổi được .Mình chỉ có chút khinh nghiêm của nhà quê có gì ae bỏ qua. ( Mồi mà đã bể là gặp chim khác mà tung lồng hay xù lông là nên phóng sinh hoặc nuôi cách ly để nghe hót hét chơi , chứ vực lại mệt lắm khổ hơn tập 1 em mồi mới )

Khoa Bien Hoa

SVC$
0
Hi các ae!
Tựu chúng vấn đề về việc chim mồi bị bể là dinh dưỡng, cách chăm sóc,... Tuy nhiên còn một vấn đề rất quan trọng mà các bác chưa đề cập đến là lụp bẫy chim phải phù hợp; nếu không, nó cũng là nguyên nhân dẫn đến việc chim mồi bị bể. Ví như, khi bẩy huýt cô; yêu cầu lụp có cầu tử "nằm ngang". Bẩy sâu các loại, cầu tử hơi "xuôi" về cuối lụp. Vì sao vậy? Căn cứ đặc điểm khi đá của từng loại chim mà có "công thức" chung đó. Huýt cô khi đá thường đứng từ trên cao cắm đầu thẳng vào cầu tử, sau đó nhanh chóng bạt ra ngoài. Nếu mặt lụp "xuôi" rất khó dính bổi. Tình trạng này lặp lại nhiều lần dễ làm cho chim mồi hoảng, bể,... Đối với chim sâu, cũng tùy đặc tính từng con mồi mà chúng ta có từng loại lụp khác nhau, nhằm phát huy tối đa khả năng, cũng như hạn chế những khuyết điểm của nó. Ví như, sâu mồi dữ, gặp bổi "xao chim", "bu lồng"; yêu cầu chiều cao của lụp phải thấp. Như vậy chim sẽ hạn chế được phần nào “nết dữ” và bỗi sẽ dễ đá hơn. Ngược lại, với sâu mồi “đầm” chim, không gian trong lụp phải rộng; chiều cao hợp lí. Như vậy khi dính bổi, khoảng cách từ chim bổi đến chim mồi khá xa; do đó, chim mồi cảm thấy an toàn hơn.
Tóm lại, để hạn chế tình trạng chim mồi bị bể, ngoài vấn đề dinh dưỡng, cách chăm sóc,… thì phải có chiếc lụp hợp lý, phù hợp với tính cách của từng con chim là rất quan trọng; qua đó hạn chế việc bể mồi.
Thân chào.

mrkid612

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu chim bị bể nên để riêng không cho nghe tiếng của mấy em khác và kèm theo 1 em mái ro cho nó thì có ngày nó sẽ căng lại nhưng cung giống như gà đá thua rồi chơi cũng bất thường Đối với chim bể mình thả luôn cho nó ngoài vườn nếu em nó sung thì mình mới hốt lại

anhkhoa_thd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng mới chơi chim sâu được 6 tháng thôi. mình cũng có đi bẫy lai rai. nhưng nói về vấn đề bể chim thì mình cũng gặp một số trường hợp. không biết đó có phải gọi là bể không? mình có bẫy được một e nhưng lúc đầu nuôi cứ tưởng mái mấy tháng sau mới biết là trống. ở nhà nuôi hót cũng dữ lắm nhưng kề bất kỳ chim nào cũng không chơi. ngay cả chim bổi mà e nó bắt được cũng không chơi. chỉ toàn kêu tạch tạch... có lần mình đem 2 con đi bẫy nhưng mình bỏ e nó vào lụp 90k. e nó dụ bổi về nhưng khi bổi nhảy xuống đá thấy em nó cũng chơi lại nhưng cầu không sập. mình ra chỉnh lại thì thấy em nó chảy máu trán. xong mình lại đưa em nó ra chơi típ. bổi nhảy xuống cầu vẫn không sập. thế là mình đem em nó về luôn. lần sau đi bẫy chổ khác em nó đấu với bổi tới 5p lun. mình thấy vậy đem em nó về nhà nghỉ ngơi. mấy ngày sau đem đi bẫy thì em nó không hót hét j cả. bổi về cũng không thèm chơi luôn. từ đó đến giờ là em nó ở nhà hót cũng ít đi. mình suy nghĩ mãi không biết là do lup hay là do bổi đấu lâu quá.hic

baothien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo em nếu luyện cho sđđ lên mồi không phải dễ. em vừa hoc được phương pháp luyện cho nó mau lên mồi và ít bị bể
xin được chia sẻ với anh em. nếu là chim bổi chúng ta phải nuôi cho nó đứng lồng và thật căng sau đó dem đi đánh thử lần đầu đánh 1 kèo 2,3 ngày sau đánh 2 kèo 1 tuần sau đánh 3 kèo 10 ngày sau đánh 4 kèo......cứ như thế mà làm từ từ chim của bạn sẽ trở thành 1 con chim mồi cọp
có gì không đúng mong anh em bỏ qua thông cảm cho và giúp đỡ em
thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom