Guest viewing is limited

ky_bvsk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các AE trên diễn đàn làm ơn chỉ giáo giúp mình: Lồng mi Trung Quốc lên quét loại dầu gì để cho lồng lên màu đẹp và bền lồng.? Mình xin chân thành cảm ơn toàn thể các AE!

Thiên Điểu1

Hô Bảo Nghĩa
SVC$
0
Các AE trên diễn đàn làm ơn chỉ giáo giúp mình: Lồng mi Trung Quốc lên quét loại dầu gì để cho lồng lên màu đẹp và bền lồng.? Mình xin chân thành cảm ơn toàn thể các AE!

theo mình thì bạn lên quét lồng bằng dầu thủy lực ,mình cũng có chiếc lồng mi của TQ mình quét một lớp dầu thủy lực ,loại dùng cho xe nâng ,xe cẩu hàng ,mình thấy chiếc lồng giữ màu đẹp ,nan trúc bền với thời gian ,bạn nên vào một lần thôi nhé vì nếu bạn vào dầu nhiều lần thì nan lồng sẽ xuống màu tối lắm đấy bạn ạ..bạn tham khảo nhé mong bạn ưng ý với một phương thức nào đó để giữ được chiếc lồng bền ,đẹp nhé...thân :a15::a15::a15:

ky_bvsk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo mình thì bạn lên quét lồng bằng dầu thủy lực ,mình cũng có chiếc lồng mi của TQ mình quét một lớp dầu thủy lực ,loại dùng cho xe nâng ,xe cẩu hàng ,mình thấy chiếc lồng giữ màu đẹp ,nan trúc bền với thời gian ,bạn nên vào một lần thôi nhé vì nếu bạn vào dầu nhiều lần thì nan lồng sẽ xuống màu tối lắm đấy bạn ạ..bạn tham khảo nhé mong bạn ưng ý với một phương thức nào đó để giữ được chiếc lồng bền ,đẹp nhé...thân :a15::a15::a15:

Ok! Mình cảm ơn bạn rất nhiều. Hiện tại mình dang sở hữu em Mi hót khủng quá lên muốn trang bị cho em nó một chiếc lồng phù hợp. Một lần nữa xin chân thành cảm ơn bạn!

ChinYing

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
2 bác cho em hỏi muốn mua lồng mi trung quốc ở đâu vậy, em đang cần gấp cái
cám ơn trước

chaomaobinhdinh

Thành viên mới
SVC$
0
mình thấy quét bằng dầu máy may cũng lên màu nhanh và khô lẹ nữa đó bạn

cocolong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn dùng dầu Johnson's Baby massage màu lên đẹp mà lại thơm nữa.

tinhbao80

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bạn. Hôm tháng 8 đi công tác Hà Nội mình mua 2 lồng Chòe Lửa 80 nan, họ đưa cho 1 bình dầu nửa lít rất loãng bảo mình quét phơi nắng ủ dầu khoảng 3 lần là đẹp. Mình về phơi đến cả chục nắng, nhưng trời mưa đến là lồng lại bị mốc đen cả lồng, sau này có quét dầu máy biến áp có đõ hơn nhưng vẵn mốc, các nhờ các huyhh giúp đỡ chie cho cách xử lý ủ dầu mà lồng không mốc(minh thích để nước lồng tự nhiên như lồng họ bán, không muỗ quét dầu bóng). Cảm ơn nhiều

coongvip

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình thì hay dùng RP7 loại xịt chống rỉ , 1 năm xịt khoảng vài lần . mỗi khi thấy lồng quá bẩn thì lôi ra cọ rửa = xà phòng rửa bát sau đó phơi khô 1 lát rồi xịt RP7 , để 1 - 2 ngày rồi lại cho chim vào

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Khi đi giao lưu với một số người chơi chim mình thấy một số người thì dùng dầu bóng hoặc sơn PU làm màu và bảo quản lồng, một số thì cố gắng làm màu mộc cho lồng nhưng sử dụng dầu bóng hoặc sơn PU thì nhìn không chất có thể nói là không đẳng cấp, nhưng một số làm màu mộc thì lại không thật sự thành công. Sau đây tôi mạo muội giới thiệu một cách làm màu cho lồng theo kinh nghiệm và học hỏi.
Trước tiên các bạn hãy pha một ấm nước chề đặc, phải bảo đảm thật đậm đặc, để khoảng 1-3 ngày cho đến khi nào nước chè xuống màu và trở nên đặc quánh (mẹo là để nước chè trong một cái gi đó có độ rộng để lớp nước chè mỏng thôi mới mau khô đặc) thì mới quét. Ban đầu quét sẫm toàn bộ lồng và để khô ráo hẳn, phơi khô cho nước chè ngấm vào trong tre, sau đó đem ra lau rửa với nước thật sạch, sau khi lau chùi xong lồng đã có màu nhưng chưa đẹp, bạn có thể quét lại thêm một lần nữa.
Sau khi cọ sạch rồi thì tháo rời từng bộ phận, rồi các bạn mua một hộp xi đánh giày màu nâu, và một lít dầu hoả. Đổ dầu hỏa vào khay và lấy một chút xi trộn vào dầu sao cho trở thành một hỗn hợp màu nâu nhạt, rồi quét từ từ, nhẹ nhàng, từng chi tiết một thật đều lên lồng, lúc đầu màu lồng cũng đã xuống và nhìn cũng được rồi. Bạn hãy đem ra phơi nắng hoặc để cho khô hẳn và lại tiếp tục đem ra lau chùi với nước, màu sẽ bị nhạt đi một ít. Bạn hãy kiên trì làm đi làm lại bước này 3-5 lần như trên đến khi đánh bàn chải với nước mà lồng vẫn giữ được màu như mình thích là có thể dừng quét. Khi này màu đã ăn chặt vào tre không thể đánh đi được nữa thì đem phơ lồng cho thật sự khô
Bước tiếp theo là tạo màu đỏ cho lồng để giồng lồng cổ. Bạn ra các cửa hàng bán nhớt xe máy mua một hộp dầu nhớt xe máy loại màu đỏ rượu vang hoặc dầu máy lạnh, may điều hòa thì tốt hơn vì nhớt xe máy làm khô và dòn tre, về quét lên lồng một lần và để cho đến khi lồng khô hẳn thì ghép lồng lại, lúc này màu đã rất đẹp rồi.
Để tang lồng và các nan lồng được bóng bẩy hơn ta sử dụng cách sau:
Các bạn hãy ra ở các cửa hàng bán sơn hoặc vecni hỏi mua sáp bong, sáp này có dạng bánh tròn như cái chén và có mầu cam, bạn mua về dùng sáp này bôi lên tang lồng và nan lồng, để khoảng 15 phút rồi sau đó dùng giẻ khô lau mạnh( tì mạnh vào nan và tang lồng) cho sạch và làm thêm một vài lần cho đến khi tang và nan lồng đạt đến độ bóng bạn thích. Có thể bôi sáp lên máy phớt (máy máy đánh bóng, mịn gỗ) rồi đưa tang lồng lên máy đánh, khi đó tang lồng sẽ rất nhẵn và bóng.
Trên đây là cách làm đẹp và bảo quản lồng mình đã làm qua từ học hỏi và tìm tòi kinh nghiệm, nó sẽ không lo bay màu và bạc màu. Nhưng nó đỏi hỏi sự kiên trì, cẩn thận và tỷ mẩn nên các bạn cần chịu khó một tý. Chúc các bạn thành công và có được những chiếc lồng đẹp. Thân

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Khi đi giao lưu với một số người chơi chim mình thấy một số người thì dùng dầu bóng hoặc sơn PU làm màu và bảo quản lồng, một số thì cố gắng làm màu mộc cho lồng nhưng sử dụng dầu bóng hoặc sơn PU thì nhìn không chất có thể nói là không đẳng cấp, nhưng một số làm màu mộc thì lại không thật sự thành công. Sau đây tôi mạo muội giới thiệu một cách làm màu cho lồng theo kinh nghiệm và học hỏi.
Trước tiên các bạn hãy pha một ấm nước chề đặc, phải bảo đảm thật đậm đặc, để khoảng 1-3 ngày cho đến khi nào nước chè xuống màu và trở nên đặc quánh (mẹo là để nước chè trong một cái gi đó có độ rộng để lớp nước chè mỏng thôi mới mau khô đặc) thì mới quét. Ban đầu quét sẫm toàn bộ lồng và để khô ráo hẳn, phơi khô cho nước chè ngấm vào trong tre, sau đó đem ra lau rửa với nước thật sạch, sau khi lau chùi xong lồng đã có màu nhưng chưa đẹp, bạn có thể quét lại thêm một lần nữa.
Sau khi cọ sạch rồi thì tháo rời từng bộ phận, rồi các bạn mua một hộp xi đánh giày màu nâu, và một lít dầu hoả. Đổ dầu hỏa vào khay và lấy một chút xi trộn vào dầu sao cho trở thành một hỗn hợp màu nâu nhạt, rồi quét từ từ, nhẹ nhàng, từng chi tiết một thật đều lên lồng, lúc đầu màu lồng cũng đã xuống và nhìn cũng được rồi. Bạn hãy đem ra phơi nắng hoặc để cho khô hẳn và lại tiếp tục đem ra lau chùi với nước, màu sẽ bị nhạt đi một ít. Bạn hãy kiên trì làm đi làm lại bước này 3-5 lần như trên đến khi đánh bàn chải với nước mà lồng vẫn giữ được màu như mình thích là có thể dừng quét. Khi này màu đã ăn chặt vào tre không thể đánh đi được nữa thì đem phơ lồng cho thật sự khô
Bước tiếp theo là tạo màu đỏ cho lồng để giồng lồng cổ. Bạn ra các cửa hàng bán nhớt xe máy mua một hộp dầu nhớt xe máy loại màu đỏ rượu vang hoặc dầu máy lạnh, may điều hòa thì tốt hơn vì nhớt xe máy làm khô và dòn tre, về quét lên lồng một lần và để cho đến khi lồng khô hẳn thì ghép lồng lại, lúc này màu đã rất đẹp rồi.
Để tang lồng và các nan lồng được bóng bẩy hơn ta sử dụng cách sau:
Các bạn hãy ra ở các cửa hàng bán sơn hoặc vecni hỏi mua sáp bong, sáp này có dạng bánh tròn như cái chén và có mầu cam, bạn mua về dùng sáp này bôi lên tang lồng và nan lồng, để khoảng 15 phút rồi sau đó dùng giẻ khô lau mạnh( tì mạnh vào nan và tang lồng) cho sạch và làm thêm một vài lần cho đến khi tang và nan lồng đạt đến độ bóng bạn thích. Có thể bôi sáp lên máy phớt (máy máy đánh bóng, mịn gỗ) rồi đưa tang lồng lên máy đánh, khi đó tang lồng sẽ rất nhẵn và bóng.
Trên đây là cách làm đẹp và bảo quản lồng mình đã làm qua từ học hỏi và tìm tòi kinh nghiệm, nó sẽ không lo bay màu và bạc màu. Nhưng nó đỏi hỏi sự kiên trì, cẩn thận và tỷ mẩn nên các bạn cần chịu khó một tý. Chúc các bạn thành công và có được những chiếc lồng đẹp. Thân

Cái này là của staticteam bên arowana...bạn copy mà ko ghi rõ source dễ bị "lãnh thẹo" lắm đó...

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
nói chung là quét sơ lốp dầu catrol đem phơi 3 nắng là lên nước đẹp ngay

thân

namlee

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình quét trà đậm và dùng dầu johnson baby oil,quét xong dùng vải mịn chà xát nhiều lần
lên màu như hình sau:

meo_beo_2103

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình thấy anh em trong diễn đàn mỗi người có 1 cách bảo quản và làm đẹp lồng. Mình thì thấy Trung Quốc các bậc tiền bối họ đều dùng dầu oliu. Màu lên đều và rất đep. Dùng dầu oliu quét đều lên lồng, mỗi năm quét 1 lần là lồng của bạn sẽ lên màu và bảo quản tốt. Chú ý khi quét dầu từ 2 đến 3 hôm sau mới cho chim vào lồng. Nếu cho chim vào lông luôn sau khi quét dầu dầu sẽ dính vào lông và làm cho lông chim bết.

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
e có quen 1 anh bạn và a ý cũng làm màu cho lồng, e thấy cũng rất tốt mà ko mất thời gian đâu,
bác cứ làm theo cách sau nhé, bác mua 1 ít dầu thay xe loại chưa sử dụng ít, bác đổ ra 1 ít rồi dùng vải màn thấm ít 1 lau lên lồng, nhớ là lau thôi nhé, ko cần quét đâu, lau qua rồi cho nó khô mất chàng 1h là đc thả chim vào rồi, bác cứ làm thế 3 4 lần mỗi lần cách nhau khoảng 1 tháng thì cái lồng của bác lên màu rất đậm, đều mà có độ bóng như kiểu lồng lâu năm ý, chúc bác thành công!
thân!

chieupham1109

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn cứ mua dầu máy may quét chừng 2 lần là lồng đẹp,nhưng phải có thời gian lồng mới lên màu được

CB400

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cứ dầu xe máy loại có màu đỏ là đc. Ko cần cầu kỳ lắm

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom