Guest viewing is limited

smile123123

Thành viên mới
SVC$
0
Minh có 1 Cm bổi nuôi được 4 năm. khi nuôi được 2 năm thì em nó bắt đầu chơi rất tốt. Móc đâu cũng ché. đăc biệt giông hót rất hay ( sổ giọng đôi liên tục , không bao giờ sổ chiếc) . nhưng mới năm nay ( năm thứ 4 ) nó không chịu chơi nữa mà chỉ hót thôi. Đi bẫy , gặp chim rừng về không thèm ngó ngàn gì đến chim rừng hết . mình nghỉ là nó không còn sung nữa , và Mình đã thúc đủ kiểu mà không ăn nhằm gì hết.Mình muốn nó chơi lại như trước kia , giờ làm sao đây ? mong anh em có kinh nghiẹm chỉ giúp :a02:

chaomaonui

Moderator
SVC$
0
Ðề: hoi ve cách thúc CM già sung lại

mình nghĩ chim 4 mùa(năm) chưa phải là già mà nuôi 4 mùa có lẽ là năm nó chơi xung nhất đó.bạn xem lại cách chăm sóc nhé.như chế độ ăn tắm và cách dợt,mình ở nhà có con nuôi 8 năm vẩn chơi như thường ,vì thế bạn đừng nghĩ nó già.và cũng có thể nó mới xong lông chưa thấy lại phong độ

smile123123

Thành viên mới
SVC$
0

mình nghĩ chim 4 mùa(năm) chưa phải là già mà nuôi 4 mùa có lẽ là năm nó chơi xung nhất đó.bạn xem lại cách chăm sóc nhé.như chế độ ăn tắm và cách dợt,mình ở nhà có con nuôi 8 năm vẩn chơi như thường ,vì thế bạn đừng nghĩ nó già.và cũng có thể nó mới xong lông chưa thấy lại phong độ

thanks bạn. mình sẽ xem lại coi sao. chứ nó bị như vậy hơn 4 tháng rồi. thú thật là lúc tháng 3 /2011 mình đi công tác xa . gửi cho ong anh gần nhà nuôi dùm 40 ngày. mình hỏi ông ấy , thì trong thời gian nuôi không sảy ra chuyện gì, vẫn bình thường. lấy về tự nhiên nó bị vậy luôn. mình nghỉ thay long thì không phải, (chim nào thay long 4 thang) . còn đem ra trường ( treo rất xa ) chỉ cho nghe tiếng chim khác hót chứ không thấy mặt thì vẫn hót như ngày nào. khi đem tới gần thì... mắc cỡ lắm . nhảy còn hơn dancer :a43:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

có lửa thay lông hoàn chỉnh cũng 4 tháng đó bác. Chim của bác chắc có khả năng là bị bể rồi. Nhà ông a bác có con nào gấu ko ? hay chim trời ở gần đó ? Hồi trước e có con Cm bị bể mà cuối cùng phải thả vì ko thể lên như xưa được. Bác hỏi kỹ lại ông a bác thử ??????? Chứ Cm càng già chơi càng hay mà. Con của bác 4 mùa thì chưa gọi là già đâu. Chỉ nhỡ nhỡ thôi. Vẫn còn phong độ lắm

vinhdq

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chú chim 4 mùa của bạn bị như vậy và như lời mô tả của bạn thì theo ý mình có những tình huống xảy ra như sau:
1. chim bị sốc do thức ăn và cách chăm sóc khi bạn đưa cho ông anh bạn nuôi( thức ăn ở chổ anh bạn có đúng với thức ăn của bạn hiện hành không, quá trình nuôi có để cho chó mèo , chuột.. vồ chim không)
2.Chim bị bể có thể anh của bạn xách đi bẫy hoặc xách đi đâu đó mà cho xáp đấu quá mức hoặc gặp chim giữ dẫn đến chim bị tuột lửa và bị bể.
3. Do cơ địa mỗi chú chim khác nhau chỉ cần cách chăm sóc khác nhau 1 tí trong 1 thời gian ngắn thôi thì bị tuột lửa và thứ này nuôi lại lâu lên lắm(mình hiện đang nuôi 1 em như vầy gần 1 năm rồi mới chịu chơi lại)
Vài lời góp ý nếu không phải xin bỏ qua, chúc chú chim của bạn mau bình phục trở lại. Thân

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

theo mình chim của bạn đã bị bể hoặc sợ cái gì đấy rồi, chứ nếu có bị lạ thức ăn khác khi nhờ ng khác chăm dùm thì k đến nổi nào ra trường thấy chim lại nhảy như dance dc, nếu 40 ngày bị shock cám, thức ăn cách chăm thì sẽ có tình trạng rớt lông. tụt lửa thì chim k dám đấu chứ k đến nổi nào sợ khi sáp lồng:a33:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

Cm cũng là loài dễ nuôi. Chắc cũng ko đến nỗi bị sốc như mấy loài chích chòe đâu bác. Cho nên nguyên nhân cũng chỉ có thể là do bị bể hoặc bị hoảng cái gì đó thôi.

thangmk1973

Thành viên tích cực
SVC$
0

Con CM của mình cũng giống của bạn, Tự dưng ra cội chơi người đến gần nhẩy như bổi... chẳng hiểu sao,
à mà của mình chuyển Tầu hỏa 2 ngày vào saigon ( sau đó 1 tuần ra cội là bị như vậy ) Giúp mình nhé các bạn

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

chim của bạn bi bể rồi cộng với chăm sóc không được tốt nứa nên bị vậy
:a36:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Con CM của mình cũng giống của bạn, Tự dưng ra cội chơi người đến gần nhẩy như bổi... chẳng hiểu sao,
à mà của mình chuyển Tầu hỏa 2 ngày vào saigon ( sau đó 1 tuần ra cội là bị như vậy ) Giúp mình nhé các bạn
khi chim vận chuyển xa cũng thường xảy ra tình trạng thay đổi về chủ, nơi ở, thức ăn,..... chưa kể trong quá trình vận chuyển bằng tàu hỏa, xe đò bị hàng hóa rớt đè, xê dịch làm chim hoảng(đa phần đều trùm áo lồng khi vận chuyển nên chim chỉ nghe chứ k thấy dc) cho nên thường khi chim nơi xa vào thì cho chim tịnh dưỡng và làm quen với chổ ở mới, chủ mới để chim dần thích nghi. Còn chim đi dợt thấy ng lạ nhày thì nhiều khi chim chưa quen không khí đông đúc ở cội đấy, chưa từng ra cội, ng đông đi qua lại nhiều, đội nón lá có vành....... nói chung thì từ từ con chim nó sẽ thích nghi, bạn tìm hiểu xem chú chim của bạn bị chính xác tình trạng gì thì mới trị dễ dc

smile123123

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: hỏi về cách thúc CM già sung lại

Cm cũng là loài dễ nuôi. Chắc cũng ko đến nỗi bị sốc như mấy loài chích chòe đâu bác. Cho nên nguyên nhân cũng chỉ có thể là do bị bể hoặc bị hoảng cái gì đó thôi.

nếu nói như bạn thì không phải bể đâu. có lúc nó chơi lại, có lúc nhảy ( choi 2 , nhảy 8 ) ong anh của mình xách đi bẫy dính được 4 chú nữa. có 1 con bị chim mình đá chết ( bẫy để từ sáng tới trưa, dính chim mà không biết) thế là về nó bị như vầy đó. giờ mình định thả em nó về rừng. hix hix:a02:

yencongtu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình từng thấy những chú 8 mùa mà vẫn còn căng đó bạn. Bạn coi lại cách chăm sóc thử xem. Thân!

coi_bg122

Thành viên tích cực
SVC$
0
cứ chăm em nó thật tốt. Rồi em lại lên thôi mà? đã nuôi đc 4 năm rồi? sao k chăm được nữa hả bạn. Bể hay không vẫn phải chăm sóc em nó cẩn thận! chẳng nghẽ chỉ vì vậy bạn đã nản?

kenken

Thành viên tích cực
SVC$
0
papa em nuôi em mồi bình dương gần 9 năm mà nó hót cả ngày ấy, chắc bi chó mèo dọa hay mấy đứa nó phá cầm cây chọt em nó nên nó sợ( em bị hoài chim mà cầm cây nó chọt chụi sao nổi). còn bạn o nuôi thì thanh lý cho mình đi.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom