Guest viewing is limited

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình làm aviary nuôi chim sinh sản trên sân thượng. Giờ bước vào mùa hè nóng quá
Aviary của mình 1 mặt ốp tường, có mái, trên cao nửa mét mình có che thêm bạt. Nắng sáng chỉ chiếu vào cửa chuồng, nắng trưa, chiều thì đã có 2 lớp mái và bức tường chắn, chiều chỉ có nắng đến khoảng 3 h.
Mình muốn hỏi anh em với điều điện như vậy có ổn không.(1 lứa ung hoàn toàn chắc trứng không có cồ)
Hn có những đợt khá nóng 38, 39 độ trung bình khoảng 30-35 độ

birdlover

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình nghĩ là nuôi trên sân thượng vậy không ổn đâu vì choè lửa là loài chim sống ở rừng sâu, gần suối nơi có môi trường mát mẻ, giờ nóng như vậy con chim sẽ không thể nào sinh trưởng theo đúng những đặc tính về sinh học của nó

notstop9406

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo em nghĩ thì bác nên nói loại chim bác cần cho sinh sản thì mọi người mới giúp được chứ. Với lại bác cho mấy cái hình thì mọi người sẽ góp ý đúng hơn.

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
mình nuôi trên sân thượng mà e nó vẫn cứ đẻ ào ào đấy thôi,bạn cần lấy mấy chậu cây che chắn xung quanh,lưới lan phủ 2/3 lồng AVI.nếu bạn có vài cái hình thì a e dễ góp ý hơn.

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình nuôi Chào MàoChòe Lửa

Thành công ổ đầu 2 con(lúc đó trời còn lạnh, mát). Ổ hai 3 trứng thì ung 1 trứng, nở 1 con bố mẹ nó quăng luôn, 1 trứng thì ko biết đi đâu

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
"Thành công ổ đầu 2 con(lúc đó trời còn lạnh, mát). Ổ hai 3 trứng thì ung 1 trứng, nở 1 con bố mẹ nó quăng luôn, 1 trứng thì ko biết đi đâu" <<== nghe thấy quen quen, hihihih. Bên Mỷ, nhìu người nuôi Chòe Lửa thường hây gập dấn đề ổ thứ hai này lắm bạn ơ. Đừng nản trí. Có thể trời nóng quá. Bạn thử xịt nước hay để tô nước cho CL tắm khi bạn thấy trời nóng quá.

btw, cái aviary của bạn chuẩn và đẹp đấy nhé!!!!!

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chú cứ để nhiều nước vào đấy cho anh, nóng thì nó sẽ xuống tắm. Hôm qua anh lên lúc 3h chiều, nhiệt độ trên sân là 38 độ, cả 2 con than đều há mỏ nhưng một lúc sau thì con mái vẫn chui vào ấp tiếp.

Mấy năm trước con lửa mái để cả năm trên đó, mùa hè 39-40 độ, mùa đông 7-9 độ mà có sao đâu :D

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chú cứ để nhiều nước vào đấy cho anh, nóng thì nó sẽ xuống tắm. Hôm qua anh lên lúc 3h chiều, nhiệt độ trên sân là 38 độ, cả 2 con than đều há mỏ nhưng một lúc sau thì con mái vẫn chui vào ấp tiếp.

Mấy năm trước con lửa mái để cả năm trên đó, mùa hè 39-40 độ, mùa đông 7-9 độ mà có sao đâu :D

Vẫn có nước cho chúng tắm. Lo trứng có nở được không vì nắng nóng quá sợ trứng ung

habird

SVC$
0
do AVI của bạn chỉ có mỗi tấm tôn nhựa trắng thì quả là nóng rồi,bạn có thể lấy giấy bìa carton, lá cây laoi5 to,mấy tấm gỗ ván,đè lên tấm tôn cho nó hút bớt nhiệt và tránh tỏa nhiệt thẳng vào AVi, phía trước cửa thì bạn lấy lưới lan màu đen hay xanh che từ trên xuống sát phần cửa ra vào,che 1/2 AVI nha.như vậy nhiệt từ trên và phía cửa hấp vào sẽ được giữ lại bớt.

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vẫn có nước cho chúng tắm. Lo trứng có nở được không vì nắng nóng quá sợ trứng ung

Cũng chưa biết thế nào nhỉ, anh thấy con than mái xuống tắm liên tục xong rồi lại chui vào tổ

Hôm nay bỏ thêm vỏ trứng vào thì thấy chị lửa mái xuống ăn lấy ăn để phải đến 5ph liền, chắc cũng sắp đẻ tiếp rồi

Sân thượng ở HN thì nóng lắm, mùa hè 40-45 độ là thường bác habird ạ. Có mà che chắn đằng trời

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
do AVI của bạn chỉ có mỗi tấm tôn nhựa trắng thì quả là nóng rồi,bạn có thể lấy giấy bìa carton, lá cây laoi5 to,mấy tấm gỗ ván,đè lên tấm tôn cho nó hút bớt nhiệt và tránh tỏa nhiệt thẳng vào AVi, phía trước cửa thì bạn lấy lưới lan màu đen hay xanh che từ trên xuống sát phần cửa ra vào,che 1/2 AVI nha.như vậy nhiệt từ trên và phía cửa hấp vào sẽ được giữ lại bớt.
Bên trên nửa mét mình có che 1 tấm bạt nữa, nắng sáng ở cửa thì chỉ vào đc 20cm trong aviary thôi. Mình sẽ mua lưới lan che nốt phía bên trên cách nửa mét để nắng không rọi được xuống khoảng đất trước avi. Hôm nào nắng quá mình bơm nước ra sân vậy

habird

SVC$
0
nắng sáng thì không sao,quan trọng là nắng trưa và chiều thôi,nếu vậy bạn nên che thêm phía trên mái bằng các vật liệu mà mình nói,lưới lan che là bớt nắng(nếu không có nắng thì tùy bạn che như thế nàothôi) và để chim mái yên tâm ấp,không phải nhìn thấy ánh mắt của mình nhìn vào tổ thôi.

Blackberry8520

Thành viên mới
SVC$
0
cũng đang định làm 1 cái avi nuôi lửa đẻ các bác có thể tư vấn cho e đc ko a.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom