Guest viewing is limited

sakato

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình có nuôi 2 con lửa, 1 con thuộc 2 mùa, 1 con 1 mùa. 2 con đều hót rất hăng nhưng từ ngày mình đi làm thì không có thời gian chăm sóc nữa nên treo nó trong nhà có nhờ đứa em gái mỗi ngày phơi nắng từ 8h-9h đem vô treo lại trong nhà nhưng càng ngày chim càng tuột lửa giờ hầu như cả ngày 2 con đều không hót mình treo trong nhà nhưng mà cách mặt 2 con lâu lâu 2 con chỉ đi chuyện :a09::a09: sáng thì 1-2 lần rồi thôi chế độ thức ăn thì như cũ.có huynh nào cho em biết treo lửa trong nhà có bị tuột lửa hay không vậy hay phải treo lại ra ngoài sân ai có kinh nghiệm chia sẻ xin cám ơn:a36::a36::a36::a36:

Mình có nuôi 2kon lửa 1kon thuộc 2 mùa 1kon 1 mùa 2kon đều hót rất hăng nhưng từ ngày mình đi làm thì hk có thời gian chăm sóc nữa nên cheo nó trong nhà có nhờ đứa em gái mỗi ngày phơi nắng từ 8h-9h đem vô cheo lại trong nhà nhưng càng ngày chim càng tuột lửa giờ hầu như cả ngày 2kon đều hk hót mình cheo trong nhà nhưng mà cách mặt 2kon lâu lâu 2kon chỉ đi chiện :a09::a09: sáng thì 1-2 lần gòy thôi chế độ thức ăn thì như cũ.có huynh nào cho em biết cheo lửa trong nhà có bị tuột lửa hay ko vậy hay phải cheo lại ra ngòaj sân ai có kinh nghiệm chia sẻ xjn cám mơn:a36::a36::a36::a36:

Read more: Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam

Đây là lần duy nhất mình sửa từ cho bạn. Bạn xem lại cái viết bài khi thảo luận tại SVC cho đúng từ ngữ Việt Nam.
Cảm ơn.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

cclua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Hỏi về cheo lồng lửa trong nhà

chắc là do cách chăm sóc thôi bạn ạ.
-Nhà mình có 2 chú,do không có khuôn viên nên không treo trước nhà được.Nhưng chim vẫn hót cả ngày.
- Bạn tẩm bổ thêm đồ tươi vào thể xem sao?

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Hỏi về cheo lồng lửa trong nhà

nhà mình cũng thế toàn treo trong nhà. thinh thoang treo ra lan can câu thang vào thứ 7 va cn vì ngày thường mình đi làm. nên treo ra đó phải trông không là nó lấy chộm mất. nhưng em lửa vẫn hót đều.:a44: minh đang nuôi lồng 82 nan cao 1m nhưng đuôi em Chòe Lửa của minh có 15 phân thôi:a24:

cclua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nuôi nhiều,nhưng khoảng cách an toàn để treo lửa!

Sau bao ngày suy nghĩ mình vẫn không tìm ra được giải pháp nào tối ưu hết,nên đành hỏi những anh em chơi lửa lâu năm.
Tình hình là bây giờ mình còn đúng 10 con lửa,toàn những chú lửa hay,mà mình để lại nuôi.Rất nhiệt huyết và tâm huyết để chọn ra 2 con đi thi xem như thế nào.
Nhà mình không được rộng rãi,không có vườn,nên chủ yếu treo trong nhà.
Mình treo khoảng cách mỗi em là 20cm,trùm lồng lại,chỉ để hở 10cm.Mình thấy cũng không ổn,thế là treo 1 con mỗi nơi,nhưng khi chụm lại thì toàn bu lồng,cũng không ổn.
Thế là mình quyết định treo gần nhau nhưng chủ yếu trùm áo lồng lại,chỉ để hở 10cm ra cho thấy đường ăn,nhưng mình lại lo lắng rất nhiều.
- sợ những con nào yếu sẽ bị đè.
-Hót suốt ngày mệt,không có thể lực lúc đem đi dượt và đi thi.
mình vẫn biết chích Chòe Lửa là giống chim sống theo lành thổ.Mỗi con mỗi nơi.
Khoảng cách mình treo như sau.làm 2 thanh sắt dài 4,5m.Mỗi cây treo 4 lồng.Từ dưới nền lên thanh sắt là 2.5m.
-Các yếu tố khác về chăm sóc chích Chòe Lửa thì mình đã am tường,còn về vấn đề treo lồng,thì mình thấy nhức nhối quá.
***** Xin nói lên những lòng tâm sự,mình rất mê,và nhiệt huyết và rất thích giống chơi chim chích Chòe Lửa này.Hôm nay mình viết bài lên không phải vì mục đích phá phách,hay viết nội dung trùng lập bài trước.Mình đã đọc tất cả bài viết của anh em,còn thiếu phần nội dung này,(theo mình đây là nội dung quan trọng cũng không hề kém.
Vì đây là topic nguyên túc mình không biết mình hỏi,nên những câu trả lời mình mong các bạn có nhiệt huyết trả lời một cách chân thành.Có kinh nghiệm nhiều năm,và am hiểu giòng chim này.
-Nếu được các nghệ nhân xuất sắc chỉ bảo thì(em)(cháu) mình rất cảm ơn sâu sắc.
-Nhiều lúc mình ngồi uống cà phê với chúng bạn,cũng suy nghĩ nhiều lắm không biết mấy nghệ nhân đi thi được giải chắc hạnh phúc và sung sướng lắm,học hỏi kinh nghiệm những người đó chắc hay lắm,thì vẫn nghe những câu trả lời(họ không nói bí mật ra đâu *** ơi)dễ gì kinh nghiệm của người ta dễ gì chỉ bảo.Hix!Buồn!
Rất cám ơn anh em đã quan tâm đến topic của mình!Thân!

quankt82

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Nuôi nhiều,nhưng khoảng cách an toàn để treo lửa!

đúng là nhà chật mà nuôi 10 em như bạn mà treo ko hợp lý thì nhức nhối đây.mình nghĩ đảo chỗ treo liên tục cũng giải quyết được phần nào.mà trùm hở lồng ít wa cũng tối quá ko thoáng nhỉ.chắc nhờ bác nào có cao kiến gì sáng sủa hơn ko nhỉ.cũng đau cả đầu đấy nhỉ:a36:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào bạn,
.
Khoảng cách để treo chim hợp lí trong thi đấu lấy móc lồng làm chuẩn, giữa hai móc cách nhau tối thiểu 1m đối với Chòe than và 1,2m đối với Chòe Lửa. Nhà bạn chật nhưng nuôi nhiều con cùng loài nguy cơ bị đè là đương nhiên. Bạn có thể phân nhóm chim căng và chưa căng treo chung sào. Quay áo lại và chừa phần cửa là đúng. chừng 2 ngày lại đảo vị trí lần. Chim hót suốt ngày không mệt đâu bạn, nếu gần thi chừng tuần đến 5 ngày không đi dợt nữa mà tách chim yên tịnh, không bơm thêm thức ăn nóng, dưỡng chim đến ngày thi. Chúc bạn vui.
.
Thân

cclua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cám ơn Quânkt và anh Diệp Đại Thành!
Mình sẽ làm như theo 2 cách trên xem như thế nào.

gatre_nt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cách treo chòe lửa trong nhà

em có 2 con Chòe Lửa 1 con móc trên lầu đang thay lông củng hot nhưng ít toàn đi chuyện và 1 con treo o tầng dưới nhưng hót rất to và sung. (tẩng 3 và tầng 2) không biết em trao như zi có ảnh hưởng gì đến con đang thay lông không mong ae chỉ giúp.

gatre_nt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: cách treo chòe lửa trong nhà

sao xem nhìu mà không ai cho ý kiến giúp mình gị. ae nào vô ghé coi cho mình ý kiến nha

vanbinh67

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình cho bạn một ít ý kiến đây, ccl thay lông không sao hết bạn à .miển sao bạn đừng cho mấy em này thấy nhau la được rồi bạn à.áo lồng chùm em nó lại cứ để kế bên luôn không sao cả chúc bạn vui vẻ.:a15:

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0

chim thay lông bạn cứ trùm lồng treo gần cũng không sao, miễn sao bạn đừng cho chúng thấy mặt nhau là được, nếu chim đang hót sung thì bạn treo con đang thay lông gần để nó học giọng cũng tốt, vì mình nhớ là có đọc bài viết của anh bsmai nói là ở nước ngoài người ta cho chim học giọng luac thay lông đó bạn.thân

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0

Không sao hết bạn ơi , treo như thế quá tuyệt rồi , nhiều người nuôi 4 -5 con trong một nhà cho nhìn thấy nhau cũng không sao mà . nếu có con nào có tính hót to hơn như muốn át tiếng con khác thì mình mới phải mang nó để chổ khuất tránh xa các em khác . :a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom