Guest viewing is limited

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chim bị mỏ kéo tức là hàm trên và hàm dưới ko trùng khích nhau, hàm trên lệch qua bên trái còn hàm dưới lệch qua bên phải gọi là mỏ kéo. Nguyên nhân mỏ kéo có thể do khách quan như bẩm sinh và do chủ quan như bị tông lồng…….

Cấu tạo của miệng chim. Miệng chim ko có răng đc thay thế là mỏ gồm 3 mảnh sừng ghép lại với nhau. Một mảnh bên trên và 2 mảnh bên dưới. gặp những con chim thế này thì chúng ta chuẩn bị bộ cái kiềm bấm móng tay và một cái dũa móng tay. Vì mỏ được cấu tạo bằng sừng nên chúng ta có thể cắt và mài nhẹ như móng tay móng chân mà ko làm đau đớn cho chim, tuy nhiên chúng ta cũng làm vừa vừa vì bên trong lớp sừng đó có thịt và mạch máu, như móng ta nếu bấm sát lòi thịt thì sẽ bị đau. Đầu tiên ta bắt con chim ra bắt đầu bấm nhớ là quan sát kỹ trước khi bấm. ví dụ hàm trên lệch bên phải thì ta bấm bên phải, hàm dưới lệch bên trái ta bấn bên trái và ngược lại, sau khi bấm xong ta dùng dũa để dũa lại cho đẹp, tầm một tầm chất sừng nó ra thì mỏ chim sẽ đc đẹp như thường, kỹ thuật này mình đã áp dụng cho con chòe đất và giờ nhìn mỏ nó đẹp ko ai nhận ra là mỏ kéo. Chú ý là khi bắt chim để cắt móng, cắt mỏ hoặc bắt làm gì ta nên bắt tầm 6h30 đến 7 giờ tối, trùm lồng bằng áo tối rồi thò tay vào bắt để hạn chế chim bay nhảy cũng như chim sẽ ít hoảng hơn, vì giờ này nó bị quáng gà hì hì. Nếu có gì chưa hiểu thì cứ pm mình sẽ giải thích thêm

Thân
Hoangchanhthu

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Hihi Thanks kiu very ***...
Đúng là 1 kĩ thuật chỉnh sửa hay chẳng khác nào các chuyên gia trong thẩm mĩ viện à. hehehe
Trước mình đi bây được con chim mỏ lệch vậy là thả luôn à..... Có gặp vài trường hợp rồi, đó là do bẩm sinh khi chim còn non đó.Có con còn mỏ nhọn hoắt ra nữa cơ, trông bùn cười lắm.
À bạn cho thêm kĩ thuật nối ngón chân đi, heheh mình cũng hay bẫy dc vài con móng bị cụt hoặc cái ngón bị lệch hẳn sang 1 bên à,

hhuanhuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng là 1 kĩ thuật chỉnh sửa hay chẳng khác nào các chuyên gia trong thẩm mĩ viện à. hehehe
Trước mình đi bây được con chim mỏ lệch vậy là thả luôn à..... Có gặp vài trường hợp rồi, đó là do bẩm sinh khi chim còn non đó.Có con còn mỏ nhọn hoắt ra nữa cơ, trông bùn cười lắm.
À bạn cho thêm kĩ thuật nối ngón chân đi, heheh mình cũng hay bẫy dc vài con móng bị cụt hoặc cái ngón bị lệch hẳn sang 1 bên à,

lần sau a mà bẫy được con mỏ quẹo thế thì cứ gửi xuống em bắt cho em ở thái nguyên

xuanhuy009

Thành viên tích cực
SVC$
0
đúng là bổ ích mà! trước đây mình cũng có mấy con như vậy nhưng toàn thả đi thôi ah! :a17::a17::a17:

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
nối ngón, nối móng ko thể nào làm đc, hì hì! cutidangyeu này vui tính quá. nếu móng bệch sang một bên tùy theo nhiều hay ít mà có thể chỉnh được, có chung chất sừng thì để chỉnh còn da với thịt rất khó chỉnh, một số con đơ ngón nguyên nhân thường là do bị rút gân ko thể chữa đc

thân

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các Cụ,
.
Mỏ chim bị mọc dài, phần dư có khi thẳng có khi cong cũng có khi mọc như cây kéo như các cụ mô tả. Ta thường gặp ở chim sau thời kỳ thay lông, thường gặp ở chim nhốt môi trường chật hẹp, ít bay nhảy, chế độ nuôi không tốt làm chim bị ù lì, chim bị tuột lửa, suy. Ta có thể can thiệp bằng cách:
1. Dùng mồi cứng như cào cào già, liu điêu, các loại hạt cứng cho chim nghịch phần mỏ sẽ tự tiêu.
2.Cho vào lồng phóng có chứa cát bên dưới nuôi thời gian vài ngày móng mỏ sẽ gọn lại.
3. Can thiệp bằng tay như cụ Thư mô tả và do không có thời gian nhiều nên mình thường chọn cách này.
. . .
Riêng trường hợp bắt chim để thao tác thì theo mình nên làm lúc trưa nắng đẹp vừa tắm chim xong. Ta nhẹ nhẹ bắt ra cho xuôi cánh và chân, dùng khăn sạch bao lấy em nó chừa 2 chân ra và bạn tha hồ. Vì khi mới tắm xong chim ít nhảy, móng và mỏ mềm dễ cắt hơn. Chiều tà và đêm tối theo mình thấy không nên động đến chim. Kinh nghiệm cá nhân, rất mong ý kiến đóng góp của các cụ cho thêm phần phong phú.
.
Thân

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các Cụ,
.
Mỏ chim bị mọc dài, phần dư có khi thẳng có khi cong cũng có khi mọc như cây kéo như các cụ mô tả. Ta thường gặp ở chim sau thời kỳ thay lông, thường gặp ở chim nhốt môi trường chật hẹp, ít bay nhảy, chế độ nuôi không tốt làm chim bị ù lì, chim bị tuột lửa, suy. Ta có thể can thiệp bằng cách:
1. Dùng mồi cứng như cào cào già, liu điêu, các loại hạt cứng cho chim nghịch phần mỏ sẽ tự tiêu.
2.Cho vào lồng phóng có chứa cát bên dưới nuôi thời gian vài ngày móng mỏ sẽ gọn lại.
3. Can thiệp bằng tay như cụ Thư mô tả và do không có thời gian nhiều nên mình thường chọn cách này.
. . .
Riêng trường hợp bắt chim để thao tác thì theo mình nên làm lúc trưa nắng đẹp vừa tắm chim xong. Ta nhẹ nhẹ bắt ra cho xuôi cánh và chân, dùng khăn sạch bao lấy em nó chừa 2 chân ra và bạn tha hồ. Vì khi mới tắm xong chim ít nhảy, móng và mỏ mềm dễ cắt hơn. Chiều tà và đêm tối theo mình thấy không nên động đến chim. Kinh nghiệm cá nhân, rất mong ý kiến đóng góp của các cụ cho thêm phần phong phú.
.
Thân
Dạ Vâng! theo trường hợp như a Thành nói thì chim trị nỏ chấu, mỏ chấu này nuôi suy hoặc thời kỳ thay lông rất dễ ra dài,nhìn mất thẩm mỹ và rất bất tiện cho việc ăn uống cũng như vươn vãi thức ăn và cách trị như a Thành đã nói là chuẩn rồi. còn trường hợp e đề cập là 2 cái hàm nó quẹo mỗi bên mỗi hướng, trường hợp này phải can thiệp bằng tay, e đã áp dụng thành công cho con chòe đất, quả là đẹp ko tì vết nữa hì hì! cảm ơn a Thành đã góp ý

Thân

thiennhan789

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chủ thớt ơi ! em có 1 con choè than bị méo mỏ ! chính xác là mỏ dưới thì ko có vấn đề gì nhưng mỏ trên của nó thì bị quẹo sang 1 bên ! em ra tiệm chim, thấy nó bị quẹo mỏ như thế tội nghiệp nên xách về nuôi. 1 phần cũng có nghe nói đến kĩ thuật cắt mỏ chim, nhưng do em ko được khéo tay lắm và nghe nói trong mỏ nó có cả mạch máu và thịt nên em ko dám làm sợ nó nhát luôn ! vì nó là than chuyền con mà còn là trống 100% hẳn hoi ! em ko mún nó sợ em !
vậy cho em hỏi còn cách nào khách để chỉnh mỏ bị méo như vậy mà ko cần cắt ko a ? nếu được thì em xin đa tạ lắm lắm ! vì nếu mà được vậy thì em đã có 1 con trống nguyên vẹn. ở HCM rất khó tìm được than trống vì người ta mua hết cả, chỉ có những con bị tật như vầy người ta mới " thải " ra ! em tìm hoài mà ko mua được 1 con trống nào cho nó đàng hoàng, toàn mái non ko thui. nếu có trống thì rất là mắc tiền !
vài dòng tâm sự của đàn em ! mong a chỉ giáo giúp em ! thanks a rất nhiều !

hathienhun

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình thêm tí, các bác thay cho chim thanh cầu nứa mới để em nó trỉnh mỏ, sau 3 tháng đẹp liền( nhớ sau khi trỉnh mỏ nhé)

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom