Guest viewing is limited

loc ct

"Kẻ nghiện mồi cây"
SVC$
0
Trong chuyến về quê ở thị thấn Thịnh Long, huện Hải Hậu, tỉnh Nam Định tôi có chụp được chiếc lồng nuôi cu do ông cụ Khuê làm, giới thiệu cho mọi người cùng xem. Trân trọng

thaicntn

Thành viên tích cực
SVC$
0
chiếc lồng đẹp quá nhưng cái hứng phân có vẻ phải chỉnh lại bác nhỉ không để thế kia thì nhỡ phân rơi ra ngoài mất vệ sinh lắm:a43::a43:

danxd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Lồng của cụ làm rất đẹp, cái cây cũng rất đẹp ( cây này tiền tỉ chả chơi) nhưng theo thiển ý của em thì nan lồng hơi dày, nếu nhốt con chim quý và đẹp sẽ không làm nổi bật con chim ở trong đó

hoasac

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cái lồng đã đẹp nhưng cái cây còn đẹp hơn.
Chúc mừng gia chủ!!!!

học trò

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Lồng của cụ làm rất đẹp, cái cây cũng rất đẹp ( cây này tiền tỉ chả chơi) nhưng theo thiển ý của em thì nan lồng hơi dày, nếu nhốt con chim quý và đẹp sẽ không làm nổi bật con chim ở trong đó
Hi. Theo thiển ý của em, chim gáy là loại chim xuất hiện nhiều ở vùng thôn quê. Tiếng nó gáy nghe gần mà lại xa, văng vẳng, da diết. Những người con xa quê khi nhớ về quê nhà thường có ấn tượng với những trưa hè im ắng, đâu đó lại vọng lên tiếng cu gáy...Và thông thường thì khi chơi gáy, người ta chơi tiếng gáy là chính, không mấy khi phô hình dáng con gáy ra ngoài. Chính vì thế mà cu gáy được nuôi trong những chiếc lồng nhìn chung là nan không thoáng, chỉ mộc mạc, và thường được lợp lá cho phù hợp, dân dã. Đó là những gì em cảm nhận được từ những người nuôi cu gáy ở quê em! Có gì sai mong các bác bỏ qua, vì thực sự hiện tại em không nuôi cu gáy!

neuvaisau

Thành viên tích cực
SVC$
0
cụ này có cái cây xanh đẹp quá. nhưng nhà có đất to rộng thì hợp chứ các bác hn có cây xanh này cũng chả biết để đâu.

danxd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi. Theo thiển ý của em, chim gáy là loại chim xuất hiện nhiều ở vùng thôn quê. Tiếng nó gáy nghe gần mà lại xa, văng vẳng, da diết. Những người con xa quê khi nhớ về quê nhà thường có ấn tượng với những trưa hè im ắng, đâu đó lại vọng lên tiếng cu gáy...Và thông thường thì khi chơi gáy, người ta chơi tiếng gáy là chính, không mấy khi phô hình dáng con gáy ra ngoài. Chính vì thế mà cu gáy được nuôi trong những chiếc lồng nhìn chung là nan không thoáng, chỉ mộc mạc, và thường được lợp lá cho phù hợp, dân dã. Đó là những gì em cảm nhận được từ những người nuôi cu gáy ở quê em! Có gì sai mong các bác bỏ qua, vì thực sự hiện tại em không nuôi cu gáy!
đúng bác ạ, chơi cu gáy đối với người chơi tiếng thì sẽ chọn tiếng gáy là chủ yếu, đối với người chơi mồi sẽ chọn bài bản và tiếng. Còn một chiếc lồng đẹp và chuẩn sẽ là sự kết hợp hài hòa giữa công năng sử dụng, tính thẩm mỹ, và con chim được nhốt ở trong. tất cả những thứ đó sẽ tạo thành một thể thống nhất, bổ sung cho nhau, con chim làm đẹp cho cái lồng và ngược lại nhất là con chim có giọng hay mà lại có quý tướng,lạ tướng hoặc đẹp chim ( chứ không phải mục đích là phô con chim trong đó đâu bác).Con chim gáy mộc mạc giản gị gắn liền với đồng quê nên kiểu lồng của nó cũng thế ( để phù hợp với con chim gáy ) lợp lá đúng là làm tăng tính dân dã cho lồng nhưng mục đích theo em nghĩ không phải là để giấu dáng chim đâu bác :
+ kiểu lợp thứ nhất là lá lợp giống tấm vải màu xanh trên nóc lồng của cụ Khuê ( khoảng 1/3 chiều cao lồng) mục đích là vì con chim gáy rất nhạy cảm với môi trường xung quoanh lợp kiểu này sẽ làm cho con gáy yên tâm hơn đối với tác động xung quoanh và quoan trọng là tránh bệnh ngưỡng thiên
+ kiểu lợp thứ hai là lợp lồng mồi, lợp toàn bộ xung quoanh còn mặt có cầu tử để thoáng mục đích là để chim trời tập trung đấu với chim mồi phía cầu tử
Tóm lại theo thiển ý của em một chiếc lồng đẹp chuẩn nuôi cu gáy là kết hợp hài hòa giữa lồng và con chim gáy, không để cái lồng làm lu mờ con chim và ngược lại vài lời mạo muội ghóp ý có gì không đúng mong bác ghóp ý

loc ct

"Kẻ nghiện mồi cây"
SVC$
0
Thêm một số kiểu lồng quả đào miền bắc tôi sưu tầm được gửi cho các bác xem.
Lồng kiểu Hà Tây

loc ct

"Kẻ nghiện mồi cây"
SVC$
0
Lồng kiểu Thái Bình :

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo tui được các cụ truyền lại thì lồng chim gáy nhỏ gọn kiểu như lồng quả (trái đào) một phần để mang lưu giao lưu cho tiện, phần là để cho con chim bị chật trội tức sẽ hót nhiều hơn.
Trên nóc lồng thường phủ vải hoặc lợp lá vạn tuế là vì chim hay để ngoài trời khi có mưa mà chưa kịp cất sẽ tránh cho chim đỡ bị tắm mưa (hôm nào trời nắng nóng mà có mưa cho chim tắm lại là chuyện khác). Lợp mái còn có tác dụng làm cho thanh âm của con chim nghe hay hơn giống như thùng loa vậy.

hoanghai71

Thành viên mới
SVC$
0
tks các bác lồng đẹp quá nhưng các bác có thể cho biết địa chỉ chính xác được không vậy?e đang muốn kiếm một cái để chơi làm ơn mách giùm với!

dulong

Thành viên tích cực
SVC$
0
cái lồng đẹp nhưng cái cây thì..... không chê được.(đẹp quá).

do tien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác may mắn mới có được chiếc lồng đó đấy. Theo tôi được biết thì hiện nay cụ Khuê yếu rồi mắt lại bị mờ không còn làm lồng nữa. Hiện tại chỉ còn lồng cũ thôi. Công nhận lồng của cụ Khuê đẹp thật

loc ct

"Kẻ nghiện mồi cây"
SVC$
0
bác may mắn mới có được chiếc lồng đó đấy. Theo tôi được biết thì hiện nay cụ Khuê yếu rồi mắt lại bị mờ không còn làm lồng nữa. Hiện tại chỉ còn lồng cũ thôi. Công nhận lồng của cụ Khuê đẹp thật
Bác do tien thân. Tôi mới gặp cụ Khuê và thấy cụ vẫn còn làm lồng, tuy nhiên do nhiều tuổi cho nên cụ không còn làm được nhiều như trước và thời gian làm một chiếc lồng cũng kéo dài hơn trước. Cụ Khuê cũnng nuôi khá nhiều chim cu ( Khoảng gần 30 con ) và có nhiều con có chất giọng khá hay . Nếu bác có điều kiện đi du lịch nghỉ mát ở bãi biển Thịnh Lọng ( Hải Thịnh ) thì nên dành một chút thời gian ghé qua để xem. Thân

ca heo

Thành viên mới
SVC$
0
Trong chuyến về quê ở thị thấn Thịnh Long, huện Hải Hậu, tỉnh Nam Định tôi có chụp được chiếc lồng nuôi cu do ông cụ Khuê làm, giới thiệu cho mọi người cùng xem. Trân trọng

Lồng rất đẹp nhưng mình thích cái cây treo lồng hơn:a02::a02::a02:

Fishserman

"Falconry niền đam mê vô tận"
SVC$
0
Cây đẹp thật đó , các tầng lớp rất cân bố cục đẹp :a01: mỗi tầng treo 1 lồng , kê bàn ra ngồi làm ấm trà ngắm cả ngày cũng không thây chán :a21: thanks chủ topic lồng đẹp cây đẹp :a35:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom