Guest viewing is limited

Chim_khung_long

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim thì đến thời điểm thì mới căng lửa đc nhưng giữ chỗ lửa đó để chơi đc quanh năm thì có bí quyết gì kô,xin các cao thủ chỉ giáo ?

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Làm thế nào chim căng lửa đẻ chơi đc quanh năm

Trước tiên là mình muốn nói rằng nếu một chú chim mà quanh năm căng lửa thì sau năm đó chú ta sẽ đi vào lửa và nằm trên đĩa ở bàn nhậu thôi. Làm sao mà nó đủ sức căng quanh năm được. Chỉ là mình muốn chú chim đó căng lúc nào thì sẽ căng lúc đó để chú có thể phục vụ công việc thi thố. Dù mình nuôi nhốt nhưng nên để chim vẫn có được nếp sống, và các chu kỳ sống tươgn đối tự nhiên thì chú ta mới đảm bảo sức khoẻ, độ đẹp để bạn chơi lâu được, như thế thì mới quý bạn ạ. Còn để muốn chim căng vào lúc nào và căng lâu thì đó là nhờ vào chế độ dinh dưỡng cảu mình để làm sao kích cho chú ta căng vào thời điểm đó. Có người dùng cám kích Trung Quốc, có người thì tự chế ra bằng việc thêm vào thức ăn những chất có nhiều đạm và bổ khí huyết tăng sinh lực, kích thích dục tính của chim. Ví dụ như nuôi khuyên có người còn cho cả thịt chó vào thức ăn của nó, cho các loại trong thành phần của thuốc bắc như kỳ tử, khởi tử... cho cật gà, thịt bò, nhộng tằm, nói chung mỗi ngời có một cách nghĩ riêng, một bí quyết riêng để chú chim của mình căng lửa đúng lúc và căng lâu. Nhưng trong giai đoạn đó vẫn cần cung cấp các loại thức ăn có tính giải kích vào những giai đoạn nhất định để mang tính ổn định và bảo đảm sức khỏe cho chú chim của mình. Đôi lời rông dài nếu có gì không phải mong được lượng thứ. Thân

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0

Chim thì đến thời điểm thì mới căng lửa đc nhưng giữ chỗ lửa đó để chơi đc quanh năm thì có bí quyết gì kô,xin các cao thủ chỉ giáo ?

Một câu hỏi hay và mình nghĩ đây cũng là suy nghĩ của nhiều người. mình xin trả lời cho bạn theo những kn của mình và cũng mong ai có kn gì thì đóng góp để ae ta hiểu thêm

để chim có lửa chơi quanh năm thì mình nghĩ là ko thể đc. Lý do: hằng năm chim phải thay lông, mà bạn biết đấy chim thay lông cần phải có một lượng dinh dưỡng lớn để tái tạo bộ lông mới thì mọi chất dinh dưỡng đc hấp thu để cung cấp cho bộ lông này, vì thế chúng ko sinh ra năng lượng để chim hót hét. hơn nữa những lông mới mọc ra lông cũ rụng đi sẽ làm chúng đau mình ê ẩm. Vì những lý do trên mà chim sẽ xuống lửa và ít hót hơn bình thường, Tuy nhiên theo mình nếu chăm sóc tốt thời gian này chim vẫn hót sổng và hót truyện. khi điều đó xảy ra chứng tỏ bạn đang có một chế độ dinh dưỡng hợp lý cho những chú chim của bạn, như vậy quá trình thay lông sẽ diễn ra nhanh hơn. đồng thời bộ lông mới cũng bóng mượt hơn
Vậy làm như thế nào để chim thay lông mà vẫn hót?
trong thời kỳ này bạn phải chăm sóc chim tốt hơn so với bình thường.
tắm nắng tắm nước thường xuyên đê nhanh ra lông. mỗi ngày một lần tùy theo loại chim mà ta tắm nắng thích hợp.
Ngoài ra các bạn không nên thay đổi thức ăn. Có một số ý kiến cho rằng việc thay đổi thức ăn liên tục sẽ làm chim nhanh rớt lông hơn. điều này phản khoa học, có thể con chim sẽ rụng lông nhanh hơn, nhưng chúng ta đã làm ảnh hưởng nặng nề đến sức khỏe của chúng và có thể sẽ khó vực dậy hay làm chim căng lửa nhanh hơn, lý do hệ thống tiêu hóa cần phải có thời gian thích nghi và chuyển hóa thức ăn. khi đó dinh dưỡng không đc chuyển hóa làm cho các chất thiết yếu không đc cung cấp cho chim và làm cho con chim thiếu sức. nếu có con sức khẻo yếu đôi khi chết luôn. vì vậy tôi nghĩ các bạn không nên thay đổi thức ăn trong thời gian này. ngoài chế độ ăn uống bình thường ta cần phải bổ sung thêm những chất chứa nhiều protein để cần thiết cho quá trình tạo lông,
dọn chuồng trại sạch sẽ cũng là một vấn đề quan trọng, có một số ý kiến cho rằng có thể đề lồng dơ không dọn phân hay bỏ châu chấu cào cào chết zô, để chim thay lông nhanh hơn, điều này vô cùng nguy hiểm, bởi một khi vệ sinh không đc sạch sẽ thì vô tình sẻ tạo điều kiện cho vi khuẩn kí sinh trùng cũng như rận mạt phát triễn, nó ảnh hưởng rất lớn đến những con chim trong thời gian này, vì sức khẻo chúng yếu, dễ dần tới bệnh tật hơn
cho chim nghỉ ngơi bằng cách trùm 3/4 áo lồng và treo nơi thoáng mát mà chim thích. để tạo điều kiện cho chim thay lông nhanh nhất. trong thời gian này ta ko nên đem chim đi dợt vì những lý do khác nhau và tùy theo mỗi loại thì sẽ có tác hại riêng đối với chúng. như chèo lửa thì đuôi dễ chẻ thành chữ V chẳng hạn. đôi khi trong thời gian này những con chim xuống lửa có thể bị những con khác bắt nạt và làm cho quá trình lên lửa sau khi thay lông sẽ chậm hơn. còn nếu những con chim đc chăm sóc tốt, đôi khi vẫn còn lửa nếu đi đợt chim lên lửa trở lại làm tăng lượng cholesteron làm chậm có khi ngừng quá trình thay lông.
Vậy làm thế nào để chúng mau có lửa sau khi thay lông. vấn đề này do khâu chăm sóc và dinh dưỡng quyết định. Tùy theo mỗi loại chim mà ta có chế độ chăm sóc thích hợp. nhưng cám vẫn là thức ăn chính trong thời kỳ này và cám các bạn phải chế biến theo từng loại chim. ngoài ra nên cung cấp mồi tươi vào sáng sớm trưa và tối, không nên cho ăn lắc nhắc trong ngày chim sẽ có hiện tượng bỏ cám để chời mồi tươi.
mỗi loài chim có một cách chăm sóc riêng.
Nhưng cách chăm sóc tốt nhất vẫn là tắm nắng tắm nước và dinh dưỡng đầy đủ. một khi con chim đã đc cung cấp đầy đủ thì một ngày nào đó nó sẽ hót từ hót nhỏ tới hót lớn và tới đỉnh điểm lửa, không nên cho chim ăn những thức ăn nóng để ép lửa. điều này có thể dẫn tới suy chim. giống như ta dùng thuốc để tăng cân hay doping vậy.

thân mến

Chim_khung_long

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cảm ơn bác đã chỉ bảo,e mới nuôi nên hay thắc mắc,hóa ra kô dễ như đã từng nghĩ.hihi.thanks bác lần nữa.

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0

Cảm ơn bác đã chỉ bảo,e mới nuôi nên hay thắc mắc,hóa ra kô dễ như đã từng nghĩ.hihi.thanks bác lần nữa.

không có gì đâu bạn! mình cũng như sir thanhle hay một số bạn trên diễn dàn cũng muốn trình bày những ý kiến đế ae ta đc học hỏi nhau nhiều hơn. Hơn nữa khi đọc bài trên đó có nút thanks! bạn chỉ cần bấm vô cái vô cái nút đó là mọi người đã hiểu rồi. như thế họ sẽ có động lực để chia sẽ kinh nghiệm hơn
<table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="6"><tbody><tr><td class="alt2">
</td></tr></tbody></table>

xxxdayxxx

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Giữ lữa cho chào mào như thế nào?

ở chỗ mình ở đang rất lạnh, nhiều mưa và ít nắng. Các bạn ai có phương pháp nào giúp giữ lữa cho cm chơi được trong nhưng ngày như vậy thì cùng nhau trao đổi nhé. Thanks

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Giữ lữa cho chào mào như thế nào?

bạn chịu khó cho em nó ăn 5-6 sâu quy...hoặc mua ớt đà lạt cho em nó ăn để giữ ấm...bổ sung cào cào...không tắm nước...có nắng thì cho phơi thôi...chúc bạn thành công!!

Vuongquochung

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Giữ lữa cho chào mào như thế nào?

ở chỗ mình ở đang rất lạnh, nhiều mưa và ít nắng. Các bạn ai có phương pháp nào giúp giữ lữa cho cm chơi được trong nhưng ngày như vậy thì cùng nhau trao đổi nhé. Thanks
Mình mới tập chơi Chào Mào nhưng cũng mạo muội góp thêm một số ý kiến . Trước hết trời hiện nay đang vào mùa đông cũng không tránh khỏi hiện tượng những chú CM tụt lửa .Tốt nhất 24h mình thường phủ kín áo lồng khoảng từ 16h hôm trước đến 10h ngày hôm sau (buổi tối phủ kín hoàn toàn, nếu có điều kiện các bạn có thể dùng 1 bóng đèn sợi đốt 60-75W dùng giấy báo hoặc bìa cứng che bớt ánh sáng, treo phía dưới các lồng chim để sưởi ấm) và treo nơi kín gió. Thời gian còn lại (từ 10h đến 15h) cho chim ăn (các bạn chú ý không bổ xung thêm gì nhiều vào cám tránh làm chim thay lông, tăng mồi tươi và quả chín), làm vệ sinh lồng cóng, mở áo lồng treo chim nơi không có gió lùa để chim làm vệ sinh bộ lông bằng chất nhờn của nó, điều này rất cần vì chim không được tắm nước nên chúng tắm khan để làm sạch đám bọ ký sinh.
. Nhưng để hạn chế tối đa ( theo cách nghĩ của mình ) thì trước hết chế độ dinh dưỡng của bạn ngoài tức ăn giống như thường ngày bạn còn có thể cho thêm một số thức ăn nóng như ớt, nếu CM của bạn có thể ăn sâu được thì cho thêm một ít .Còn cám CM thì có thể bổ xung thêm tép khô ..... Tranh thủ tối đa khi nào có nắng thì đem phơi nắng . Nếu trời quá lạnh bạn có thể pha thêm chút nước ấm cho chú CM tắm ( điều này rất quan trọng , còn vì sao thì có nhiều tài liệu nói về vấn đề này rồi bạn) . Thỉnh thoảng bạn nên kê cho CM đấu một tí ( hoặc tốt nhất là mang ra cội ) để giữ CM không bị tụt lửa quá . một số kinh nghiệm bản thân , không biết thiếu xót gì xin cao thủ chỉ giáo .

chaomaoui

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
- mấy bác toàn là kỳ thủ Chào Mào mà không biết cách giữ lửa quanh năm ! nếu có gì không phải xin lượng thứ.
- điều không cần mà chúng ta cứ nghĩ:tố chất,dinh dưỡng,tắm nước,phơi nắng....
- điêu cần chúng ta phải làm.
vệ sinh phụ kiên lồng cống sạch sẽ không để chim suy là oke.
- giữ lửa quanh năm .
bí quyết đơn giản hiệu quả bằng cách phát clip mp3 6>7 âm thường siêng khi nó đã thuột thì phát tiếp clip mới là đẻ luyện hót kích thich âm giọng, căn lửa liên tục cũng là bổ sung kỹ năng hót, đã phát clip thì phải chuẩn nhé,nếu không chuẩn thì tiền mất tật mang đấy ạ.phát clip không những giữ lửa mà còn cháy bỗng quanh năm.
- chim cũng giống ca sỹ :luyện thanh và thích hát bài hát mới.khi nó đã sở hửu nhiều âm giọng đặc biệt mới mẽ thì nó sẽ khoe tài mà chẳng bao giờ chịu im lặng!thân

Thiện Mỹ

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu thời tiết mưa nhiều và ít nắng thì các bác có thể dùng đèn điện để sưởi ấm cho chim mà... như vậy chim sẽ khỏe mạnh và giữ được lửa ( tùy con nha )

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
- mấy bác toàn là kỳ thủ chào mào mà không biết cách giữ lửa quanh năm ! nếu có gì không phải xin lượng thứ.
- điều không cần mà chúng ta cứ nghĩ:tố chất,dinh dưỡng,tắm nước,phơi nắng....
- điêu cần chúng ta phải làm.
vệ sinh phụ kiên lồng cống sạch sẽ không để chim suy là oke.
- giữ lửa quanh năm .
bí quyết đơn giản hiệu quả bằng cách phát clip mp3 6>7 âm thường siêng khi nó đã thuột thì phát tiếp clip mới là đẻ luyện hót kích thich âm giọng, căn lửa liên tục cũng là bổ sung kỹ năng hót, đã phát clip thì phải chuẩn nhé,nếu không chuẩn thì tiền mất tật mang đấy ạ.phát clip không những giữ lửa mà còn cháy bỗng quanh năm.
- chim cũng giống ca sỹ :luyện thanh và thích hát bài hát mới.khi nó đã sở hửu nhiều âm giọng đặc biệt mới mẽ thì nó sẽ khoe tài mà chẳng bao giờ chịu im lặng!thân
Bác chỉ đúng 1 phần thôi...Phải bố sung tất cả những ý kiến ở trên thì mới ổn bác ạ.Tố chất,tắm nước,phơi nắng đều rất quan trọng,đặc biệt là dinh dưỡng,vì "có thực mới vực được đạo" mà...

ancaraven

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cho ăn chuối, táo mỹ, đậu phộng rang xay nhuyễn, cám Ba vì tắm táp phơi nắng thường xuyên là mau căng lửa lắm. Một vài góp ý, mong các bạn thông cảm.
An, thân chào các bạn!!!

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
hoa quả còn có mùa nên chim căng phải có vụ ...một năm tối thiểu mất 3 tháng thay lông nên không có chú chim nào căng quanh năm được...

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom