Guest viewing is limited

ngoctraiden2511

Thành viên mới
SVC$
0
Chào các bác !!! mình mới tham gia diễn đàn và cũng mới chơi Chào Mào . Hôm nay mình có được 1 em chào mào Tây Giang bổi chân đi bốt. Bác nào đã từng chơi về dòng này cho mình xin ý kiến về giọng nó thế nào (nhanh hay châm-....). Tiện thể mình hỏi luôn. Chim mình mới về trưa này- chim bổi mà lạ ở chỗ là ko trùm lồng nhưng mình ngồi sát lồng chim chim cũng ko bay nhảy loạn xạ. chỉ đứng im một chỗ trên cầu. mào cụp xuống. đầu thì cứ gục gục- mắt lờ đờ nhìn vô hồn trông như sắp ngỏm ý. Nhưng ăn thì như điên ỉa phân nhiều. chạm vào lồng ko nhảy. Em tưởng nó sao thò tay vào lồng (1 ngón tay thôi). thì rồi Nhảy- Bay- Chạy đủ kiểu. Chiều này về em ấy đã hót được mấy tiếng ngắn WUYT WIu và WUYT WUYT đáp lại mấy em chào mào hàng xom . Các bác cho em hỏi con này có vấn đề gì ko(ak hồi trưa em bắt thì cha chủ tiệm bắt tay hơi bị gà. trong lồng thì mào dựng đứng cào bắt xong thì gãy hêt mào cụt lủn ạ)

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
chào bạn,

do trước đây tôi đi tìm nguồn gốc con chim mồi của tôi.. bởi tôi mua nó là chim bổi ở tiệm chim dốc Hòa Cầm (gần 10 năm về trước). Bởi khi hỏi thì ông chủ nói là "thèng nớ hén đánh trên Hiên-Gièng về" trời Hiên Giằng hai Huyện này cách xa nhau mà nói vậy như bó tay. Bởi chú chim mồi tuy là mua bổi ở dốc Hòa Cầm nhưng lại đúng là có âm giọng chuẩn chim dốc Hòa Cầm ngày xưa. Sau này vùng chim Đông Giang khá nổi tôi cũng tìm hết các clip chim vùng Đông Giang nghe nhưng cũng không phải.

Mãi sau này có clip chim của vùng "Bến Giằng" và chim Nam Giang... chim Đại Lộc mới có âm tựa con chim mồi của mình.

Do trước đây dòng chim Đông Giang nổi quá và còn khá chim cho nên ai em mê CM ở QN ĐN chỉ đánh ở vùng nào. Sau, bị cấm đánh bẫy và số lượng chim không cũng như cạn kiệt thì các fans mới chuyển qua các vùng khác như Tây Giang và vài vùng ở Nam Giang.

Theo thăm hỏi thì có bạn bảo là vùng Tây Giang có vùng chim có âm giọng "tiêu" gì đó v.v... tôi thì tôi không để ý tới các âm tiểu tiết... tức là những âm giọng lạ đề ba khi hót... mà chỉ để ý tới hót ra sao vững giọng rõ tốt giọng và nhiều giọng hay không thôi. Vùng Tây Giang thì thuộc hướng Tây về của vùng Bắc Quảng Nam Bắc Nửa thì chạm khu vực Thừa Thiên Huế... đi về hướng Tây thì rõ ràng là ranh giới Lào. Vì gần khu vực Huế cho nên tôi cũng có hỏi tham các bạn ở Huế... thì các bạn ấy bảo: Cũng vài vùng chim đẹp hay...

Vào youtube tìm CM Tây Giang thì cũng có vài clip mà giọng thì đủ cả...
Như có vài bạn đánh giá cũng đúng, bảo là: "CM tay Giang Tây giọng không hay đơn điệu v.v... thì cũng đúng...
<iframe width="420" height="315" src="//www.youtube.com/embed/0RCUP7eOMi8" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Nhưng rồi cũng không đúng bởi tôi thấy vài clip chim Tây Giang khác cũng hay vậy thôi cũng đổ tròn giọng cũng lùa lẹ giọng nư:
<iframe width="420" height="315" src="//www.youtube.com/embed/_TXTvaKEvZo" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Cũng lùa lẹ giọng cũng có âm tượng chim vùng Đông Giang...
<iframe width="420" height="315" src="//www.youtube.com/embed/XaH3B-7UfnA" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Như vậy, hay dở: cũng là tùy vùng... tùy con chim... và tùy người nuôi chơi và cảm nhận v.v...

thân mến,

Bạch Đề

PS: bạn mua ở tiệm lại càng rất nguy hiểm... nào là Chà Vành nào là này nọ vùng QN mà theo tôi đã thấy vài tiệm thì xét thấy không đúng vùng chim mà họ nói.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Clip này chủ nhân đề là: "CM bổi già Tây Giang" như vậy clip này âm và giọng tựa chú CM trong bụi cây. Có thể cùng một vùng.

Con này âm giọng cũng trội cuộn tròng giọng, và đặc biệt được cái tướng cá nhân tôi ưa tướng chim như vậy.

<iframe width="560" height="315" src="//www.youtube.com/embed/jDKQIJJ3piA" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Clip này chim cũng quá đỉnh và đẹp. hihi trước đây tôi có hỏi người chủ nhưng vô duyên bởi em ý đã ra Bắc Ninh.
<iframe width="560" height="315" src="//www.youtube.com/embed/Pv82d0nvyf8" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Chim vùng nào không quan trọng... quan trọng đẹp vừa ý... ra giọng đủ hoặc hơn standard là ok rồi.

thân mến,

PS: có vài vùng chim hót tự nhiên cái giọng của nó đã bị lỗi... như âm huýt gió...

ngoctraiden2511

Thành viên mới
SVC$
0
Cảm ơn bạn. Mình xin hỏi ban thêm con Chào Mào của mình có biểu hiện thê thì có bị làm sao ko ????

thangquinhon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim bị hoản đấy bạn ah,do mới bắt vậy thôi,bạn tủ áo lồng hé chữ A từ từ tĩnh chim hãy mở hết ra

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom