Guest viewing is limited

boy_lion_lai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
La Hán nhà em bị sưng 1 cục như cục mụn bọc vậy(màu trắng có mủ) ngay dưới cái đầu của nó,to gần bằng ngón tay út. càng ngày nó càng sưng to lên.lỗ mũi của nó cũng sưng lên và rộng hơn bình thường, trong mũi có vật gì màu trắng đưa ra ngoài, theo em nghĩ là mủ. Em mua thuốc RELIVE 20k/b ngâm mấy ngày rồi bắt ra vẫn y nguyên và cục đó to hơn trước nữa. huhu. giờ e nó vẫn ăn nhưng cũng yếu lắm rồi. mấy Bác có kinh nghiệm giúp e với!!!
Cám ơn các Bác nhiều nhiều!!!

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Bệnh sưng mủ vậy chỉ còn cách bắt ra, bôi thuốc trực tiếp vào vết thương, trước khi bôi thuốc bạn dùng tăm xỉa răng, gảy nhẹ cho bong lớp mủ ra rồi bôi thuốc vào. Loại thuốc thì mình không nhớ tên, bạn ra tiệm bán cá hỏi loại thuốc đó, lọ nhỏ màu tím. 1 ngày bạn bôi thuốc cho nó 3 lần, kể cả những chổ có nguy cơ bị nấm lan, bạn nhìn kỹ thấy màu da trắng nhạt.

Bệnh sưng mặt, có mủ bên trong, bệnh này kéo theo sưng miệng, nếu chữa không sớm cá đi rất nhanh. Bệnh này chỉ có cách thay nước, cho muối nhiều vào, cắm sưởi để 32 độ. Cho đến khi nào nhìn không còn điểm trắng nữa, trong thời gian này cần thây nước liên tục, 1 ngày/1 lần. Bạn nên chuyển cá qua hồ nhỏ hơn để tiện chăm sóc. Và bệnh này khi dứt, bạn cũng nên chữa dứt điểm, không sẽ tái phát lại. Mình cũng toi 1 iem khi tái phát :D

Chúc cá bạn mau khoẻ.
Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom