Guest viewing is limited

pitchu212

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình xin có 1 chút thắc mắc là thế nào là chim chân đi ủng các bạn post 1 vài cái ảnh để mình so sánh với nhé , và chân đi ủng có gì hơn so với các con khác

Hoang ĐL

Chim cò xứ hoa
SVC$
0
"Chân đi ủng", "Chân mang bốt", "Chim có bốt" ... đều là những cụm từ lóng để chỉ những con chim đã có thâm niên lâu năm bị nhốt trong lồng. Bạn hiểu nó theo nghĩa bóng. Những con chim nuôi trong lồng trên 3 năm thì chân nó nổi lớp sừng khô lên, nổi ở cả cẳng và ngón chân, nổi lên nhìn nó sù sì, thô kệch cứ như người ta đi ủng hay đi giày bảo hộ lao động vậy. Những từ lóng trên được dùng nhiều, đến nay nó gần như là thuật ngữ để chỉ chim già mùa vậy.
Chỉ có chim bị nuôi nhốt mới "đi ủng". Chim rừng khi già thì cẳng chân nó chỉ chuyển từ màu đen bóng (chim non) sang màu xám (chim già) thôi, chứ không nổi vảy lên. Lý do là ở rừng chim bay nhảy thường xuyên nên lớp sừng dễ bị bong ra, chỉ cần hơi cộm là bong ra luôn chứ không có cơ hội đóng dày và nổi lên như chim nuôi nhốt. Chim nuôi nhốt do ít vận động hơn nên lâu bong hơn. Nếu cứ để thế thì lớp sừng ở chân có thể tự rụng đi, nhưng khoảng 1 năm sau lại dày cộp - chim lại "mang ủng" trở lại.
Khi chim nổi vảy ở chân, nếu bạn thấy chẳng ảnh hưởng ji đến nó thì cứ để thế - nhìn cũng hoành tráng dữ tợn đó chứ. Nhưng nếu lớp sừng nổi dày quá làm con chim nhảy nhót khó khăn do cấn ngón, cấn bàn chân, cấn khuỷu chân, thì bạn phải lột vảy cho nó.
Cách lột vảy như sau: Bạn chuẩn bị một ly nước muối pha đậm, nóng (độ nóng đủ cho bạn có thể thò ngón tay vào mà không bị bỏng - đừng nó quá nhé!). Bạn túm con chim ra (chim đã "đi ủng" thì việc túm ra như vậy không vấn đề gì lớn đâu) nhúng 2 chân chim vào ly nước muối, ngâm cho lớp sừng nó mềm ra, ngâm chừng 3-5 phút là được. Nhấc chim ra, bạn lay lay, cạy cạy lớp sừng đó nó sẽ bong ra một vài mối, bạn lần theo mối bong đó để cạy bỏ lớp sừng đi (rất dễ cạy, có khi đang ngâm nó rụng luôn) - chân chim lại thon đẹp. Bạn trả chim vào lồng, hẹn năm sau làm tiếp cho nó :D

Đây là chân chim non, chưa "mang bốt":

Chân thon, đen bóng, tròn trịa.
Còn đây là chân chim già, đang "mang bốt" - nom thô thiển nhưng đầy vẻ hăm dọa:

Hy vọng với vài dòng giải thích và hình ảnh minh họa trên đã phần nào giải đáp thắc mắc của bạn.
Thân./.

sixmung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào Hoang DL
Thông tin mà bạn cung cấp về các chú chim ở trong lồng lâu năm đeo ủng.Đây thật sự là một hướng dẫn bổ ích vô cùng.Riêng tôi thì có cách khác là nhúng chân chim vào nước vôi sau đó để tự nó bóc ra ,cách này đôi lúc cũng bị ảnh hưởng chân chim vì sau đó chất vôi còn cứ ăn ngoài làm chim bị chảy máu và sau đó có thể bị tổn thương nặng.Vì thế tôi đánh giá cao về cách làm của bạn và sẽ hướng dẫn anh em trong hội cùng thực hiện ,tôi nghĩ cách này rất được bạn bè ủng hộ ngay
Chào bạn

pitchu212

Thành viên tích cực
SVC$
0
thế nhà em có 1 con mi chân nó nhìn từ móng đến vẩy rất to . có thể nói trội đến kinh so với các con mi khắc. ( con này ống chú cho em ) vậy có nghĩa em đó đã già lồng rùi à anh. nhưng có điều là nó vẫn nhảy lúc đứng cạnh thế mới lạ nhưng nhấc lồng cầm tay nó lại đứng yên trên cầu .
em tắm chim = cách lấy vòi xịt vô nó nên nó cũng nhảy loạn ( cách chú dạy ) . nhìn qua em mi của em nó lông o đẹp họa mắt ko đẹp nốt . nhưng người dài chân to dài móng to đóng vẩy màu vàng . mỏ cổ đuôi đều dài . lông trên mắt bị rụng nhìn rõ nhất khi em xịt nước cho tắm . anh nhận xét giúp em liệu nó là chim rừng già hay già lông ạ

cảm ơn AE trên 4fum đã nhiệt tình giúp đỡ :a07::a27:

NTcity

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh Hoang ĐL ơi!!Mình làm theo cách bạn chỉ dẫn nhưng không có kết quả gì hết á!Mình làm như sau:
-Lấy một nắm muối hột+1thìa nước(thìa ăn cơm) bỏ vào nồi đun thành nước muối đậm đặc!Sau đó rót ra chén,đợi nươc hơi ấm chút!
-Bắt chú Chào Mào 4 mùa của mình(có đôi ủng gần giống chú CM già mà Hoang ĐL đã post).Ngâm chân CM vào nước muối đó 6phút luôn mà ko thấy kếy quả gi` hết đó!!Mình thử dùng móng tay cạy lớp ủng ra mà cứng ngắt hà!Tội nghiệp em nó cứ la éc éc hoài!!Hic xin phép hỏi anh Hoang ĐL,ko biết mình làm có chỗ nào sai ko mà không được nhỉ?Mong được hướng dẫn!

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn NTcity
Bạn chờ chim tắm xong bắt ra lột nhẹ thôi chổ giáp chân và đùi, chú ý không lột sát quá dể dẫn đến phạm da chảy máu chân. Nếu còn cứng kg lột được bạn dùng chanh chà lên, vừa chà vừa gở nhẹ sẽ ra thôi.
Thân chào

Hoang ĐL

Chim cò xứ hoa
SVC$
0
Anh Hoang ĐL ơi!!Mình làm theo cách bạn chỉ dẫn nhưng không có kết quả gì hết á!Mình làm như sau:
-Lấy một nắm muối hột+1thìa nước(thìa ăn cơm) bỏ vào nồi đun thành nước muối đậm đặc!Sau đó rót ra chén,đợi nươc hơi ấm chút!
-Bắt chú chào mào 4 mùa của mình(có đôi ủng gần giống chú CM già mà Hoang ĐL đã post).Ngâm chân CM vào nước muối đó 6 phút luôn mà ko thấy kếy quả gi` hết đó!!Mình thử dùng móng tay cạy lớp ủng ra mà cứng ngắt hà!Tội nghiệp em nó cứ la éc éc hoài!!Hic xin phép hỏi anh Hoang ĐL,ko biết mình làm có chỗ nào sai ko mà không được nhỉ?Mong được hướng dẫn!
Thường mình ngâm khoảng 3-5 phút là lớp sừng ấy mềm rồi. Khi cạy, bạn để ý dọc cẳng chân mép trong là nó mềm nhất, hay bong mối, lần theo mối đó mà khẽ cạy dần ra. Vảy mà nổi cỡ như hình con chim mình post lên, ngâm đến 6 phút có khi nó tự rớt ra luôn vì nó đã tự bong ra vài mối rồi, chưa cần ngâm tẩm jì cả, trước thì mình cạy cho nó, bây giờ thì để kệ cho tự rụng vì thấy nó không vướng.
Nếu chim không bị hoảng sau lần điều trị thất bại trước, bạn làm lại thử xem sao. Thân./.

NTcity

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn anh Hoang ĐL và B255 đã nhiệt tình giúp đỡ em nó!
Sáng nay mình đã ngâm chân em nó trong 5phut!Nhưng lớp sừng ấy vẫn hơi cứng,sợ em nó đau,mình lấy lát chanh chà lên xung quanh lớp sừng ấy!Mình thấy lớp sừng đó mềm ra,và thì ra là phải cạy dọc cẳng chân mép trong,chổ giáp chân và đùi cạy xuống(hehe...hôm qua hem biết đem cạy từ dưới lên,cạy muốn gãy chân em nó,hihi..:a03:)
Và đã gỡ bỏ đươc lớp sừng khô ấy cho em nó!!Lần nữa xin được cảm ơn!!
THANKS'!

n73dotsis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn anh Hoang ĐL và B255 đã nhiệt tình giúp đỡ em nó!
Sáng nay mình đã ngâm chân em nó trong 5phut!Nhưng lớp sừng ấy vẫn hơi cứng,sợ em nó đau,mình lấy lát chanh chà lên xung quanh lớp sừng ấy!Mình thấy lớp sừng đó mềm ra,và thì ra là phải cạy dọc cẳng chân mép trong,chổ giáp chân và đùi cạy xuống(hehe...hôm qua hem biết đem cạy từ dưới lên,cạy muốn gãy chân em nó,hihi..:a03:)
Và đã gỡ bỏ đươc lớp sừng khô ấy cho em nó!!Lần nữa xin được cảm ơn!!
THANKS'!

mình cũng toàn vắt chanh...:a15:... nhưng nếu anh sợ chim đau thì cho nó tắm cái đã... sau đó vắt chanh lột.....chỉ cần thò tay gỡ thôi, không cần lấy xà beng cạy đâu..:a04:

Danh DL

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hix, mình nghĩ không biết sao các bác lại thích "cưa sừng làm nghé" cho các chú chim già nhỉ. chim mà đã " đi ủng ", "đi bốt " là biểu tượng của sự lâu năm, chinh chiến... Chim mồi già thì móng sẽ dài hơn, vẫy sừng sẽ bao chân tạo thành sự cứng cáp, thế đứng cũng oai hơn. nhìn vào là thấy sự lão luyện. Mình có 2 em chân đi ủng mà không ảnh hưởng gì đến sức khỏe cả, đâu cần thiết phải bóng mượt "như da em bé" mới đẹp chứ :a43:

duybeo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hix, mình nghĩ không biết sao các bác lại thích "cưa sừng làm nghé" cho các chú chim già nhỉ. chim mà đã " đi ủng ", "đi bốt " là biểu tượng của sự lâu năm, chinh chiến... Chim mồi già thì móng sẽ dài hơn, vẫy sừng sẽ bao chân tạo thành sự cứng cáp, thế đứng cũng oai hơn. nhìn vào là thấy sự lão luyện. Mình có 2 em chân đi ủng mà không ảnh hưởng gì đến sức khỏe cả, đâu cần thiết phải bóng mượt "như da em bé" mới đẹp chứ :a43:
Có đôi khi lớp sừng đó quá dày và khô ráp nên cần phải lột bỏ.Và cái quan trong nhất là tùy sở thích mỗi người mà.riêng em thì nó tự rụng,chưa có con nào phải bóc,mấy con già rồi mà không có con nào đi ủng đi bốt hết,toàn đi dép lê:a32:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom