Guest viewing is limited

Meokute1986

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mong các nghệ nhân giúp đỡ chú Khuyên của e vấn đề này.

Chú khuyên của e đến nay đã được hơn 1 năm, e bắt chú vào đầu tháng 8 dương lịch năm ngoái. Mới bắt về sau 1 thời gian thuần em thấy chú đã hót chuyện, e trộn cám Tuấn Cóng (lúi) + Thúy Tuấn 1 theo tỷ lệ 60 -40 chú lúi ầm ầm, lúi dài đến 12 13 mỏ.

Nhưng sang đến mùa này, vừa lông lá xong đẹp cách đây 3 tháng rồi, mà e cho ăn thẳng 100% Tuấn Cóng (Lúi) mà chú không thấy lúi, thậm trí còn không hót chuyện nữa cơ, nhưng mà lông lá vẫn mượt, họa đẹp, phân cũng đẹp luôn. Tình trạng chú Khuyên của e bây h e thấy sung lắm, cánh dui dui suốt, cho tay vào nhảy ra đánh mà không lúi không chuyện

Mà trước e nuôi 2 chú, kể từ khi cho bớt hàng xóm 1 chú, e thấy chú ý ít lúi hẳn, sang đến mùa này ăn thẳng cám Tuấn Cóng (lúi) mà ko chụi mở mồm lúi, ko chụi búng họng chuyện , đến gần 4-5 tháng nay rồi chả thấy chuyện với lúi gì cả.

E chăm chú sau khi thay lông như sau ( tính từ khi vào cám 100% Cóng Lúi ):

Sáng 2 chú châu chấu, chiều 2 chú châu chấu.

Hoa quả cách ngày 1 miếng táo hoặc 1 lát chuối nhỏ

Kể từ khi thay lông xong đến nay đã suýt 3 tháng rồi.

Tắm tùy vào thời tiết: nóng hoặc có nắng ngày 1 lần, như bây h thời tiết đang se lạnh, cách hôm e tắm 1 lần, hôm nào có nắng e cũng cho tắm luôn.

Mong các nghệ nhân giúp đỡ em

thanhvy_saker

"Vành Khuyên Đà Nẵng"
SVC$
0
Ðề: Khuyên không chuyện, không lúi

Chào bạn!
Theo như bạn nói thì mình thấy chế độ chăm cũng tốt, điều đó được chứng minh ở chổ như lời bạn là chim nhìn sung mãng, lông lá mượt đẹp, họa đẹp. Có thể do chú chim của bạn sâu lửa hơn bình thường nên em nó chậm líu thôi, bởi vì nếu chăm tốt gặp con chim đã có tuổi lồng rồi thì khoảng tầm 2 tháng rưỡi đã líu lại rồi.
Theo ý kiến của cá nhân mình thì bây h bạn nên tăng lượng mồi tươi lên nhiều hơn, cho phơi nắng nhiều. Và quan trọng là phải cho đi dượt Cội thì mới mong em nó mau líu lại, chứ nếu chăm 1 em mà để ở nhà hoài thì chậm líu cũng phải đó bạn. Đôi lời chia sẻ!
Thân mến,

AnhOc

Thành viên mới
SVC$
0
Mình nghĩ 100% TC vàng thì hơi nặng với chim của bạn. Bị vọt rùi nên có lẽ hạ cám và chăm lại thui. Có gì ko phải bác bỏ quá
Theo như nhiều bài viết thì chim bị vọt có thể ko líu nữa

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom