Guest viewing is limited

gago

Thành viên mới
SVC$
0
Chào các bác trong diễn đàn!
Các bác ạ, tình hình là thế này em có nuoi một em than đã được 06 tháng rồi. Em này của em nhỏ nhắn, người dài hót rất ác. Nhưng không hiểu vì sao trong khoảng 02 tháng trở lại đây lông trắng ở dưới bụng và lông ở đùi em ý bị rụng trọc lốc, mãi mà không thấy mọc trở lại. Em sợ có rận, mạt và đã quan sát lồng và trên người em ý thì không thấy có gì khác thường. Các bác cho iem hỏi có phải là iem ý bị mạt hay là đang thay lông và nếu không phải là thay lông thì có cách nào trị bệnh này giúp iem với. Thời gian đầu bị như thế iem ý vẫn hót ác nhưng bây giờ thì ít hót hơn hẳn, thỉnh thoảng mới làm vài câu thôi. Em than này của em là bổi nuôi lên, em quý nó lắm:a33:

minhtuanlehuu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Than của iem bị sao thế này

Chắc nó đang thay lông bạn ơi.Bạn siêng tắm rửa cho nó + phơi nắng+cho ăn nhiều cào cào vào,tuyệt đối đừng cho ăn sâu.
Thân/Tuấn

gago

Thành viên mới
SVC$
0

cảm ơn bác Tuấn, nhưng nếu là thay lông sao đã gần 02 tháng mà chưa thấy lông mới của iem ý nhú ra, chẳng lẽ thay lông lại bị trọc lâu thế ah.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0

Lông đã rụng thì mọc lại nhanh lắm , chỉ vài tuần là thấy lông ống rồi . Nếu lâu quá không lên thì bạn nên cho ăn bổ sung cào cào, trứng kiến cho nó lại sức ... Khi chim thay lông thường ít ăn bôt nếu bạn không nhìn ra thì bắt nó ra xem ức nó có ốm không thì biết ngay mà .......:a01:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Không phải đâu các bác ạ. Có những con chim do căng lửa quá không chịu thay lông mặc dù lông đùi và bụng không còn gì. giống như gà chọi vậy. đặc điểm các em dạng này là hót múa kinh lắm. xin lưu ý lông chim thiếu không phải là do chim phá đâu nhe. Bạn không nên cho chim đi dợt nữa, để nơi yên tịnh. nên cho chim ăn thức ăn mát và hạ hoả như dế trụi và trứng kiến. một ngày trên 10 con dế bảo đảm em nó sẽ không còn hót ác nữa. cách này cũng có thể hiệu quả với một số con hay bạn đặt mua thuốc thay lông bổ sung Vitamin và khoáng để chim đủ sức mọc lông mới. Chút kinh nghiệp rút kết từ chim từng nuôi. chúc bạn được như ý. Thân

concago

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chắc chim bạn bị sâu lông rồi, bạn hãy tìm cuốn sách dịch sang tiếng việt tựa đề, mình cũng ko nhớ kỹ nắm, hình như (101 điều bạn cần biết về nuôi chim cảnh ) tại nhà sách Nguyễn Văn Cừ, TpHCM.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom