Guest viewing is limited

Hưng Long

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào quý ACE
có ai trong diễn đàn này biết cách đi đánh huýt cô ko con mồi nhà mình nó đã 2 năm rồi nhưng treo ra rừng ko kêu mình nghe nói loại này đá nhau dữ lắm , nghe vậy cũng hào hứng muốn đi thử nhưng mà mồi thì chưa biết cách treo sao cho kêu nhờ a e giúp thân

chao mao con

Thành viên tích cực
SVC$
0
cứ siêng mang đi đợt đi (mang ra rừng càng nhiếu càng tốt) rồi bạn sẽ thấy hiệu quả ngay ấy mà chim mồi nào cũng vậy phải có thời gian luyện tập

tranthai001

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: kinh nghiệm chọn huýt cô

Để chọn được chim Vành khuyên hót dân chơi chim thường chọn chim theo bộ ( Bộ đầu quả táo, bộ đầu xà, bộ lưng quy đầu xà, bộ đuôi chuột nhưng phải ngắn vì khi líu chim thường líu xòe rất đẹp)

Cách chọn chim trong lồng mộc: Ngoài chợ chim người bán chim thường nhốt hàng trăm con chim mộc vào 1 lồng làm sao có thể chọn được 1 con chim hay thật là rất khó nhưng theo kinh nghiệm của người nuôi lâu năm. người ta thường bắt ra khoảng 10 con chim nhanh nhẹn khỏe mạnh trong lồng có bộ gần giống như kể trên sau đó tách ra những con có mỏ mỏng có giọng quát to( vì hầu hết những con có giọng quát to là chim đực). Nếu còn nghi ngờ thì phải bắt ra tay để thổi tu nếu con nào có tu cuồn cuộn thì là chim đực, chim cái hoàn toàn không hót tu nhỏ. Chú ý những con mái già tu cũng cuồn cuộn đấy (tôi đã bắt phải 1 con khuyên mơ đẹp khủng khiếp giáng bộ miễn chê tu cuồn cuộn thế mà là chim mái sau biếu tặng Anh Hùng Nguyễn Siêu để Anh ghép đẻ nhưng không thành công).
Còn cách phân biệt chim già và chim bánh tẻ cũng rất cần thiết vì chim bánh tẻ thường thuần dưỡng dễ hơn chim già thường rất lâu công và khó nhưng ngược lại chim già thường có giọng hót hay hơn có vần có điệu và líu rất dài khoảng từ 15 mỏ trở lên tối đa lên đến 40 mỏ.Cách phân biệt ta lên nhìn vào chân chim con nào chân có vẩy sừng cứng và nhiều là chim già.
Ngoài ra yếu tố may mắn đóng góp 10%

songhao577499

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào quý ACE
có ai trong diễn đàn này biết cách đi đánh huýt cô ko con mồi nhà mình nó đã 2 năm rồi nhưng treo ra rừng ko kêu mình nghe nói loại này đá nhau dữ lắm , nghe vậy cũng hào hứng muốn đi thử nhưng mà mồi thì chưa biết cách treo sao cho kêu nhờ a e giúp thân

ban noi ra lụp treo nhưng nó ko kêu, vậy sao bạn giám khẳng định đó đã là chim mồi. để dc là chim mồi ban cân dc huấn luyện nó, thứ nhất vào lụp phải hót nhiều, phải xung khi gặp bỏi, thứ 2 phải kêu to để dụ bỏi về, như vậy mới gọi là chim mồi. nếu bạn đã có đủ các yếu tố đó thì dễ ẹc để đi bẩy. loài chim này đi bẩy không cần kèo đá, chỉ cần 1 kèo để treo em nó là ok, bạn lưu ý chim náy đá phải là kèo trống, vì khi chim bỏi đá là đá từ trên ngọn cây bay cái vèo xuống luôn, nhin rất hấp dẩn. vi vây ban pahi3 chon kèo để treo lup phai thoáng. vậy là ok

saudaudo10

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn nói rất đúng nhưng bạn biết thế nào là chim hc biết dụ bổi xuống lụp không? chim mồi hay là khi bổi về phải biết rút bổi thường là khi bổi về chim mình thay đổi giọng liên tục và chim mình chi bu trên mặt lụp,vài lời góp ý về chim hc,có gì ae góp ý thêm

huytcosau

Thành viên mới
SVC$
0
Theo minh chim nuôi 2 năm ra rưng không kêu nên bán đi mà mua em khác về nuôi.Trước đây mình cũng có một em như thế, ở nhà thì kêu nhức tai luôn nhưng treo lên cây thì im như hến, nếu chim bổi hay, nuôi khoảng 2 tháng rưỡi la tập mồi được rồi, chúc bạn mau tìm được con mồi như ý

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom