Guest viewing is limited

chichchoethan_2808

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác cho em hỏi cách ủ dầu cho lồng lên màu vàng tươi.Và dùng loại dầu gì?Giá cả bao nhiêu???:a43::a43::a43:

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Các bác cho em hỏi cách ủ dầu cho lồng lên màu vàng tươi.Và dùng loại dầu gì?Giá cả bao nhiêu???:a43::a43::a43:

Mình cũng đang tập ủ dầu cho 4 cái lồng khoen ở nhà, nhưng mình ủ cho lên màu đỏ nhẹ, chứ ko thích màu vàng tươi lắm.

Dầu mình xài là loại dầu thắng tay xe máy (giá 5k, giống nước sting dâu)

Nếu bạn muốn màu vàng tươi thì thử dùng loại 3k xem sao. Chúc bạn thành công ^^

thanhtung_68703

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em có thể rã củ nghệ tươi hòa chung ít nước ấm rồi quét vô lồng, đem phơi nắng khô. làm vậy chừng 3 lần sẽ lên được mầu vàng tươi ngay thôi. Chúc em ủ được chiếc lồng với màu vàng tươi ưng ý.
Thân!

ngo_phuong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng đang quan tâm đến vấn đề này,anh em nào có kinh nghiệm chia sẽ với...! Thân...!

titan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn có thể cọ sạch lồng, đem phơi khô rồi dùng dầu máy khâu để ủ, lồng sẽ lên màu rất đẹp

^PhiSon^17

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng đang tập ủ dầu cho 4 cái lồng khoen ở nhà, nhưng mình ủ cho lên màu đỏ nhẹ, chứ ko thích màu vàng tươi lắm.

Dầu mình xài là loại dầu thắng tay xe máy (giá 5k, giống nước sting dâu)

Nếu bạn muốn màu vàng tươi thì thử dùng loại 3k xem sao. Chúc bạn thành công ^^
loại dầu thắng tay xe máy mình mua ỡ đâu zậy bác...và thời gian ũ là bao lâu, mình nên quét bao nhiu lần, chút thắc mắc bác thông cảm nhé

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
loại dầu thắng tay xe máy mình mua ỡ đâu zậy bác...và thời gian ũ là bao lâu, mình nên quét bao nhiu lần, chút thắc mắc bác thông cảm nhé

Bạn có thể lại khu Lạc Son (đường Lý Nam Đế) hỏi mua. Giá 5-6k, mua loại màu đỏ (sting dâu) quét cho đẹp

Vì mình chỉ quét sơ nên thường phơi 1 nắng, xong là xài luôn ko cần cọ rửa. Còn quét bao nhiêu lần thì tùy vào mỗi người, mình thì quét 1 lần...lâu lâu quét thêm lần nữa.

luongtq482

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
- Bạn có thể mua dầu phanh ô tô nhãn hiệu D32 màu đỏ
- Lấy bàn trải, trải cho lồng sạch sau đó phơi khô rồi quét dầu phanh ô tô lên rồi phơi khô. Quét lại khoảng 3 lần là được.

vantuyen

Thành viên mới
SVC$
0
mấy cách này hay đấy em chưa thử mà thấy các pác nói rất hay :a01:

hathach001

Thành viên tích cực
SVC$
0
Có 1 loại dầu cũng cho ra màu vàng đẹp bạn ra tiệm bán xăng dầu lớn mua dầu Đi Ô pha với vôi ăn trầu. Đánh lên màu cũng rất đẹp đó. Chúc may mắn

khuoukhuoumimi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Về vấn đề này mình có đọc qua bên VinhtoDay của mấy anh trong nghệ an có dậy cách nay pos lại mọi người tham khảo .
Bài viết được sưu tầm từ wedsite AROWANA . Và chính bản thân mình đã sử dụng , thấy cũng khá là yên tâm . Nên muốn chia sẻ cùng mọi người .

- Khi chơi chim và đi giao lưu em thấy có nhiều bác làm màu lồng nhưng không hiệu quả hoặc có lên được màu thì lại bị lem nhem, nay xin bày ra một cách làm màu để có được màu đỏ của một chiếc lồng cổ thật sự và không lo bay màu hay bạc :: ( yêu cầu cần sự tỉ mẩn và kiên trì )

+ Bước đầu : Nước chè đặc, nước chè sau khi pha thật đậm đặc chưa thể quét được ngay- để khoảng 1-2 ngày cho nước chè xuống màu và trở nên đặc quánh thì có thể quét lên lồng. Ban đầu quét sẫm toàn bộ lồng và để khô ráo hẳn hoặc phơi nắng cho chè ngấm vào trong tre, sau đó đem ra cọ với nước thật sạch khi cọ xong lồng đã đậm màu nhưng vẫn chưa đẹp
+ Bước hai : Lồng sau khi cọ xạch rồi tháo rời từng bộ phận lồng để chuẩn bị bước quyết định,
Các bạn mua một hộp xi đánh giầy màu nâu, và 1 lít dầu hỏa => đổ dầu hỏa vào khay và lấy một chút xi ra hòa cùng sao cho dầu hỏa có màu nâu nhẹ là được, rồi chậm chậm quét nhẹ nhàng lên lồng , lúc đầu màu xuống đã đều và rất hợp nhãn rồi nhưng cứ bình tĩnh,
Sau khi quét xong nước 1 từng chi tiết thật đều bạn lại tiếp tục đem ra nắng hoặc để cho khô, khi khô hẳn thì lại tiếp tục dùng bàn chải đánh tất cả với nước, màu vẫn giữ lại và kô bị mất hếtm nhưng dĩ nhiên là sẽ nhạt đi một chút ít
Tiếp tục làm lại từ 3-5 lần như với cách trên , nhưng sau mỗi lần pha thêm lượng xi vào dầu hỏa, đền lúc đánh bàn chải với nước , lồng giữ nguyên màu nâu đậm là có thể dừng quét được rồi, khi này màu đã ăn chặt vào tre không thể đánh sạch đi được nữa, thì đem phơi lồng trong 2 ngày .
+ Bước ba : tạo đỏ cho lồng - khi lồng đã có màu nâu đậm và đã khá đẹp thì là lúc tạo thêm mau một lần cuối cùng, bạn ra ngoài mua một hộp dầu nhớt xe máy loại có màu đỏ rượu vang , về quét bằng chổi vẽ, quét lên lồng một lần cuối và để cho đến khi lồng khô hẳn thì ghép lại lồng , lúc này màu đã rất đẹp rồi, bạn sẽ thích ngắm cả ngày .........
Nếu làm đúng quy trình và thật cẩn thận bạn sẽ có một chiếc lồng màu đẹp như lồng trong ảnh đây

<TABLE id=ncode_imageresizer_warning_6 class=ncode_imageresizer_warning width=640><TBODY><TR><TD class=td1 width=20>
</TD><TD class=td2 unselectable="on">This image has been resized. Click this bar to view the full image. The original image is sized 800x600 and weights 98KB.</TD></TR></TBODY></TABLE>

Cách làm bóng tang và nan lồng : Trong ảnh dưới là chiếc lồng chào mào TQ của mình, chiếc phía trước là chiếc chưa được đánh bóng tang và chiếc đằng sau là chiếc đã qua sử lý , có thể thấy tàng lồng phía sau bóng đẹp hơn nhiều, nếu làm thêm công đoạn này khi đã có chiếc lồng đỏ quạch thì tuyệt

<TABLE id=ncode_imageresizer_warning_7 class=ncode_imageresizer_warning width=640><TBODY><TR><TD class=td1 width=20>
</TD><TD class=td2 unselectable="on">This image has been resized. Click this bar to view the full image. The original image is sized 800x600 and weights 120KB.</TD></TR></TBODY></TABLE>

- Cũng rất đơn giản thôi, chỉ cần ra phố hàng Hòm ở các cửa hàng bán sơn hoặc vecni hỏi mua sáp bóng, sáp này có dạng bánh tròn như cái bát con và có mầu da cam, bạn dùng sáp này bôi lên tang và nan lồng , sau đó để khoảng 10 phút rồi dùng giẻ khô kì mạnh cho sạch, làm thêm một vài lần cho đến khi tang và nan lồng đạt đến độ bóng bạn thích, chuẩn nhất là bôi sáp lên cái bông máy phớt rồi đưa tang lồng lên máy đánh, khi đó tàng lồng sẽ rất nhẵn và đẹp màu ,
Đây là 2 cách làm đẹp và bảo quản lồng của mình, chúc các bạn thành công và có chiếc lồng quý đẹp

<!-- / message --><!-- sig -->__________________

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom