Guest viewing is limited

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
ko biết trong diễn đàn dã có đề tài này chưa nhưng em tìm trên google.com ko thấy 1 tì liệu nào nói về cách làm cho cây sung ra quả.
nhà em hiện giờ có tất cả 10 cây sung/ 1 cây to, 2 cây vừa vừa. 7 cây mới trồng hôm 26 tết. cây to thì trước đây cắt cành ở cây mẹ đã có rất nhiều trái. trước thì trồng trong chậu thấy ko ra trái nên mang ra vườn trồng được khoảng 6 năm rồi gốc đã to cỡ 60cm rồi mà ko thấy ra trái. 2 cây trồng trong chậu cũng chưa thấy gì. nhiều người nói tưới nước gạo, người nói bón phân gà thì sẽ ra trái mà em làm chẳng thấy ra. ko biết có thuốc làm cho ra trái không nữa, nếu có thì thuốc tên gì tại vì em thấy ở chỗ bán cây cảnh nhiếu cây sung nhỏ xíu cỡ ngón tay đã sai quả(ko biết đó có phải là giống sung khác ko mà chiết cành về trồng cũng cho ra quả ngay) những cây đó có lá nhỏ mà hơi dài. em nói những cây sung nhỏ đó có quả là thật chứ ko phải sung dùng công nghệ dán keo 502 đâu.

bác nào chuyên gia và hiểu biết về sung cho em xin ít kinh nghiệm học hỏi nha.
thank all

quangr.xy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng chưa biết cách làm cho sung ra quả,nhưng nhà mình có 2 cây đã ra quả trồng trong chậu lâu năm lắm rồi. cây sung lá nhỏ mà hơi dài như bạn kể là sung rừng đó,sung rừng rất đễ cho quả,nhưng quả nó nhỏ và cuống quả dài nên ko đẹp lắm.

thangmk1973

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn thử làm theo cách sau nhé: lấy búa hoặc dao cùn băm vào thân cây thật nhiều là ok, Mình đã làm 2 cây ở chỗ làm to bằng bắp đùi mà không ra quả, bây giờ thì cây rất nhiều trái rồi.

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn muốn sung ra quả trước tiên phải để em nó ở nơi có ánh sáng tốt không bị che khuất. Đồng thời để lần đầu tiên em nó ra quả bói khi mình trồng thì bạn không cắt tỉa em nó. Sung sẽ không ra quả nếu như cắt tỉa không đúng thời điểm.
Vì sung là loại háo nước nến mốn sung ra qủ bạn hãy để cho nó thiếu nước và dinh dưỡng đến khi thấy lá của nó đã bắt đầu có vẻ nhăn và hơi rũ của sự thiếu nước tời gian này khoảng 3-8 ngày tuỳvà độ to của chậu cây) thì bạn hãy tưới nước, nhưng tưới từ từ chứ không tưới nhiều một lúc và đồng thời bổ sung dinh dưỡng cho cây luôn, bón phân NPK, nước gạo, phân gà, (những thành phần nóng) để kích thích sung ra quả. Bạn thấy nười ta bán những cây sung có lá dài vì trong quá trình hãm người ta làm như thế, kết hợp cắt tỉa đúng thời gian nên cành nhỏ và già dần dẫn đến lá nhỏ như thế để cây thích hợp vớ trồng trong môi trường chậu nhỏ thiếu nước. Đôi lời theo kinh nghiệm cá nhân. Thân

bonsai.kent

Thành viên mới
SVC$
0
Mình nghĩ để sung ra quả củng dễ thôi bạn à. Trước tiên bạn hãy chăm sóc nó thật tốt. Đợi đến mùa ra quả khoảng tháng 10-11 al bạn dễ cho nó vài hôm không tưới nước, cùng lúc đò bạn dùng dây kèm buột chặt vào gốc hoặc dùng dao khắc vào gốc (cách này sẽ làm cho cây xấu). lúc dó cây mất sức một thời gian khi thấy cây có dấu hiệu ra hoa thì bạn tưới nước đầy đủ vào. Nó sẽ ra hoa và kết trái thôi. Chúc bạn thành công

maynongnghiep1

Thành viên mới
SVC$
0
Sung là cây thân gỗ lâu năm có tên khoa học là Ficus glomerata Roxb. var. chittagonga King), thuộc chi Ficus, họ dâu tằm (Moraceae). Sung ưa đất ẩm, nhiều ánh sáng, thường mọc hoang ở những nơi như bờ sông, bờ suối, khắp các vùng đồng bằng, ven chân rừng ở những nơi hợp thủy.

Cái mà người ta gọi là quả thực ra đó là tập hợp của nhiều hoa nhỏ bên trong tạo thành quả giả hình trái lê, bên ngoài có lớp lông mịn, cuống ngắn. Hoa lớn dần, vỏ từ màu xanh chuyển sang màu đỏ thẫm, chín và rụng rất nhanh, có mùi thơm hấp dẫn. Quả thường mọc từng chùm trên thân và những cành không mang lá đã hóa gỗ. Sung có nhiều loại, phổ biến nhất ở nước ta là sung vè, sung xanh, sung nòi…cũng có những giống không cho quả, có giống khó ra quả nếu không được tác động bàn tay con người.

Trong chi Ficus, cây vả (Ficus auriculata Lour.) cũng có quả ăn được, tương đối giống cây sung, nhiều người lầm lẫn. Nhiều người không sành đã mua phải những cây sung cảnh bán rong trên đường phố mặc dù cây còn nhỏ mà sai chi chít quả, về nhà vài ngày mới phát hiện ra là nghệ thuật gắn keo con voi.

Cây sung nhà bạn trồng được 5 năm rồi, gốc to, thân cao, nhiều cành mà không ra quả có thể do những nguyên nhân sau đây:

+ Có thể giống này không cho quả: Bạn hãy quan sát kỹ trên lá, nếu lá to hình mũi giáo, lá non có lông cả 2 mặt, lá già cứng, nhẵn, trên lá thường có những mụn nhỏ (do con sâu thuộc họ Psyllidae ký sinh) gọi là “vú sung” thì sớm muộn gì cây cũng sẽ cho quả, nếu không thấy các đặc điểm nêu trên thì có thể là giống không cho quả hoặc khó ra quả. Trong trường hợp này bạn nên tìm những cây sung đã cho quả chiết lấy cành hoặc lấy quả chín gieo trồng và tạo cây bonsai mới nếu muốn chơi sung như một biểu tượng của sự no đủ, tốt lành và may mắn (sung nở hoa).

+ Nếu có các đặc điểm như nêu ở trên (đúng là giống sung cho quả), muốn cho sung ra quả có thể làm theo những cách sau:

- Ngừng tưới nước cho cây 15-20 ngày, vặt bỏ hết lá trên cây. Sau đó cây sẽ ra một đợt lá mới và hình thành nụ hoa và ra trái (khoảng 3 tháng). Mùa hoa thường từ tháng 6-8, mùa quả tháng 9-11, do vậy nên làm vào cuối mùa xuân.

- Dùng dao khía vài nhát vào thân cây cho chảy nhựa (khứa vừa đến phần gỗ), chỗ gần gốc cây sẽ kích thích cây ra hoa, ra quả.

- Nếu trồng trong chậu thì nên thay chậu to hơn, thay từ 1/2 đến 2/3 đất mới có bổ sung phân vi sinh, bít các lỗ thoát nước lại, ngưng tưới nước hoàn toàn cho tới khi cây rụng hết lá, khía thêm vài nhát nơi thân nhẵn, sau 2-3 tháng cây sẽ thay lá mới và sẽ ra, ra quả.

+ Sau mỗi đợt ra quả bạn cần bón bổ sung một lượng phân NPK, tưới nước thường xuyên cho cây sinh trưởng, phát triển tốt, mã quả đẹp theo ý muốn. Khi quả đã rụng hết còn lại cùi hoa bám vào thân cây mẹ, sang năm từ cùi hoa này sẽ *** ra những chồi hoa mới, tiếp tục cho quả. Nếu cắt bỏ những cùi hoa này thì cây sẽ không tự mọc ra chồi mới ở vị trí đó nữa, quả sung sẽ mọc ra ở những chỗ mới nơi thân đủ già, ngày càng lên cao nên mất cân đối và rất xấu. Vì vậy, khi thay chậu không được cắt bỏ các cùi hoa này. Muốn hoa ra chỗ khác cũng nên khía nhẹ như đã nói ở trên.

+ Nếu do chăm sóc nhiều, lá sung to, dày nên không đẹp, muốn làm cho lá nhỏ lại, khi mầm lá nẩy ra được 2-3 lá, bạn dùng tay bấm bỏ ngọn làm cho mầm lá chùn lại không phát triển, lá sẽ già đanh nhỏ lại chỉ bằng ngón tay cái. Tiếp tục theo dõi khi thấy mầm ở các mắt lá cứ nhú ra độ 1-2 lá, lại tiếp tục bấm bỏ ngọn một vài lần như thế, những ngọn ra lần sau sẽ nhỏ lại, chờ cho lá già thẫm lại, tiếp tục chăm bón bình thường.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

vietanhcao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng là cứ lấy dao kéo cùn băm vào thân cây ấy .. ko thì lấy lưỡi lam cắt nhỏ cắm vào cũng đc .. sung sẽ ra trái hơn mật độ .. Nhưng vẫn ko hiểu sao các bác bán cây ngoài đường trái nhiều vô kể ... hay là ng ta dùng thuốc kích thích nhỉ @@

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom