Guest viewing is limited

nowhy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ột con chim gáy được đánh giá là chim hay khi phải có đủ: chu, lèo, vấp nhưng rất hiếm con gáy nào có cả chu lèo vấp
Khi gáy trận chim nằm xuống sàn lồng và máy nhẹ hai cánh và gáy: cúc cu cu, cúc cu cu liên tục có khi hàng giờ đồng hồ
Chỉ khi chim gáy thật căng mới có kiểu này, và đầu nó chúc hẳn xuống đáy lồng người ta hay gọi là Sà cầu máy cánh.
Thường thì bất cứ giống chim nào cũng có thời điểm sung mãn và trùng, chim gáy ko ngoại lệ, khi mình nuôi thì gáy căng được như thế này chỉ có thời điểm nhất định thôi
+ Chu: là khi gáy trận sau ba tiếng cúc cu cu thì thừa hơi và thêm 1 tiếng cu rất nhẹ
VD Cúc cu cu, Cúc cu cu..cu,Cúc cu cu..cu
+ Lèo: là khi gáy trận sau ba tiếng cúc cu cu con chim gáy thêm 1 nhịp cục cù cù hoặc cục cù gần giống với tiếng gù nhưng nhanh hơn. VD Cúc cu cu, Cúc cu cu… Cục cù cù. Đa số chim thỉnh thoảng mới ra lèo rất hiếm con có lèo dặm tức là gáy Cúc cu cu, cục cù cù, Cúc cu cu, Cục cù cù liên tục.
+ Vấp: Khi gáy tiếng trận đột nhiên con chim ngừng như bị ai đó chẹp ngang cổ họng sau đó lại lên tiếng trận bình thường. Vd Cúc cu cu, cúc…….,cúc cu cu
+ Dặm (Dặt?): Khi gáy tiếng trận sau ba tiếng cúc cu cu chim thêm vào 1 hay 2 tiếng gù: cù… grù (vd: cúc cu cu, cù … grù cúc cu cu, cù … grù). Chim mồi gáy dặm nhiêù làm cho chim rừng rất mau nổi nóng.
*** các bác thử nghe đoạn video clip này nha xem xem có chu,lèo,vấp,dặm không
chúc các bác vui vẻ!!!!!!!:a12:

<embed type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" src="http://s51.photobucket.com/flash/player.swf?file=http://vid51.photobucket.com/albums/f375/nowhy1988/Video002.flv" height="361" width="448">

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

xxxbopy

Thành viên tích cực
SVC$
0
Video clip của bác không coi được roài bác nowhy ơi! bác xem lại nhé!

nowhy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng không bít sao nữa bác chịu khó kích zo xem cũng được mà

trangbangboy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con này có chu,có kèm,không có vấp.Nhưng chắc là Ngọc để chim ở nhà phải không?Có những con khi ở nhà không vấp nhưng khi đi đánh thì khác.Khi nó gáy trận mà nó thấy bổi xuất hiện hay bổi nhúc nhít thì nó sẽ vấp thôi.Mồi của Ngọc hay của ai đấy?:a35:

nowhy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ah con này của ngọc ,nhã xem lại đi nó còn lèo với vấp nữa đó. không có chim đấu nên nó không xổ giọng nhieu đó

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim của bác trong tiết tấu của giọng gáy có: chu, lèo (đơn), vấp. Mình không nghe thấy dặm
Dặm: chim gáy trận nhưng phá lèo liên tục, liên tục. Ví dụ: cục cù cù, cù cù. cục cù cù, cù cù.cục cù cù, cù cù
Hoặc: cúc cù cu, cục cù cù. cúc cù cu, cục cù cù.cúc cù cu, cục cù cù....nhớ là phải liên tục như vậy mới được tính là dặm.
Chim của bác thi thoảng mới ra tiếng lèo đơn: Cúc cù cu, cù cu thôi, có tiếng vấp, có tiếng chu bác ạ!

nowhy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác thấy bác gáy đó gáy giọng gì vậy??
có chu lèo vấp vậy bác gáy này bắt chim có nhanh không

victory_hn

Học, học nữa, học mãi!...
Thành viên BQT
SVC$
0
Hi,
Cho mình hỏi với, làm thế nào có thể copy được tiếng cu gáy của Nowhy nhỉ? Ai biết chỉ giúp mình với nhé,
Mình mới mua 01 cu gáy, hiện tại cũng chưa hiểu là thế nào nữa. Hôm trước có nghe nó gáy 1 lần rùi (hình như là cù cu cu thì phải). Từ hôm xem tài liệu của mọi người nói về cu gáy đến nay thì chưa thấy nó gáy lần nào. Hôm nào mình sẽ chụp hình nhờ anh em xem giúp mình với nhé,
Thanks,

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Các bác cho em hỏi, con gáy nhà em nó gáy giọng rất to, vang nhưng chỉ 3 tiếng chậm rãi như: Cúc cù cu.., cúc cù cu.., Cúc cù cu mãi. Đôi khi em nó lại gáy Cù cúc cu.., cù cúc cu, cù cúc cu ... Như vậy là giọng gì ạ. Ngoài ra em nó thường xuyên thấy người thì gù, gù, gù liên hồi.

Các bác đừng cười nha, em mới mua gáy và chơi ạ nên đang mù tịt. Xin cảm ơn

huanpham

Vô thường
SVC$
0
Theo như mô tả thì chim của bác là Cu khách hoặc sắp thành Cu khách (Gù người), đang rất căng, và nó Cúc cụ cù.. suốt là vì Em nó đang xa cầu máy cánh (chim sung mới có chiêu này).
Còn giọng gì thì nghe trực tiếp mới biết được, nhưng nó gáy lớn và vang thì có thể là giọng đồng hoặc đồng pha.
Thân

locabc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thưa các bác, locabc đã nghe chú gáy của bác nowhy, theo locabc nghĩ, chú gáy của bác ấy không có chu, Chỉ có vấp ở 4:29 và 4:15 có ngọng ở 3:36 và lèo (trong nam gọi là kèm thì phải) ở 0:05 của clip
Các bác nghe thử file này của cuongnv_cnmt bêbn ABV nhé, đây là chú chim điển hình về giọng chu đó (có chu đôi đàng hoàng)

<embed width="448" height="361" type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" src="http://i290.photobucket.com/player.swf?file=http://vid290.photobucket.com/albums/ll263/cuongnvcnmt/Video005.flv">

nowhy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng thấy nó bác gáy của em không có chu còn lèo vấp dặm thì có

NongConghoan

Thành viên mới
SVC$
0
em nghe nhưng chưa biết phân biệt giọng của chim cu gay mà loại này em rất thích. nhà em có một con gáy mồi mà nó gáy xuốt ngày mà đổi giọng liên tục mà em chưa biết phân biệt.

huyvt77

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác cho em hỏi, con gáy nhà em nó gáy giọng rất to, vang nhưng chỉ 3 tiếng chậm rãi như: Cúc cù cu.., cúc cù cu.., Cúc cù cu mãi. Đôi khi em nó lại gáy Cù cúc cu.., cù cúc cu, cù cúc cu ... Như vậy là giọng gì ạ. Ngoài ra em nó thường xuyên thấy người thì gù, gù, gù liên hồi.

Chú cu gáy của bác là chú cu khách,chỉ để nghe chơi ở nhà thôi không đi bẫy được....nó gáy trận đấy(thúc),chú ta khi xung lên thì gáy như thế đó bác à.
Chúc bác vui!

BachDiep2006

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đây là con cu đủ giọng điệu hiếm có bây giờ, các bạn chú ý nhé
chu là gì : khi gáy vào trận sau tiếng cục cù cu, hay cụ cu thì sau tiếng đó có thêm tiếng cu nhẹ. Đừng nhầm là khi con gáy gọi có tiếng cu sau đó là tiếng thừa của cu gáy. Con gáy này có chu đôi
ngọng là gì: thế này là đảo này cục cù cu, cục cu, cục cù cu.
Lèo là gì: cục cu, cục cu, cục cúc cu, cục cu, cục cu.
Ngọng là sau tiếng cụ cù cu thì tiếng cục cu nghe hơi nhỏ va meo tiếng 1 chút. Ở chú chim này nghe không rõ lắm.
Con chim giọng thổ đặc rất dữ chim, nếu đi đánh thì khg đánh được chim dữ quá

khoenchichchoe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thưa các bác, locabc đã nghe chú gáy của bác nowhy, theo locabc nghĩ, chú gáy của bác ấy không có chu, Chỉ có vấp ở 4:29 và 4:15 có ngọng ở 3:36 và lèo (trong nam gọi là kèm thì phải) ở 0:05 của clip
Các bác nghe thử file này của cuongnv_cnmt bêbn ABV nhé, đây là chú chim điển hình về giọng chu đó (có chu đôi đàng hoàng)

<embed width="448" height="361" type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" src="http://i290.photobucket.com/player.swf?file=http://vid290.photobucket.com/albums/ll263/cuongnvcnmt/Video005.flv">

Đây là chim thúc lợi chứ chẳng có bài bản gì (chẳng được liệt vào hàng bài bản), trong nam người ta kiêng kị nhất là loại chim này, dù có hay cách mấy cũng thả họặc bán

Cafeda

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim của bạn gáy to, chậm như thế này: cúc cù... cu, cúc cù..cu,.... như vậy là bổ ba nếu nói theo kiểu miền bắt (phải không các bác). miền Nam gọi là chiêu trơn. Một số nơi gọi là cụt hậu (cúc cù cu... cu là: bổ bốn, hậu đơn (một), còn nếu cúc cù cu...cu...cu: là bổ năm, hậu đôi......). Còn tiếng gáy bạn tả cù cúc cu..., cù cúc cu... (nhanh hơn tiếng chiêu) là tiếng gáy trận, miền Nam gọi là thúc. Chim hay thúc tức chú ta đã sung.... Còn thấy người là gù là nghiền người rồi, một số người nuôi chim khách cứ thấy người là gù thôi. Thân.

sâu-vàng

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ột con chim gáy được đánh giá là chim hay khi phải có đủ: chu, lèo, vấp nhưng rất hiếm con gáy nào có cả chu lèo vấp
Khi gáy trận chim nằm xuống sàn lồng và máy nhẹ hai cánh và gáy: cúc cu cu, cúc cu cu liên tục có khi hàng giờ đồng hồ
Chỉ khi chim gáy thật căng mới có kiểu này, và đầu nó chúc hẳn xuống đáy lồng người ta hay gọi là Sà cầu máy cánh.
Thường thì bất cứ giống chim nào cũng có thời điểm sung mãn và trùng, chim gáy ko ngoại lệ, khi mình nuôi thì gáy căng được như thế này chỉ có thời điểm nhất định thôi
+ Chu: là khi gáy trận sau ba tiếng cúc cu cu thì thừa hơi và thêm 1 tiếng cu rất nhẹ
VD Cúc cu cu, Cúc cu cu..cu,Cúc cu cu..cu
+ Lèo: là khi gáy trận sau ba tiếng cúc cu cu con chim gáy thêm 1 nhịp cục cù cù hoặc cục cù gần giống với tiếng gù nhưng nhanh hơn. VD Cúc cu cu, Cúc cu cu… Cục cù cù. Đa số chim thỉnh thoảng mới ra lèo rất hiếm con có lèo dặm tức là gáy Cúc cu cu, cục cù cù, Cúc cu cu, Cục cù cù liên tục.
+ Vấp: Khi gáy tiếng trận đột nhiên con chim ngừng như bị ai đó chẹp ngang cổ họng sau đó lại lên tiếng trận bình thường. Vd Cúc cu cu, cúc…….,cúc cu cu
+ Dặm (Dặt?): Khi gáy tiếng trận sau ba tiếng cúc cu cu chim thêm vào 1 hay 2 tiếng gù: cù… grù (vd: cúc cu cu, cù … grù cúc cu cu, cù … grù). Chim mồi gáy dặm nhiêù làm cho chim rừng rất mau nổi nóng.
*** các bác thử nghe đoạn video clip này nha xem xem có chu,lèo,vấp,dặm không
chúc các bác vui vẻ!!!!!!!:a12:

<EMBED src=http://s51.photobucket.com/flash/player.swf?file=http://vid51.photobucket.com/albums/f375/nowhy1988/Video002.flv width=448 height=361 type=application/x-shockwave-flash wmode="transparent">

theo mình nghe thì con chim này:
- tròn tiếng ,hơi tốt nhưng chỉ bắt gối( tiếng bắt nhanh, bắt dồn ) nhưng kg có bài
nếu 1 con mồi dàn ngoài như vậy củng tạm ổn , nhưng phải có dàn rước tốt và trong gù cứng là OK

eddy72

Thành viên mới
SVC$
0
Bác locabc nhận xét rất đúng với ý kiến của mình. chỉ khác chút là con chim của nowhy này theo mình chưa có lèo mà mới là dặm và có một chút đảo giọng thôi. nhưng tần suất xuất hiện của âm sắc chưa theo bài bản lắm nên bạn cố gắng dành chút thời gian cho chú em này đi tập thường xuyên như vậy, mới tăng kỹ năng bài bản. mà theo mình đoán tuổi đời chú này chắc chưa quá 3 năm và là cu non nuôi lên không biết có phải không? còn nói chung là để thẩm âm mình mới dám khẳng định là giọng thổ pha thôi, còn tế nhị mà nói chú gáy này mà âm vực tốt và căng hơn rất có thể là thổ đồng pha.... mạn phép :a43:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom