Guest viewing is limited

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Dạo này có lẽ do đang vô mùa thay lông,nên diễn đàn im ắng quá.Nên hôm này mình mạo mụi post hình em này lên đây để anh em xem và cho mình vài lời nhận xét về em nó. Em nó tính tới nay gần 5 tháng lồng,vừa mới xong lông,quá trình nuôi lông cũng chưa được tốt lắm. Hôm qua đem nó đi dợt,chưa có lửa củi gì,nhưng cũng chơi lai rai,biểu hiện cũng tạm được,vì nó chưa có lửa,chưa chơi nhiều,nên mình chỉ chụp vài tấm hình thôi,lần sau khi nó căng,mình sẽ quay clip lại cho mọi người đánh giá.
Hình em nó đây :

Lúc trước nó chưa ra hết đuôi,tưởng đuôi nó tối đa chỉ 22cm,nên mua lồng 84 thôi,không ngờ giờ nó đứng giữa cầu mà đuôi thò ra ngoài luôn.Thức ăn trong quá trình nuôi lông nó chủ yếu là dế,cám thì nó chỉ ăn ít thôi,con này do lúc nhỏ(khoảng 30 ngày tuổi) mình cho nó ăn cào cào bị trúng thuốc,suýt chết,may mà về kịp mua thuốc cho nó uống,ko là nó đi rồi.Kể từ đó về sau,nó không bao giờ ăn cào cào nữa.
Có 1 điều lạ là 2 cọng đuôi đỡ của nó chỉ dài khoảng 13,14cm,khoảng cách giữa 2 cọng dài và 2 cọng đỡ khoảng 10cm hoặc hơn tí.Trước mình chỉ thấy mấy con lửa đuôi ngắn mùa đầu khoảng cách giữa 2 cọng đỡ và 2 cọng dài ngắn,5-8cm là cao. Không biết con này của mình qua tới mùa 3 có lên được 26cm không mọi người ?
À,cha nó đuôi 25cm(của Chánh Thư nhượng lại-đã bị xổng trong quá trình ghép đẻ) ,mẹ nó là chim con mùa đầu,đuôi khoảng 13cm,cha của con mẹ này đuôi khoảng 23-25cm,mẹ của con mái này đuôi 13cm.
Xin mọi người cho ý kiến nhận xét về em nó với !
Xin cám ơn mọi người rất nhiều !!! :)

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
thời buổi này kiếm 1 con lửa đuôi dài chơi đẹp rất là khó a ơi! nguồn chim h rất khan hiếm rồi. chúc mừng a Vũ. hy vọng mùa sau nuôi tốt dài thêm nữa thì quá tuyệt. hôm nào căng lửa thì làm clip cho ae xem. mùa này gió bão nên nuôi chim lên lửa cũng khó khăn hơn

thân

khanhhut

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim đẹp nhưng nhìn hiền quá bác ah bác ở đâu có thể giao lưu cùng a e đc 0

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...đúng là 1 chú chim quý...chim rất đẹp nhìn là mê mẩn...hôm nào a cho clip nhé...cám ơn a dttvu đã chia sẻ

gianghoaianh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
...đúng là 1 chú chim quý...chim rất đẹp nhìn là mê mẩn...hôm nào a cho clip nhé...cám ơn a dttvu đã chia sẻ

Con chim của anh dttvu đẹp quá ! Em tìm mãi 1 chú lửa con như vậy mà chưa tìm ra, may mắn sao hôm nay lại được chiêm ngưỡng. Vui lòng cho em số dt của anh để anh em mình chia sẻ chút kinh nghiệm nhé ! Số dt của em là..... Gianghoaianh

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

khanhhut

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mấy chu chim của a gianghoaianh là chim vùng nào vậy a chim hay thật

gianghoaianh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mấy chu chim của a gianghoaianh là chim vùng nào vậy a chim hay thật
Chim của mình đăng lên mạng là ở vùng miền Trung khanhhut à, nuôi từ chim mép vàng lên, hiện nay mình đang chăm sóc 1 chú lửa bổi 1 mùa lông Nam Cát Tiên đuôi dài 22,5cm ( Hàng hiếm do Phong NCT chỉ dẫn lấy được ), nết chơi tốt, đang chuẩn bị thay lông.
Mình cũng vừa tình cờ đi thăm 1 ngưới bạn cùng chơi chim, hơn cả năm nay mới xuống nhà anh ấy, thấy có con lửa mái dáng sẻ, đuôi dài cỡ 19->21cm gì đó, đuôi mềm lụa đẹp tuyệt, hót và đập đuôi chạy cầu như là chim trống vậy. Mình bị cận thị, nên mới đầu anh bạn đưa con lửa trống ra treo chơi cho mình xem, lát sau mang ra thêm 1 con, mình tưởng con trống thứ hai. Thấy nó chơi hay, hỏi anh bạn sao ức của nó dải yếm đen đỏ không được rõ ràng, anh bạn bảo " đó là con mái mà chú ". Làm mình hơi quê quê, có lẽ vừa đi nắng thế nên hoa mắt chăng ?. Chỉ tiếc là con chim trống đuôi 26,5cm của mình gửi anh bạn chết mất rồi, nếu không thì mượn anh bạn về ghép cặp cho đẻ kiếm chim con chơi cũng tuyệt.

DgluaseHN

Thành viên mới
SVC$
0
Chim của mình đăng lên mạng là ở vùng miền Trung khanhhut à, nuôi từ chim mép vàng lên, hiện nay mình đang chăm sóc 1 chú lửa bổi 1 mùa lông Nam Cát Tiên đuôi dài 22,5cm ( Hàng hiếm do Phong NCT chỉ dẫn lấy được ), nết chơi tốt, đang chuẩn bị thay lông.
Mình cũng vừa tình cờ đi thăm 1 ngưới bạn cùng chơi chim, hơn cả năm nay mới xuống nhà anh ấy, thấy có con lửa mái dáng sẻ, đuôi dài cỡ 19->21cm gì đó, đuôi mềm lụa đẹp tuyệt, hót và đập đuôi chạy cầu như là chim trống vậy. Mình bị cận thị, nên mới đầu anh bạn đưa con lửa trống ra treo chơi cho mình xem, lát sau mang ra thêm 1 con, mình tưởng con trống thứ hai. Thấy nó chơi hay, hỏi anh bạn sao ức của nó dải yếm đen đỏ không được rõ ràng, anh bạn bảo " đó là con mái mà chú ". Làm mình hơi quê quê, có lẽ vừa đi nắng thế nên hoa mắt chăng ?. Chỉ tiếc là con chim trống đuôi 26,5cm của mình gửi anh bạn chết mất rồi, nếu không thì mượn anh bạn về ghép cặp cho đẻ kiếm chim con chơi cũng tuyệt.
Toàn cao thủ gặp ở đây! Gianghoaianh có địa chỉ tin cậy nào mua chim Nam Cát Tiên ko cho a e biết đặt với! Mình ở CLB Chòe Lửa HN

danghoangson

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em góp chút ý thôi nhe, bác nên thây cho em nó cái nhà mới di nếu như bác muốn em nó duôi them dài chúc bác nuối chim tốt

Duy KHải

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim dáng đẹp quá , kg biết hôm nay đã lên lửa chưa , bác Vũ post lên cho AE chim ngưỡng với nhé , thanks .

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a30:Con này là mình ghép được, nhưng chưa 1 lần nhìn thấy nó khi lớn lên:a21:

nokia7610

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình củng có 1 em như con này ,lửa mép mùa rồi đuôi được 21,tướng giống hệt con này kể cả đuôi bản to y như vậy ....

nguyenductuyen

Thành viên mới
SVC$
0
các cựu truyền nhân của CL cho em hỏi tí ? em vừa mới bắt con CL bổi mà lông đuôi thi dài thi khi bỏ vào túi xách về 1 rụng còn 1 thì bị gãy vậy em co nên bứt cái lông đuôi bị gãy co ko ? 3 ngày mà đã đi chuyện . va giãn lắm bỏ ngón tay vào la no lai bổ vào em dang phan van bứt cái lông gãy đó rồi no còn giãn nữa ko va co nên bứt hay ko? xin mọi người cho em ý kiến với ạ! Em thaks mọi người trước !!!

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
các cựu truyền nhân của CL cho em hỏi tí ? em vừa mới bắt con CL bổi mà lông đuôi thi dài thi khi bỏ vào túi xách về 1 rụng còn 1 thì bị gãy vậy em co nên bứt cái lông đuôi bị gãy co ko ? 3 ngày mà đã đi chuyện . va giãn lắm bỏ ngón tay vào la no lai bổ vào em dang phan van bứt cái lông gãy đó rồi no còn giãn nữa ko va co nên bứt hay ko? xin mọi người cho em ý kiến với ạ! Em thaks mọi người trước !!!
Theo mình thì bạn không nên bứt đi vì phàm cái gì cưỡng bức nó cũng sẽ không tốt. Chấp nhận xấu thời gian chăm cho em nó thay lông rồi sẽ ra lại lông đuôi khác mà, cũng không lâu lắm đâu bạn. Thân

Duy KHải

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Lửa em thì em bắt rớt đuôi , giờ ra đuôi thì cọng dài cọng ngắn , chênh nhau khoảng 2 cm , nhìn xấu quá đi :a17: . Nhưng phải chịu thôi , để mùa sau em nó tự rụng đuôi rồi ra lại xem sao .

chumthudu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh chăm sóc sao mà chim đẹp quá vậy anh, chim đẹp thật em ở nhà có 4 con đuôi cở 20cm thôi nhưng lông không bóng bằng con chim đó

chumthudu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng là lửa của mấy anh đuôi dài không ở quê em lửa đuôi 18, 19, 20 là tối đa chưa thấy đi bẩy lần nào được 21,22 hêt, thấy lửa các mấy anh đẹp mà mất mê

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom