Guest viewing is limited

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Mình có ngó qua ngó lại tìm mãi trong diễn đàn nhưng không thấy topic nào nói về việc bẫy CL và nuôi CL làm mồi như thế nao!Các ace cao thủ có kinh nghiệm xin chia sẻ cho cuti cũng như toàn thể các bạn đc hay nhé.
Hôm nay mình thấy có 1 em trống hót trong rừng rất hay, khi em hót mồm thì nó cũng hót đối lại rất lâu, tiếc là em không có kinh nghiệm bẫy và cũng không có mồi nên không biết phải làm thế nào.Em đang định dùng điện thoại và thòng lọng đi bẫy không biết có đc không ?

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Hix, cám ơn thiện chí của bạn !Quê mình mãi tận ngoài Bắc cơ hihii.
Hôm nay mượn đc con CL chuyền của hàng xóm lên treo và bật điện thoại lên nhưng chú chim rừng khôn quá.Hót ing ỏi mà không chịu tiến lại gần lồng.Mình dùng bẫy lụp với cả thòng lọng để giăng bẫy nhưng vẫn không ăn thua.Đến khi đang định vào tắt điện thoại thì chú ta bay tới gần một cái rồi lặn không sủi bọt luôn.Cái ông hàng xóm cũng thật là qíu chim sợ mình làm bể chim hix, bỉu bẫy xong thì tối phải mang sang trả luôn thành ra mình đi bẫy cũng ko dc thoải mái lắm.Bạn có kinh nghiệm đi bẫy CL chia sẻ cho mình tham khảo với.Mình thấy thích con hôm nay bẫy trượt rồi đó.Đuôi không đc dài cho lắm nhưng tướng tá thì miễn chê, giọng hót to vang và dài nữa chứ.Hihi!
Một ngày vật lộn với chú ta mà không có kết quả gì cả :(

chichchoe113

" mãi đi tìm.......! "
SVC$
0
chào bạn!
thực sự mà nói nếu muốn bẫy một con chim ngoài rừng về thì ta có nhiều cách, nếu như không có chim mồi thì ta vẫn có thể bắt được chim ngoài rừng nếu bạn chịu quan sát kỹ chú chim ấy thường hay đậu ở cành cây thấp nào thì bạn bôi keo dính chuột lên nhánh cây ý hoặc giăng lưới bén xung quanh chỗ chim hay bay qua bay lại với hai cách trên thì có thể bắt được nhiều chim nhưng khả năng chim bị keo dính be bét hay thắt cổ vào lưới là điều không thể tránh khỏi và những chú chim ấy sẽ lâu thuần được hơn!
còn cách mà thường được mọi người ưa chuộng hơn vẫn là dùng chim mồi bắt chim rừng và đấy cũng là một nghệ thuật nữa đấy bạn! không có gì bằng lúc con chim ngoài rừng nghe tiếng hót của đồng loại mà về đấu và hót vì con chim mồi của ta đã vào lãnh địa của nó, bằng mọi cách nó sẽ dùng tiếng hót hoặc phải đánh nhau một mất một còn để bảo vệ lãnh địa của mình chính vì vậy cho nên nó mới bị bắt he he.....
thường thì Chòe Lửa mồi ngta chọn chim đã thuần rồi hót nhiều và phải thật là dữ nữa chứ nếu chim yếu sẽ bị chim rừng làm cho bể luôn ko bắt dc chim mà còn làm hư con chim mồi nữa!
chế độ tập dượt bạn cho chim mồi vào lồng bẫy cho quen chừng nào chim hót nhiều khi kè chim khác vào mà chụp đá thì là đi mồi được!
khi chim đã thành mồi lần đầu đi mồi nhớ là chỉ bẫy được một hai em rồi về nhé đừng cố bắt e nó làm việc nhiều bể chim đấy! còn những lần sau thì tùy vào thể lực chim mồi mà hành sự nhé !
chúc bạn thành công:a01:!!

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Cám ơn sự chia sẻ của bạn chichchoe113, vì đia hình rừng núi cây cối rậm rạp nên cách bôi keo với giăng lưới thì hơi khó thực hiện bạn ah.Mình đã dùng con mồi treo ở một cây gần như đơn đọc và bắt buộc chim rừng phải đậu vào nhưng nó khôn lắm, có lẽ cũng do con chim mình mượn không phải là chim mồi thực thụ nên khó mà thu phục được chim rừng/
Bẫy khướu.,mi, Chào Mào thì đã từng bẫy rồi, bọn này so với Chòe Lửa thì bẫy dễ hơn nhiều.Không chỉ chòe lửa mà cả chòe than cũng rất khó bẫy.Chắc mình phải tìm một chú mồi thật chuẫn thì mới hi vọng đem chú chim rừng về nhà nghe giọng hót của nó đc.

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0
Kèm theo 1 con lửa mái nó sẽ mau đánh hơn.
Đôi khi phải đuổi theo vào cội nó mới đấu
Buổi sáng sớm dể bẫy hơn.

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình thấy chòe than+lửa dễ bẫy hơn CM,Khướu chứ bạn,vì than+lửa là loài phân chia lãnh địa rất rõ ràng,có chim lạ vào là nó đánh đuổi ngay.Có lẽ cái con lửa bạn bẫy hụt đó là chim đã bị bẫy hụt vài lần rồi,nên nó sợ lồng bẫy không dám đá,chứ nếu bẫy lần đầu,không cần chim mồi tốt,chỉ cần nó thấy trong lồng bẫy là lửa là nó lao vào đó ngay,than cũng vậy.
Vì vậy nếu con lửa đó khó bẫy,bạn nên kiếm 1 em mồi nào thiện chiến mà bắt nó,hoặc bạn đặt bẫy nước để bẫy nó,bạn kiếm 1 vũng nước nào đó gần chỗ nó ở mà đã nông cạn,che bớt xung quanh lại,chỉ chừa 1 ít để đặt bẫy thôi,chim nào mà chẳng uống nước,giữa trưa nắng nóng nó sẽ xuống uống nước,bạn chỉ việc núp đâu đó mà chờ ra bắt nó thôi.

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Ở quê mình người ta chưa biết chơi Chòe Lửa đâu, bẫy loại này thì càng không có, thành ra rất nhiều chim CL.Con mình bẫy hụt ở trong rừng ,mình dám đảm bảo là chưa hề có ai bẫy nó cả!
Quái lại mình bẫy CL với cả Chòe Than thấy khó hơn là sao nhỉ, không con nào chịu tiến lại gần lồng bẫy hoặc khu vực lồng bẫy à.Mình chỉ cần nó tiến lại gần độ 3 m so với con mồi là đã có thể tóm gọn nó rồi vì mình giăng rất nhiều thòng lọng xung quanh con mồi.Chị cần nó quấn quýt vào trong khu vực đó là chết liền à.
- Vì ở rừng nên khó kiếm đc cả vũng nước luôn, toàn cây cối thôi à, minh thấy Chòe Lửa rất hay bay thấp trong các bụi rậm ( cách đất chừng 1m-2m ) còn khi hót thì nó chọn cành cây cao và thoáng ! ==> vì vậy mình chưa tính đc cách thu phục đc nó thế nào nữa.

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình thấy mấy ông đi bẫy chỗ mình chỉ muốn bẫy được nó thì phải chịu khó đi kiếm xem nó hay đi an và uống nước ở đâu rồi mới dùng mồi để bẫy.như vậy thì những con chỉ đấu không chịu đá cũng chết với mình.

quankt82

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào bạn!
nếu bạn mong muốn bẫy được ccl thì mình xin hướng dẫn vài điều trong muôn vàn..điều về việc bẫy ccl và cách tập chim mồi ccl.
thật ra bẫy ccl rất dễ hơn tất cả các lọai chim khác.trước tiên bạn phải có 1 chú chim chắc chắn treo ra rừng phải wen với phong cảnh rừng và hót.chứ nhìu con ở nhà thấy hót cả ngày vậy mà ra rừng ko hót được tiếng nào đâu nhé.vì ccl là loài bảo vệ lảnh thổ rất cao,chính vì đều này mà bẫy ccl dễ hơn các loại khác.
bạn phải xác định được nơi nào nó thường hay lui tới kiếm mồi,đó là trung tâm lãnh địa,treo lồng ngay gần đó để khiêu khích nó giống như một kẻ lạ mặt khiêu khích,khả năng bắt được sẽ cao.
bạn nên treo lồng cách mặt đất tầm 50cm đến 70cm,và hơi rậm rạp ko trống chim sẽ dễ đá hơn,có khi bạn nên đặt xuống đất luôn,chỉ sợ chim mồi ko quen.
nếu chim có vẻ sợ chim mồi chỉ dám đấu hót cách lồng mà ko dám đá thì bạn kiếm một lồng ko cột một chú sâu trên vỉ sập và bươi rác một khoảng tầm 50cm tròn để lộ đất ra và đặt lồng sập có mồi xuống đó.
đồng thời bạn đặt chim mồi xuống đất luôn,và cách lồng bẫy có treo sâu suppewon 1 khoảng cách mà chim trời có thể nhìn thấy lồng có sâu.
lúc này chim trời về sẽ chú ý mục tiêu dưới đất và thấy lồng có treo sâu suppewon bảo đảm sẽ bay vào ăn ngay.
cách này chuyên bắt những chú chim khôn và sợ chim mồi.bạn cứ thử bẫy chú chim trời bạn nói sẽ thấy cách này rất khả quan đấy.
còn về việc luyện tập chim ccl mồi thì bạn nên nuôi 1 chú ccl ổ lên và cho chú ở mãi trong lồng bẫy cho đến khi trổ lông chim lớn và tập dợt cho chú quen phong cảnh rừng dần từ khi còn nhỏ.đến lớn thì chú sẽ là một chú chim mồi thiện nghệ đấy,còn tài năng thì phụ thuộc vào bản chất từng con thôi.
chúc bạn sẽ thu phục được chú ccl mà bạn mong muốn.
thân!

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Mình dùng lưới cao 5m và rộng 20m giăng ra và lùa nó vào :hix.Kết quả đã đc vài chú bổi hót tốt.

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn có thể dùng như sau:
Làm 1 cái bẫy thắt chân như bình thường, kiếm 1 con gián hoặc dế ( con to to để dễ nhìn). Đặt bẫy vào chỗ con chòe hay đứng hót đảm bảo sẽ bẫy được nhanh chóng.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom