Guest viewing is limited

baby_kill

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn nói chính xác quá! Chim chuyền, mép chưa biết nhiều sự đời nên rất sung. Nhưng mình vẫn né không cho thấy mặt chim thuần, nó đi gió, hót khí thế dù nuôi gần nhau. Do nhà mình bé, chứ nhà ai to, rộng, có thời gian làm em bã, nuôi xa chim thuần thì thích hơn nhiều. Mình thì mình nghĩ z.

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Khi con chim bổi chuyền đã thuần ở nhà. ( loại này rất dễ thuần) thì nó sẽ yên tâm ăn uống, như vậy dễ lên lửa hơn. khi đã lên lửa thì cho đi dợt mới tốt. khi mới ra hội có thể nó chưa quen nên chúng ta trùm lại gần về mới mở ra 1 phần áo lồng. dợt vài lần khi nó quen rồi thì mở lần và treo với chim còn yếu lửa. vì treo những con dữ cũng dễ bị đè. về giọng thì chim học giọng từ trong trứng. (cái này mình đã đọc đc tài liệu bên nước ngoafi) nên ít nhiều dù là chim mới nở chúng ta bắt về nuôi nó vẫn có giọng cơ bản của loài đó, riêng chim yến nó hót theo gen. trong quá trình sống nó sẽ học thêm giọng để thêm phong phú. chim chuyền mép thì đã có khá nhiều giọng rồi. chúng ta đi dợt để nó học thêm. cũng tùy con. có con hay thì nó hót siêng đảo giọng còn dở ít đảo giọng

Thân

chipxinh2609

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tại sao mình không chọn bả để nuôi ì lí do sau:
Khi bả sống ngoài rừng bản năng của nó là hót để báo hiệu cũng như thị uy kẻ muốn xâm phạm lãnh thổ của nó,chim trưởng thành thường có khu vực lãnh thổ riêng của nó,khi có kẻ khác xâm nhập thì nó hót để báo đây là lãnh thổ của ta không được ai xâm phạm,những con chim khac nếu vô tình xâm phạm thì khi nghe tiếng hót thì thường lảng tránh còn nếu như cố tình xâm phạm thì chắc chắn sẽ bị ăn đòn.Vậy nên con chim bả đã quen với việc chia lãnh thổ nên khi mới về nhà lúc có lửa chúng thường rất xung đấu hót để ra sức báo với địch thủ đây là lãnh địa của nó,nhưng đến thời gian thay lông thì chim mất lửa và thường không hót và trong thời gian này nếu như nhà có chú chim nào hót thì chắc chắn con bả này sẽ bị đè và cũng qua nhiều năm mình nuôi chim bả khi mới về có lửa chúng chơi tất tốt nhưng chỉ cần 1 mùa thay lông thì chúng rớt 1 cách thảm bại con nào ngon lắm cũng chỉ giám hót gió là cùng.
Còn chim chuyền thì khác lúc nhỏ chúng thường sống với bố mẹ hoặc anh em (sống bầy đàn)nên chúng chưa có khả năng khái niệm về vùng lãnh thổ,khi ta bắt về nuôi thì chúng vẫn thích nghi với việc có nhiều chim trong vùng lãnh thổ và thời gian chủ yếu chú ta là bắt trước những giọng mà chú ta nghe được.
Nói tóm lại nếu có sự lựa chọn thì mình chắc chắn sẽ chọn chuyền để chơi.
Hi bác Dũng vậy nếu nuôi 1 con thì nên nuôi chuyền hay bổi và chổ em cũng chả có điểm dợt lửa. Thân

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo ý kiến của mình thì mình nghiêng về nuôi chuyền hơn.

chipxinh2609

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hi anh em mới nuôi lửa hơn 1 năm nên kinh nghiệm còn kém lắm, mong anh giải thích hộ em nếu nuôi 1 con thì tại sao lại chon chuyền, và chổ em cũng không có chổ dợt để chim có thể học giọng nhiều.Thân

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Kính chào các bạn!

Mỗi loại chim hót đều có lối hót riêng... tánh nết/bản tánh riêng không loại nào như loại nào.
Nhưng trãi qua kinh nghiệm-hiểu biết-so sánh thì....

mình có đọc bài bên trang singapore mấy cao thủ bên đó chia sẻ rằng... chim CL thì tánh và nết nó khác với một vài loại chim khác như: Chào Mào hoặc... vẹt két.. thạm chí Chòe Than tuy là chim già chúng nhát và lâu thuần, nhưng chim con ta lại chơi với nó được và cả có thể chọc đá v.v.. còn CL thì khác... nó dạn lẹ khi từ rừng về. Nhưng nó không phải loại mà ta có thể chọc đá thò tay vọc vuốt v.v...

Khả năng giọng hót của loại CL thì các bạn chơi CL cũng đã rõ rồi. Chúng có thể bắt chước một vài loại chim khác. Vì vậy khi chim con lên cần có sự luyện giọng của chim già hót hay là vậy. Hơn nữa ở Singapore họ cũng nuôi con lên và đi thi cũng có giải... hoặc cả con chim của bạn nqdung nuôi ghép nhân tạo lên cũng vẫn có thể chơi được đó thôi. Nhưng với chim Già bổi rừng thì nó chỉ sợ là sợ người và điều kiện sống chưa quen mà thôi. Khi quen điều kiện sống và thuần thì nó tỏa. Còn chim con thuyền cần thời gian để mà lão luyện trưởng thành.

Điều này cũng như chim CM vậy... phần lớn ai cũng bảo chim già hay này nọ. Thật sự cũng có vài con con lên cũng hay vậy thôi. Nhưng nuôi con lên cần có tay nghề giỏi biết nhìn nhận mới là vấn đề. Ngày xưa đổi năm 90 ở ĐN cũng có 2 cụ mà tôi biết chơi cũng toàn CM tơ mà hic hic ra ngoài chơi mát trời ông Địa. Rõ ràng là sự cảm nhận tầm nhìn tay nghề rất chi là quan trọng là vậy.

thân mến,

Tuấn_Hn

"Để nhớ 1 thời ta đã yêu"
SVC$
0
Kính chào các bạn!

Mỗi loại chim hót đều có lối hót riêng... tánh nết/bản tánh riêng không loại nào như loại nào.
Nhưng trãi qua kinh nghiệm-hiểu biết-so sánh thì....

mình có đọc bài bên trang singapore mấy cao thủ bên đó chia sẻ rằng... chim CL thì tánh và nết nó khác với một vài loại chim khác như: Chào Mào hoặc... vẹt két.. thạm chí Chòe Than tuy là chim già chúng nhát và lâu thuần, nhưng chim con ta lại chơi với nó được và cả có thể chọc đá v.v.. còn CL thì khác... nó dạn lẹ khi từ rừng về. Nhưng nó không phải loại mà ta có thể chọc đá thò tay vọc vuốt v.v...

Khả năng giọng hót của loại CL thì các bạn chơi CL cũng đã rõ rồi. Chúng có thể bắt chước một vài loại chim khác. Vì vậy khi chim con lên cần có sự luyện giọng của chim già hót hay là vậy. Hơn nữa ở Singapore họ cũng nuôi con lên và đi thi cũng có giải... hoặc cả con chim của bạn nqdung nuôi ghép nhân tạo lên cũng vẫn có thể chơi được đó thôi. Nhưng với chim Già bổi rừng thì nó chỉ sợ là sợ người và điều kiện sống chưa quen mà thôi. Khi quen điều kiện sống và thuần thì nó tỏa. Còn chim con thuyền cần thời gian để mà lão luyện trưởng thành.

Điều này cũng như chim CM vậy... phần lớn ai cũng bảo chim già hay này nọ. Thật sự cũng có vài con con lên cũng hay vậy thôi. Nhưng nuôi con lên cần có tay nghề giỏi biết nhìn nhận mới là vấn đề. Ngày xưa đổi năm 90 ở ĐN cũng có 2 cụ mà tôi biết chơi cũng toàn CM tơ mà hic hic ra ngoài chơi mát trời ông Địa. Rõ ràng là sự cảm nhận tầm nhìn tay nghề rất chi là quan trọng là vậy.

thân mến,
Đúng như cụ nói thì một con chim hay không nhất thiết phải là một chú chim nuôi từ chuyền lên hay là bẫy ngoài thiên nhiên..Tất cả là phụ thuộc vào thời gian cũng như tố chất của con chim ạ..Con chim cũng giống như bản thân mỗi con người chúng ta vậy..muốn được thành tài thì phải có tố chất tốt cũng như là được sự dạy bảo học hỏi rèn luyện kỹ năng từ những người thày , những bậc cha chú đi trước truyền đạt lại kinh nghiệm sống..Có như thế mới trở thành 1 con người tài ạ ..:)

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
Chim bả thường cứng đầu cứng cổ hơn các em chuyền,vì còn non nên ta có thể uốn nắn từ từ còn mấy em già đầu rồi thì trước sau như 1 thôi bạn ah.mình cũng suy từ ta mà ra thôi nếu như từ nhỏ mà sống ở miền nào thì ta sẽ nói tiếng miền đó,còn khi đã già rồi thì có di chuyển đi đâu thì cũng nói giọng mẹ đẻ thôi.
Nếu như chỗ bạn không có chỗ dợt chim thì cũng đơn giản thôi,bạn lấy File Chòe Lửa hót bật lên cho chúng nghe,thời gian sáng từ 6h00 đến 8h00 chiều từ 17h00 đến 18h30 nhớ khi bật cho chúng nghe thì bật âm lượng vừa thôi bật to sẽ không có tác dụng đâu.và bạn cũng yên tâm 1 điều là chim con đã nghe và học giọng ngay từ khi mới sinh ra rồi nên chỉ cần thay lông mùa đầu tiên thì chúng sẽ hót được giọng bố mẹ đẻ của chúng thôi,đó là điều mình giám khẳng định với bạn.tuy nhiên để chơi chim chuyền mình phải kiên trì quan trọng giai đoạn đầu là tuyển lựa mình phải tuyển lựa những chú chim ưng ý về hình thể và để chú ta chơi xuất sắc thì cũng phải mất 2 mùa trở lên thì mới chơi đã mắt được trừ những con quá hay đã chơi hay từ mùa đầu , mình cũng đã sở hữu được vài chú như vậy?nhưng rất tiếc vì nhà nuôi chim đẻ nhiều nên không thể giữ lại những chú như vậy vì sợ nó phá chim đẻ.

chipxinh2609

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim bả thường cứng đầu cứng cổ hơn các em chuyền,vì còn non nên ta có thể uốn nắn từ từ còn mấy em già đầu rồi thì trước sau như 1 thôi bạn ah.mình cũng suy từ ta mà ra thôi nếu như từ nhỏ mà sống ở miền nào thì ta sẽ nói tiếng miền đó,còn khi đã già rồi thì có di chuyển đi đâu thì cũng nói giọng mẹ đẻ thôi.
Nếu như chỗ bạn không có chỗ dợt chim thì cũng đơn giản thôi,bạn lấy File chòe lửa hót bật lên cho chúng nghe,thời gian sáng từ 6h00 đến 8h00 chiều từ 17h00 đến 18h30 nhớ khi bật cho chúng nghe thì bật âm lượng vừa thôi bật to sẽ không có tác dụng đâu.và bạn cũng yên tâm 1 điều là chim con đã nghe và học giọng ngay từ khi mới sinh ra rồi nên chỉ cần thay lông mùa đầu tiên thì chúng sẽ hót được giọng bố mẹ đẻ của chúng thôi,đó là điều mình giám khẳng định với bạn.tuy nhiên để chơi chim chuyền mình phải kiên trì quan trọng giai đoạn đầu là tuyển lựa mình phải tuyển lựa những chú chim ưng ý về hình thể và để chú ta chơi xuất sắc thì cũng phải mất 2 mùa trở lên thì mới chơi đã mắt được trừ những con quá hay đã chơi hay từ mùa đầu , mình cũng đã sở hữu được vài chú như vậy?nhưng rất tiếc vì nhà nuôi chim đẻ nhiều nên không thể giữ lại những chú như vậy vì sợ nó phá chim đẻ.
Vâng cám ơn anh,nhưng em lại thắc mắc là nuôi chim chuyền lên mà không có Thầy dậy thì có thành tài được không anh vì em nghe nói không thầy đó mày làm nên cũng giống con người hả anh?Với lại khi hồi năm 2003 lúc em còn ở TP em cũng có gặp 1 nghệ nhân chơi chim cũng khá lâu, em có hỏi thì anh ấy cũng nói, e cứ thử 1 thằng giang hồ với 1 thằng công tử ra đánh nhau (đấu hót) thì ai hơn ,anh ấy so sanh chim giống người vậy đó mà hi,con chim chuyền thì so sanh như công tử còn con chim bả thì như thằng giang hồ vậy đó anh?nên em còn suy nghỉ không biết chom chuyền hay bổi.Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
So sánh như vậy e không ổn! Và hic hic bảo là nghệ nhân mà so vậy e không dùng đúng cách dùng để so sánh hoặc từ ngữ để dùng?

Người và chim thì khác nhau... đôi khi ta áp dụng kinh nghiệm của con người vào con chim e không phải. Như ơ trên tôi có nói.
Một con chim nó hay nhờ dĩ nhiên nó có tố chất và người chủ biết chăm biết nhìn nhận có kinh nghiệm chăm rèn luyện để nó lên. Còn con chim chả có tố chất đố người chủ cho giỏi chăm lên?

Chim bổi ư? hihi ôi bảo là chim hót chớ thật ra đâu phải em CL nào cũng hót hay? Đúng không nợ?
Con chim hót hay từ đâu ra:
-do gene di truyền cha mẹ...
-do vùng đó thổ nhưỡng và nhiều anh tài tạo đã giúp nó rèn luyện từ nhỏ...

Vì vậy cần lắm kinh nghiệm khi nuôi con chim. VD: một con chuyền 1 mùa lên chơi hay quá vào giàn hót ác đánh đuôi.. chạy cầu và có giải! Nhưng rồi sau đó chả có chơi được bao nhiêu nữa. Rõ ràng nó mới ra ràng cần thời gian chung đụng va chạm từ từ quen dần, để nó thấy bình thường mà thi thố. Nuôi con chim lên lửa căng hay thì dễ nhưng để nhìn con chim, nhận biết tâm trạng nó chơi biểu hiện như thế nào, nó đang ở lúc nào... đôi khi chỉ nghe lối hót của nó thì biết nó tâm trang or hiện tình của nó như thế nào mới khó. (Điều này không khó với người có nghề).

Ở nước ngoài nước mình... đều đã chăm chim chuyền lên và vẫn chơi tốt.
Chim già đâu có chắc rằng con nào cũng thành công? Cũng có vài em bỏ nước... giọng dở... bể... :D hoặc đủ cả...

Vì vậy chi chi cũng cần kinh nghiệm để ý nuôi dưỡng qua thời gian là vậy.

Như vậy mọi thứ bạn cần biết thì: nuôi chuyên tơ lên cần có thời gian lâu hơn 2 năm chẳng hạn... luyện dượt đúng cách, đúng là không có chim thầy thì khó mà nó phát triển giọng... nhưng cũng cần có kinh nghiệm luyện ra sao khi có chim thầy nữa.

Chúng ta chỉ bàn tới vụ luyện CL chuyền tơ lên ra hội chơi...để có giọng tốt và độ bền v.v... thôi nhé... chớ những gì tôi nói trên nếu áp dụng vào một vài loài chim khác... và chim mồi thì không hẵn được hihi chi ra cái đó. Vì khả năng hót đấu của con CL nó khác với khả năng thi thố của con CM và cu cu cù....

thân mến,

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim cũng như người, quan trọng là tố chất,thứ nhì là quá trình rèn luyện. Không phải cứ bổi là hay mà cũng k phải chim con là dở. Nhưng để nhìn ra được tố chất thì phải có nhiều năm kinh nghiệm, cầm qua nhiều con từ dở đến hay mới biết được.
Cũng như con người, k phải cứ thằng nào già rồi ra ngoài đời là cãi nhau giỏi, đánh nhau hay mà k phải thằng nào trẻ thì nó hiền lành, đánh nhau dở.
Con của ca sĩ thì nó sẽ có tố chất ca sĩ, dù ít hay nhiều tương tự là con nhà võ nó cũng sẽ có tố chất đó. Mấy thằng dân chợ đa phần ra đời đều nhanh mồm nhanh miệng hơn người bình thường ...

chipxinh2609

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vâng cuối cùng chim chuyền hay chim bổi thì cũng tố chất con chim.hi còn việc chọn em đã biết chọn bổi hay chuyền rồi (e sẽ chọn bổi )hi.còn việc chọn được con có tố chất không thì phải tùy duyên nữa.Cuối cùng cám ơn các bác đã cho em thêm nhiều kinh nghiệm hihihi

nttlove

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tại sao mình không chọn bả để nuôi ì lí do sau:
Khi bả sống ngoài rừng bản năng của nó là hót để báo hiệu cũng như thị uy kẻ muốn xâm phạm lãnh thổ của nó,chim trưởng thành thường có khu vực lãnh thổ riêng của nó,khi có kẻ khác xâm nhập thì nó hót để báo đây là lãnh thổ của ta không được ai xâm phạm,những con chim khac nếu vô tình xâm phạm thì khi nghe tiếng hót thì thường lảng tránh còn nếu như cố tình xâm phạm thì chắc chắn sẽ bị ăn đòn.Vậy nên con chim bả đã quen với việc chia lãnh thổ nên khi mới về nhà lúc có lửa chúng thường rất xung đấu hót để ra sức báo với địch thủ đây là lãnh địa của nó,nhưng đến thời gian thay lông thì chim mất lửa và thường không hót và trong thời gian này nếu như nhà có chú chim nào hót thì chắc chắn con bả này sẽ bị đè và cũng qua nhiều năm mình nuôi chim bả khi mới về có lửa chúng chơi tất tốt nhưng chỉ cần 1 mùa thay lông thì chúng rớt 1 cách thảm bại con nào ngon lắm cũng chỉ giám hót gió là cùng.
Còn chim chuyền thì khác lúc nhỏ chúng thường sống với bố mẹ hoặc anh em (sống bầy đàn)nên chúng chưa có khả năng khái niệm về vùng lãnh thổ,khi ta bắt về nuôi thì chúng vẫn thích nghi với việc có nhiều chim trong vùng lãnh thổ và thời gian chủ yếu chú ta là bắt trước những giọng mà chú ta nghe được.
Nói tóm lại nếu có sự lựa chọn thì mình chắc chắn sẽ chọn chuyền để chơi.
Tùy theo con bạn ơi
Mình nuôi đủ thứ, từ chuyền, mép, bổi và chim đã thuần vài mùa chia lại của ae chung cội
Có khi số lượng lên đến gần 20 con, đè thì cũng có đè nhưng con bị đè thì cũng có mép lên, chuyền lên thậm chí cả chim đã thuần vài mùa chứ ko riêng gì bổi lên đâu
Lúc sau này mình chỉ giữ lại khoảng 2 3 con ưng ý nuôi, ko nuôi nhiều nữa vì chẳng có time và nuôi như vậy chẳng có con nào thật sự căng lửa và tốn kém thêm
Còn bổi và mép thì 1năm làm 2e bổ sung để coi có triển vọng ko và mình thấy nó cũng chơi đùng đùng chứ có bị đè khi thay hết mùa lông đâu bạn
Riêng chuyền thì mình ko chơi nữa vì nết chơi nó nãn lắm, 10con chuyền thì hết 9con nết tầm bậy rồi, dáng dấp thì cũng ko ưng ý nữa và phải qua mùa 3 hoặc 4 mới chơi ổn định được, mặc dù là có lửa thầy đẳng cấp dẫn nó suốt 2 mùa
Còn bổi thì bạn chỉ cần thuần và dợt mùa đầu hoặc chậm nhất mùa 2 là có thể đem đi thi rồi
Vài lời chia sẻ
Thân

dungpro83hd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Em đang chuẩn bị chơi choè lửa, nên chơi chim con hay chim chuyền ?

nếu bạn bắt đầu chơi Lửa thì theo mình bạn nên chơi loại Lửa mép.Chòe Lửa khá dễ thuần chứ không phức tạp như CM đâu.Lửa bổi khoảng 3 đến 4 tháng là tàm tàm đứng lồng rồi.mà nuôi ko vất vả như chim non.Điều quan trọng là thuần chim bổi xong thì bạn đc thưởng thức chất giọng thiên nhiên tuyệt vời của em nó.còn chim non thì.....chán nắm.thân !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom