Guest viewing is limited

mambo

Thành viên mới
SVC$
0
Chào các bạn !!! mình là thành viên mới của diễn đàn. mình mới bắt 1 em Chào Mào..tướng tá và giọng hót thì mình rất vừa ý. theo lời người bán thì em này là bổi nuôi lên khoảng hơn 1 năm lồng. tuy nhiên sao em nó vẫn còn nhát lắm...!!! cầm lồng di chuyển là em nó tung liền, tung như chim bổi mới bắt về vậy!!!!! tuy nhiên nếu đứng cách lồng khoảng hơn 1.5m trở đi là em nó đứng cầu bình thường và vẫn hót ko có biểu hiện cụp mào sợ !!! khi cho đấu đá thì mình có cảm giác em nó vẫn chưa dám thể hiện hết khả năng của mình hay sao đó vì cũng bung cánh nhưng ko rộng như mấy em khác vẫn còn cảnh giác mọi thứ xung quanh !!!!!!!!
vậy mấy bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi với 1 em bổi nuôi hơn 1 năm lồng mà vẫn còn nhát như vậy thì có phải do bản tính em nó là như vậy và ko thể dạn được hay ko ???? có nên đưa em nó vào lồng nhỏ ép cho dạn như chim bổi mới về ko ?? hay là anh em có cách nào khác tư vấn cho mình với???
bởi vì tính mình kỳ lắm cứ đụng tới lồng là tung kiểu đó sợ có ngày mình nổi điên quăng..... cái lồng luôn thì khổ nữa!!!! và cũng tại mình có nuôi 1 em bổi khoảng 4 tháng nhưng rất mau dạn hiện giờ cầm lồng đã đứng cầu đôi lúc chỉ nhảy cho có lệ thôi và móc ra là chơi liền....bởi vậy nên mình ko hiểu sao em kia nuôi hơn 1 năm mà vẫn nhát quá.!!! mình mới chơi Chào Mào khoảng gần 2 năm thôi nên chưa có kinh nghiệm gì....nhờ mấy bạn tư vấn dùm. thank,s

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
con Chào Mào của bạn nhát thì có nhìu nguyên nhân xảy ra.
- chim bạn mặc dầu nuôi hơn một năm nhưng nuôi ngoài tiệm. chim đc nuôi tập trung, chủ tiệm chỉ nuôi cho sống thôi chứ ko chăm sóc kỹ. mà yêu cầu khi chơi chim (cài gì cũng vậy) cần có nhìu thời gian chăm sóc, làm quen như vậy chim có thể mới dạn đc. chứ thực nếu nuôi chim mà cứ bỏ nước, thức ăn rồi treo đó hết lại bỏ vào thì nuôi suốt đời nhát vẫn nhát.
- có thể chim bạn là con chim bổi già rừng nên khó thuần, nhưng ko phải là không thể chỉ cần có thời gian và kiên nhẫn thôi. thường thì con chim già rừng thì nó lâu thuần nhưng nó mau chơi, khi chơi thì ko sợ con nào, giọng hót thì rất hay, mặc dầu hơi nhát thôi
- có thể chim bạn bị hoảng người. do trong tiệm chim có người bắt chim nhìu hoặc đã nhìu lần bắt nó nên nó hoảng người
vài lời góp ý có thíu sót thì ae bổ sung
thân
thanhbonsai

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Theo như Bạn nói thì chưa chắc chú này đã nuôi 1 năm vì thông tin không rõ ràng....và nếu 1 năm mà hoảng và có biểu hiện cụp mào thì chắc là do mới bị hoảng nên mới vậy và mới nhảy thúc đầu....

Còn việc con chim nhanh dạn hay lâu là cũng tùy con và việc nhảy thúc đầu hay khôn biết giữ đầu , đuôi cũng là cái nết con chim...

Bạn cứ nuôi và theo dõi 1 thời gian cho chim quen nhà, quen chủ, lúc đó nó ra sao Bạn nói thì anh em nhận xét sẽ đúng hơn...

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mũ lân của em đó các bác xem và cho vài lời nhận xét.

Em này em mới nuôi đc mấy tháng lên vẫn chưa đc cang cho lắm. đây là hình ảnh của em nó.

thêm nữa nhé
nữa nhé
bắn them phát nữa rồi nghỉ
hình ảnh này do em chụp bằng DT lên chất lượng ảnh ko được tốt cho lắm anh em thông cảm nhé:a44:

mambo

Thành viên mới
SVC$
0
con chào mào của bạn nhát thì có nhìu nguyên nhân xảy ra.
- chim bạn mặc dầu nuôi hơn một năm nhưng nuôi ngoài tiệm. chim đc nuôi tập trung, chủ tiệm chỉ nuôi cho sống thôi chứ ko chăm sóc kỹ. mà yêu cầu khi chơi chim (cài gì cũng vậy) cần có nhìu thời gian chăm sóc, làm quen như vậy chim có thể mới dạn đc. chứ thực nếu nuôi chim mà cứ bỏ nước, thức ăn rồi treo đó hết lại bỏ vào thì nuôi suốt đời nhát vẫn nhát.
- có thể chim bạn là con chim bổi già rừng nên khó thuần, nhưng ko phải là không thể chỉ cần có thời gian và kiên nhẫn thôi. thường thì con chim già rừng thì nó lâu thuần nhưng nó mau chơi, khi chơi thì ko sợ con nào, giọng hót thì rất hay, mặc dầu hơi nhát thôi
- có thể chim bạn bị hoảng người. do trong tiệm chim có người bắt chim nhìu hoặc đã nhìu lần bắt nó nên nó hoảng người
vài lời góp ý có thíu sót thì ae bổ sung
thân
thanhbonsai

Không bạn ơi ! chim mình là chim mua lại của người chơi nhà họ cũng rất nhiều Chào Mào! nhìn sắc lông và nghe giọng hót thì ko thể nói là họ ko biết chăm được vì chim rất đẹp và giọng sổ rất hay ( chim đồi thái lan ở cẩm mỹ đồng nai đó bạn ), đúng như bạn nói em này chắc là do bổi già mùa nên khó thuần !!!! vì nhìn mặt em nó có vẻ già dặn tách đỏ bản to dày...hôm rồi mình thả em nó vào lồng bẫy em nó tung rầm rầm làm rớt mấy cộng lông cánh và đuôi ôi thôi lúc bắt về đẹp lạ giờ thì rớt lông cánh 1 bên nhìn buồn cười thật!!! nếu em nó mà giọng ko hay dáng ko đẹp chắc cho về trời rùi ..hê.he...
- Sẵn đây các bạn cho mình hỏi ! mình có nuôi một em bổi hơn 4 tháng lồng, hiện rất dạn cầm lồng chỉ nhảy sơ ( đôi lúc còn đứng yên nếu cầm thật nhẹ nhàng ), và hót sổ chí chóe rồi, treo ra là hót gặp chim sẻ bay tới là ché.....
Vậy giờ mình tập cho qua lục bẫy được chưa ???? cho qua lục bằng cách nào ??? vì sao mình thấy cái lục nó nhỏ quá !!!! qua sợ em nó hư lông hết và sợ em nó hoảng lại thì toi công nữa !!!!! chủ yếu là cách đưa em nó qua lục bẫy làm sao để em nó ko bị hoảng đó !!!!!

Mình chơi nhưng chưa bao giờ đi bẫy cả nên muốn thử đi coi cảm giác thế nào đó mà !!! nghe nhiều người nói phê lắm mà !!!

king301

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim đứng lồng, chịu đấu và ra giọng ổn định là có thể cho vào lồng bẫy đc rồi. Cách chuyển chim từ lồng nuôi sang lồng bẫy đơn giản nhất là bạn lùa chim vào lồng tắm, sau đó mới lùa chim vào lồng bẫy. Ban đầu chim ở lồng bẫy có thể nhảy thậm chí chảy máu rụng lông nhưng dần dần sẽ quen lồng bẫy thôi. Lần đầu đi bẫy bạn nên đi vào sáng sớm( thời điểm mà chim xung nhất) chỉ treo lồng chỗ thấp và ko nên đi bẫy lâu quá vì lần đầu chủ yếu làm cho chim quen với môi trường mới. Những lần sau thì bạn có thể tăng dần thời gian cũng như thay đổi địa điểm, cách treo lồng bẫy. Cứ như thế dần dần bạn sẽ có một chú mồi ổn định. Chúc bạn thành công.

mambo

Thành viên mới
SVC$
0
Chim đứng lồng, chịu đấu và ra giọng ổn định là có thể cho vào lồng bẫy đc rồi. Cách chuyển chim từ lồng nuôi sang lồng bẫy đơn giản nhất là bạn lùa chim vào lồng tắm, sau đó mới lùa chim vào lồng bẫy. Ban đầu chim ở lồng bẫy có thể nhảy thậm chí chảy máu rụng lông nhưng dần dần sẽ quen lồng bẫy thôi. Lần đầu đi bẫy bạn nên đi vào sáng sớm( thời điểm mà chim xung nhất) chỉ treo lồng chỗ thấp và ko nên đi bẫy lâu quá vì lần đầu chủ yếu làm cho chim quen với môi trường mới. Những lần sau thì bạn có thể tăng dần thời gian cũng như thay đổi địa điểm, cách treo lồng bẫy. Cứ như thế dần dần bạn sẽ có một chú mồi ổn định. Chúc bạn thành công.

- Thank,s bạn! Vậy là qua lồng bẫy chắc chắn em nó sẽ hoảng tung và nhát lại đúng ko bạn !!!!!!!!!! bởi vậy nên mình cứ lưỡng lự nữa muốn tập cho qua lồng bẫy nữa ko muốn...!!! sợ nhất là cảnh em nó đang sung , lông lá đang đẹp qua lồng bẫy lại te tua như lúc mới về ....nhà chồng.
- Mà chim có chịu qua lồng bẫy khi sang qua lồng tắm ko vậy bạn vì mình thấy lồng bẫy nhỏ xíu ..cửa lồng bẫy cũng nhỏ ..lồng tắm thì lớn mà !!!!! sợ nó thấy lồng tắm nhỏ nó ko qua mà cứ bay vòng vòng trong lồng tắm đó bạn!!!!
- Còn vấn đề nữa là nếu nó ở lồng bẫy rồi thì mình vẫn phải để nó trong đó khi nào nó chịu hót lại rùi mới đi bẫy được chứ !!!! mà mình lại sợ nó hoảng lâu ko chịu hót thì sao !!!!????
- Còn các bạn nào có kinh nghiệm chỉ dẫn thêm cho mình các vấn đề trên với ...!!! thank,s .
-

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
- Thank,s bạn! Vậy là qua lồng bẫy chắc chắn em nó sẽ hoảng tung và nhát lại đúng ko bạn !!!!!!!!!! bởi vậy nên mình cứ lưỡng lự nữa muốn tập cho qua lồng bẫy nữa ko muốn...!!! sợ nhất là cảnh em nó đang sung , lông lá đang đẹp qua lồng bẫy lại te tua như lúc mới về ....nhà chồng.
- Mà chim có chịu qua lồng bẫy khi sang qua lồng tắm ko vậy bạn vì mình thấy lồng bẫy nhỏ xíu ..cửa lồng bẫy cũng nhỏ ..lồng tắm thì lớn mà !!!!! sợ nó thấy lồng tắm nhỏ nó ko qua mà cứ bay vòng vòng trong lồng tắm đó bạn!!!!
- Còn vấn đề nữa là nếu nó ở lồng bẫy rồi thì mình vẫn phải để nó trong đó khi nào nó chịu hót lại rùi mới đi bẫy được chứ !!!! mà mình lại sợ nó hoảng lâu ko chịu hót thì sao !!!!????
- Còn các bạn nào có kinh nghiệm chỉ dẫn thêm cho mình các vấn đề trên với ...!!! thank,s .
-

Thông thường nếu chim chưa đi bẩy lần nào thì chim sẽ không quen lồng bẩy, cái quan trọng là tập cho chim quen với lồng bẩy bằng cách sang chim qua lồng bẩy và nhốt vài ngày (cái này cũng tuỳ người), có người sang qua lồng bẩy 1 ngày rồi sau đó trả về lồng củ, rồi sau đó tiếp tục sang lồng bẩy, tiếp tục làm nhiều lần như vậy (đối với người có thời gian và sợ hư lông con chim).cũng có người cho sang lồng bẩy để cả tuần cho con chim quen với môi trường mới.

Cách sang lồng bẩy cũng có nhiều cách khác nhau, có người sang qua lồng tắm rồi sang lồng bẩy. Có người sang trực tiếp qua lồng bẩy, cho 2 cái cửa lồng nuôi và lồng bẩy thông nhau rồi lùa chim qua (cách này phụ thuộc vào con chim có chịu qua hay không, nếu thấy quen lồng bẩy thì nó sẽ qua). Có cách khác nếu con chim không chịu qua thì dùng tay ép cho nó qua (cách này người nuôi chim kỹ thì không áp dụng vì sợ hoảng chim) và cũng lưu ý tránh bị lệch cửa lồng để chim không bị bay về trời :a21:.

vuhaithuong

Thành viên mới
SVC$
0
Chào các bạn !!! mình là thành viên mới của diễn đàn. mình mới bắt 1 em chào mào..tướng tá và giọng hót thì mình rất vừa ý. theo lời người bán thì em này là bổi nuôi lên khoảng hơn 1 năm lồng. tuy nhiên sao em nó vẫn còn nhát lắm...!!! cầm lồng di chuyển là em nó tung liền, tung như chim bổi mới bắt về vậy!!!!! tuy nhiên nếu đứng cách lồng khoảng hơn 1.5m trở đi là em nó đứng cầu bình thường và vẫn hót ko có biểu hiện cụp mào sợ !!! khi cho đấu đá thì mình có cảm giác em nó vẫn chưa dám thể hiện hết khả năng của mình hay sao đó vì cũng bung cánh nhưng ko rộng như mấy em khác vẫn còn cảnh giác mọi thứ xung quanh !!!!!!!!
vậy mấy bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi với 1 em bổi nuôi hơn 1 năm lồng mà vẫn còn nhát như vậy thì có phải do bản tính em nó là như vậy và ko thể dạn được hay ko ???? có nên đưa em nó vào lồng nhỏ ép cho dạn như chim bổi mới về ko ?? hay là anh em có cách nào khác tư vấn cho mình với???
bởi vì tính mình kỳ lắm cứ đụng tới lồng là tung kiểu đó sợ có ngày mình nổi điên quăng..... cái lồng luôn thì khổ nữa!!!! và cũng tại mình có nuôi 1 em bổi khoảng 4 tháng nhưng rất mau dạn hiện giờ cầm lồng đã đứng cầu đôi lúc chỉ nhảy cho có lệ thôi và móc ra là chơi liền....bởi vậy nên mình ko hiểu sao em kia nuôi hơn 1 năm mà vẫn nhát quá.!!! mình mới chơi chào mào khoảng gần 2 năm thôi nên chưa có kinh nghiệm gì....nhờ mấy bạn tư vấn dùm. thank,s
Theo người ta nói lại thì có chắc là hơn 1 năm tuổi lồng không? theo như kinh nghiệm nuôi thì chim hơn 1 năm tuổi lồng là tương đối thuần rồi đấy bạn ạ. để chim chóng thuần bạn nên nuôi như sau: không nên treo cao chỉ tầm ngang đầu người là vừa, treo chỗ có người qua lại thường xuyên, tối cho vào nhà để xuống đất và khi đi ngủ nhớ trùm áo lồng cho chim. chúc bạn mau thuần được chú Chào Mào đó nhé

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Theo mình bạn k nên sang chim qua lồng bẫy lúc này vì chim mới về nhà bạn nhất là chim bổi mặc dù có nuôi 1 năm cũng vậy chim chưa quen chủ mới chưa quen cách chăm sóc, không gian và cả trong vde tắm rửa, ...... cho nên bây giờ bạn ép qua càng làm chú chim hoảng hơn lúc đấy lại phí công sức. Hãy chăm kỹ 1 thời gian và theo dõi quan sát chú chim khi nào cảm thấy chú đã quen với bạn và cầm lồng cũng ít nhảy hơn hãy tính tới chuyện ép qua lụp vì như lụp khá nhỏ, chim bổi sang qua đã khó, qua để có thể quen và đứng hót thì cũng khá lâu, sang qua sang lại k khéo con chim nó thấy cái lụp và bạn là nó bu lồng nhảy trước thì khổ, gặp con bổi nó hoảng xuống lửa chăm lại mệt đấy.còn chuyện qua lồng tắm xong qua lồng bẫy thì bạn phải tập cho chú chim nó quen với cái lồng tắm của bạn cái đã nhiều chú về lạ lồng cũng k chịu tắm đâu, sang chim từ lồng tắm sang thì trừ khi chim bạn đã quen thì mới nhảy liền qua, chứ bổi thì chỉ có cách dùng tay hoặc bạn ngồi để lồng chờ cho nó qua thôi, "Dục tốc bất đạt" nhất là luyện chim mồi quen lụp, quen sào....... chúc bạn sẽ huấn luyện đc em nó. Đôi lời góp ý

chopmao1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào bạn!
Chim nuôi 1 năm thậm chí 2-3 năm khi về chủ mới thì vẫn tung lồng, nhát như chim bổi là chuyện thường bạn ạ. Vì giống chim Chào Mào cũng quan người lắm. Như trường hợp của em cũng vậy, em nuôi 1 em chào mào 3 năm rồi rất thuần, nhưng chỉ chịu dạn với em thôi, còn người khác đến vẫn tung lồng như thường.
Nuôi chim bạn phải kiên nhẫn đấy. Chúc bác sớm hài lòng với chú chim quý của mình.
Thân
Chopmao1995

ntdung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng nuôi một em bổi được 18 tháng, người lạ đến thì nhảy tung lồng riêng chỉ mình đến thì nhảy sơ sơ thôi, đang lúc chán nản bán thì không nỡ, nuôi thì thấy khó chịu tự nhiên cách đây 1 tuần em nó chơi như "người lớn" ra trường chơi thì không thua chim ở cội. Theo mình bạn cứ kiên trì nuôi nếu còn thương em nó.

Anh Chàng Mê Chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn cứ đặt lồng gần người qua lại , 1 thời gian sau sẽ dạn dĩ hơn

heo rung

Thành viên mới
SVC$
0
Bạn tháo cóng thức ăn, nước uống trong lồng chuyển nó sang lụp bẫy, kè lồng bẫy sát với lụp chắc chắn tránh sẩy chim, em nó đói sẽ mò sang ăn. cứ để vậy một thời gian em nó qua lại cho quen với lụp, làm như vậy khoảng 2 tuần cho em nó không sợ lụp nữa, lúc đỏ hãy bỏ lồng đi cho em nó ở lụp luôn để mang đi bẫy, đảm bảo cách này lông lá không sơ xác, không tung lồng nữa, mình đã áp dụng cách này với 2 em mồi, 1 em để lồng và lụp kè nhau khoảng hơn một tháng mới thành công, trong lúc kè thỉnh thoảng lại đóng cửa lồng không cho sang lồng nhưng nhớ là vẫn kè lồng nhé không được tháo lồng ra, thời gian đầu đóng cửa lồng khoảng vài phút sau đỏ mở ra ngay để em nó khỏi sợ, thời gian sau tăng dần lên. 1 em còn lại làm như vậy 1 tuần cho đi bẫy vô tư, lông lá ngon lành. bạn thử cách của mình xem sao

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom