Guest viewing is limited

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hôm qua đi bẫy than chơi , nhưng khi ra thăm lụp thì gặp e này , hỏi thì cũng không ai biết . Nay nhờ các cụ ....

hieumap cám ơn ....

Chúc cả nhà vui vẽ ......

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo em biết thì đây là Hoét đá nhưng vì nhìn hình chụp không rõ hết các phần cơ thể nên chưa xác định được là Hoét đá họng trắng hay Hoét đá. Đây là chim mái nhé cụ. Dưới đây là hình chim mái của từng loài, Cụ nhìn và phân biệt thử:

Hoét đá họng trắng: chim dài khoảng 19cm

Còn đây là Hoét đá: chim dài khoảng 21 - 23 cm

img_7273blue_rock_thrushrajarhatkolktawestbengalindia2nd_december2012.jpg

@tam_phan92: đây không phải tu hú vì tú hú có hình dáng chân đặc biệt - hai ngón trước và hai ngón sau, mỏ to và cong, mắt chim màu đỏ. Chim tu hú dài trung bình 43 cm nên khó có thể nhẩy vào lụp bẫy than.

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo em biết thì đây là Hoét đá nhưng vì nhìn hình chụp không rõ hết các phần cơ thể nên chưa xác định được là Hoét đá họng trắng hay Hoét đá. Đây là chim mái nhé cụ. Dưới đây là hình chim mái của từng loài, Cụ nhìn và phân biệt thử:

Hoét đá họng trắng: chim dài khoảng 19cm

Còn đây là Hoét đá: chim dài khoảng 21 - 23 cm

img_7273blue_rock_thrushrajarhatkolktawestbengalindia2nd_december2012.jpg

@tam_phan92: đây không phải tu hú vì tú hú có hình dáng chân đặc biệt - hai ngón trước và hai ngón sau, mỏ to và cong, mắt chim màu đỏ. Chim tu hú dài trung bình 43 cm nên khó có thể nhẩy vào lụp bẫy than.

bác này nói đúng rùi ko còn gì để nói nữa. chim mái ít khi nào dính lắm, toàn dính chim trống. mùa này mình dính 2 em trống rùi mà sau 1 tuần là lên đường. chim mái ít khi thấy lắm. đang còn 1 chú chim trống nữa mà bẫy xong nuôi khó sống quá nên từ nay ko bẫy mấy chú này nữa. ai có ý tò mò muốn nuôi thử thì mình khuyên ko nên nuôi em này khó sống+ tốn kém thời gian + mua sâu về chăm cũng cực. nói chung bẫy được 1 là thả 2 là thịt luôn cho nhanh....................

tam_phan92

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ở chỗ e ng ta hay gọi loài chim này là tu hú lắm,tu hú hay tò mò,chỗ e bẫy chim sâu hay chim Chào Mào hay oành ọach đít vàng là hay vào đá với ăn thịt sống nên hay dính lắm nhất là cái mùa chim sâu xanh nuôi con mùa này hay gặp lắm

phongQN

Thành viên tích cực
SVC$
0
con này thuộc dòng hoét đá đó bạn nó chỉ nhỏ hơn con mi một chút tùy loại hoét, còn tu hú thì to lắm lớn hơn con chim cưởng

phongQN

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim tu hú ở mình rất nhiều đến mùa sinh sản chúng thường bay trên cao và cất tiếng kêu tu hú - tu hú chắc vì thế mà nó có tên tu hú, tu hú ko biết làm tổ và thông thường nhất mình hay thấy là nó thường đẻ nhờ vào tổ cà cưởng, khu vực nào có tu hú thì tổ cà cưởng gần đó sẻ bị phá hết trứng và thay vào đó là trứng tu hú và tất nhiên sau này cưởng sẻ nuôi con của tu hú, mình ko có ảnh của tu hú chụp được nhưng có hình của nó lấy trên nét cho các bạn xem nó to hơn con cưởng chim con nó củng vậy khi nuôi chim con nó ăn rất nhiều nên ít người nuôi ( một loại chim khác củng hay đẻ nhờ vào tổ chim sâu nữa nhưng nhỏ hơn nhiều đó là chim tìm vịt )

tu hú con

phongQN

Thành viên tích cực
SVC$
0
clip chim tu hú
trong clip Chim trống có màu xanh đen bóng (glossy bluish-black), Chim mái có đầu màu nâu với những sọc màu hung đỏ

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom