Guest viewing is limited

chimchichmao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vào một buổi sáng đẹp trời sau khi rửa lồng sạch sẽ và cho thức ăn đầy đủ cũng như mọi ngày mình mang 2 chú Chào Mào cưng ra phơi nắng, và chợt nhận ra mấy cu cậu ngày nào bây giờ đã lớn thế này sao, thế là mình bắt đầu nghĩ đến việc tách 2 em chào mào ra bắt đầu cho chúng tập hót, sau khi chọn được các cành cây ưng ý và đã chuẩn bị xong chiếc lồng mình bắt đầu tách riêng 2 chú chim ra,mình bắt chú chim đẹp bỏ vào chiếc lồng mới, xong xuôi mình treo 1 chú đằng trước và 1 chú treo ở đằng sau nhà cho các chú bắt đầu tập hót, hình như chú chim sau khi được mình cho qua lồng mới thì khoái lắm chú ta lao vào học hót ngay sau khi nghe bác chim mồi hót thì chú cũng rít lên thật to ''wit wit wit'', mình cảm thấy hài lòng và sau khi vào nhà ăn sáng mình bắt đầu cùng ông chú đi xuống vườn nhứ chim, đến chiều về thì chỉ dính được con má đỏ nhưng do không có đem theo túi đựng nên mình có dùng cỏ rừng cột lại và trong lúc sơ hở em nó đã thẳng cánh cò bay không 1 lời từ biệt, về đến nhà đang lúc tiếc con chim vừa bị sẫy khi chợt nhìn lên chú chim yêu quý thì hỡi ơi không thể tin vào mắt mình chú chim yêu quý ngày nào bỗng dưng cắm đầu vào hủ nước thuỷ tinh, khi mình vừa cầm lồng xuống thì em nó đã tắt thở, mình chẳng biết làm gì hơn là đành cầm xác em nó ra vườn chôn, có lẽ vì ngày thường quá ham tắm mà cu cậu trượt chân vào hủ nước, do hủ thuỷ tinh quá trơn nên không thể nào thoát ra được ,thật đáng buồn chính là chú chim ổ một mà mình đã nuôi từ thuở còn lông ống, chú này lông cực mướt, đầu to, tướng tá oai vệ khi phơi nắng thì đứng thẳng người như chim mồi, và đặc biệt chú rất to con từ thưở nuôi chim đến giờ đây là chú chim con mà mình thấy đẹp nhất:a10:, hic hic có ai nuôi chim bị cảnh lạ đời này bao giờ chưa

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Bài của bạn trước đây cũng có thành viên đã gặp phải, để mình tìm và ghép lại.
Chia buồn cùng bạn, và rồi trong nghề chơi ai không bị cái này cũng cái khác, cho nên cẩn thận là hơn.

khuyen&dat

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thật đáng tiếc một chú chim mình yêu quý tự tay làm vú nuôi ra đi k lời trăn trối, có bài viết này mình cũng chú ý hơn với mấy e Chào Mào tơ tinh nghịch hiếu động, chúc bạn tìm đươc một e tướng tá đẹp, mau mỏ hơn chú chim trước nhớ cẩn thận hơn với chú chim còn lại

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
xin chia buồn cùng bạn nha,đây là một trong những tật xấu của chim con sau khi lớn lên.bạn cần thay cóng nước khác (dạng ống mủ) cho chú còn lại nha,để tránh điều đáng tiếc lại xảy ra.thân

as08

Thành viên tích cực
SVC$
0
chia buồn cùng bạn nhé !lần sau chú ý, có thể e nhà bạn có tật tắm cóng .

chuyenkd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chắc con bạn bị trúng gió độc chết thôi bạn ah! chia buồn nhé!

ÂuSìGòn

Thành viên tích cực
SVC$
0
vào một buổi sáng đẹp trời sau khi rửa lồng sạch sẽ và cho thức ăn đầy đủ cũng như mọi ngày mình mang 2 chú chào mào cưng ra phơi nắng, và chợt nhận ra mấy cu cậu ngày nào bây giờ đã lớn thế này sao, thế là mình bắt đầu nghĩ đến việc tách 2 em chào mào ra bắt đầu cho chúng tập hót, sau khi chọn được các cành cây ưng ý và đã chuẩn bị xong chiếc lồng mình bắt đầu tách riêng 2 chú chim ra,mình bắt chú chim đẹp bỏ vào chiếc lồng mới, xong xuôi mình treo 1 chú đằng trước và 1 chú treo ở đằng sau nhà cho các chú bắt đầu tập hót, hình như chú chim sau khi được mình cho qua lồng mới thì khoái lắm chú ta lao vào học hót ngay sau khi nghe bác chim mồi hót thì chú cũng rít lên thật to ''wit wit wit'', mình cảm thấy hài lòng và sau khi vào nhà ăn sáng mình bắt đầu cùng ông chú đi xuống vườn nhứ chim, đến chiều về thì chỉ dính được con má đỏ nhưng do không có đem theo túi đựng nên mình có dùng cỏ rừng cột lại và trong lúc sơ hở em nó đã thẳng cánh cò bay không 1 lời từ biệt, về đến nhà đang lúc tiếc con chim vừa bị sẫy khi chợt nhìn lên chú chim yêu quý thì hỡi ơi không thể tin vào mắt mình chú chim yêu quý ngày nào bỗng dưng cắm đầu vào hủ nước thuỷ tinh, khi mình vừa cầm lồng xuống thì em nó đã tắt thở, mình chẳng biết làm gì hơn là đành cầm xác em nó ra vườn chôn, có lẽ vì ngày thường quá ham tắm mà cu cậu trượt chân vào hủ nước, do hủ thuỷ tinh quá trơn nên không thể nào thoát ra được ,thật đáng buồn chính là chú chim ổ một mà mình đã nuôi từ thuở còn lông ống, chú này lông cực mướt, đầu to, tướng tá oai vệ khi phơi nắng thì đứng thẳng người như chim mồi, và đặc biệt chú rất to con từ thưở nuôi chim đến giờ đây là chú chim con mà mình thấy đẹp nhất:a10:, hic hic có ai nuôi chim bị cảnh lạ đời này bao giờ chưa

mình nghĩ cũng có thể do chim chưa cứng, yếu chân quá , nhiều lúc cóng nước bạn to quá hoặc để nước cao quá : khi mình treo cóng nước thấp chim cúi xuống uong -> trượt chân or vì lý lo gió mạnh cắm đầu vô cóng giãy giụa không thoát ra được -> ngộp thở -> die.
thôi dù sao cũng chia buồn với bạn nhé lần sau cẩn thận hơn là okei thui.
thân !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom