Guest viewing is limited

Nick_Redboys

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hiện mình đang định tìm 1 chú lữa nuôi ! nhưng... ở nhà kế bên củng có 1 chú lửa rất hung hăng :a36: nhà đó cách nhà em chỉ 1 bức tường và chim bên đó hót như nào thì bên này từ nhà trên xuống nhà dưới đều nghe rỏ ! mình biết là giống lửa rất lảnh thổ riêng và mình nuôi chú lửa bổi trong tình hình như vậy liệu chú chim có dc cảm giác an toàn và sau này giám đấu hót với chim kế bên ko vậy ! (ko thấy dc mặt nhau nhưng nghe qua tiếng hót có ác nhau ko ? ) thanks ! mong mọi người giúp mình ! :a04:

DUNG_NHI

Dĩ Hoà Vi Quý!
SVC$
0
Mình cũng gặp trường hợp tương tự như bạn rồi nhưng mà là Chào Mào.Nhà hàng xóm treo chim ở dưới,mình treo trên gác 2. Mỗi khi nhà hàng xóm treo chim ra,nó mà hót thì chim mình tịt luôn. Không biết làm thế nào ,bực mình cất chim vào trong nhà ,đóng cửa lại em nó mới chịu hót.Chim người ta là chim già dữ lắm ,tốt nhất là bắt chim thuần và hót rồi.Lúc đó chim mình hót ,chim hàng xóm cũng hót .....vui ra phết..ha ..ha..

Nick_Redboys

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nuôi chim thuần củng la 1 cách hay để có dc niềm vui nho nhỏ ! nhưng nuôi chim thuần thì mất hết cã hứng nuôi chim bạn à ! với lại... giá` cả thuần rất cao ?
hiện giờ mình củng chẳng biết cách nào nữa ! thanks

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Chắc chắn hiện gìơ con lửa của bạn không thể nào đấu hót được với con nhà bên,vì có con chim lạ về,con kia lại càng hăng hơn và con của bạn càng sợ hơn!
Có 2 cách,thứ 1 là tìm cách mua lại con chim của nhà bên(cách này chắc bạn thử rồi,hihi!)
Thứ 2 là gửi con chim qua nhà người quen,khi nào nó dạn hơn và hót nhiều thì mang về,tốt nhất là canh lúc con nàh bên đang thay lông(lúc này nó yếu lửa),con của bạn sẽ có cơ hội lấn át!
Thân!

Nick_Redboys

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thân ! theo như anh MCHIP thì cách 1 đúng là mình đã thử qua và thành công ko đi cùng với lời nói ! hihi
cách 2 thì em sẽ thử ngay bây giờ ! theo mình suy đoán thì chim bên nhà đó nổi cách đây dc hơn 2 tháng, theo chu kì thì còn hơn 1 tháng nửa chú chim sẽ có hiện tượng giao lông ! và như thế thì củng có thể chim nhà mình sẽ còn rất nhiều cơ hội để nổi ! ko biết có đúng ko nữa !
chỉ ác 1 điều , ko biết ông nhà hàng xóm cố tình hay vô tình nữa ? cứ sáng xớm là ổng tắm nắg lúc 7h30 > 8h ! còn em thì củng đành phải chịu xếp ze 8h >? ! bực 1 cái là cho dù lửa ổng tắm xong rồi mà mổi khi thấy mình mang ra là ổng củng mang ra treo gần đó ! thế có tức ko chứ !? hì ! thân !

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Đúng là nuôi chim ai mà chẳng muốn điều kiện nuôi lý tưởng. Nhưng ở t.p thì không bao giờ có được như vầy đâu bạn à. Biết chấp nhận và khắc phục thôi.

Bạn có biết nhiều "nghệ" toàn nuôi lửa mấy con trong cùng 1 nhà mà đều hay cả, có sao đâu?

Nói chung, với các giống chim có máu chiến thìơở ngoài thiên nhiên chúng thường tranh giành lãnh thổ, bằng giọng hót oai hùng. Nếu xáp nhau là chiến đấu mẻ đầu sứt trán. Nhưng đất đai, lãnh thổ chỉ là giới hạn, do vậy chúng vẫn có thể chia nhau lãnh thổ nhỏ hơn, miễn không sống chung cùng 1 mái, ở 1 ổ. Do vậy nuôi chung 1 nhà ta thường để cách xa nhau (càng xa càng tốt) nhưng quan trọng là không được thấy mặt nhau. Ban đầu có chú nhát sẽ im và sợ, nhưng sợ mãi mà không thấy ai đến hành xử thì sẽ hót gió, nếu yên sẽ tăng dần volum cho đến khi chúng thấy yên ổn và chú kia cũng hung hăng mãi mà chẳng thấy ai đến tận nơi tranh giành thì chấp nhận.

Mình nghĩ vậy không biết có đúng không?

tranquocnam

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn đừng có lo cái chuyện đó bạn nuôi lửa bạn cho nó ăn uống đầy đủ vào nhất là cho ăn cào cào đó bạn nuôi đừng để cho nó thấy mặt con kề bên nhà bạn, bạn nuôi lửa bổi thì phải chịu cực bỏ mùa đó và mùa sau chơi là ok và đầu vời chim bên nhà bạn luôn đó, chúc bạn thành công

phongQN

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nếu bạn đang định tìm mua thì điều kiện của bạn quá tốt , nếu con lửa nhà bên lại có giọng hót hay nữa thì thật là tuyệt vời, bạn nên tìm mua cho mình một con lửa non, vơi điều kiện như vậy chim non bạn sẻ rất mau biết hót, nó sẽ học rất nhanh, chỉ cần chim đủ lông, gần trổ lông chim lớn là nó đã hót như chim lớn rồi, tất nhiên giọng sẽ giống con nhà bên, còn nếu ko có con nhà bên thì khuyên bạn đùng có nuôi chim con , lớn lên sẻ hót như chim mái thôi, muốn hay bạn phải thường xuyên đi đánh ở rừng cho nó nghe tập giọng mà điều đó thì chắc bạn ko thực hiện được,

Nick_Redboys

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vâng ! nuôi chim thì mình củng cần nên chấp nhận tất cã mọi điều cho dù nó là tốt hay sấu ! nuôi chim giúp chúng ta gần nhau hơn với thiên nhiên ! với con người và kể cã mặt tinh thần ! thiết nghĩ gần nhà mình đã có dc 1 cao thủ nuôi chim như vậy thì còn gì tuyệt vời cho bằng, mình sẽ luôn chấp nhận và cố gắng bước lên ! như vậy thì cuộc chơi mới có thể dc đưa lên 1 tầm cao mới nhất ! kinh nghiệm sẽ dc vun đắp thêm !
thanks các bạn đã cho mình những câu trã lời hoàn hão nhất ! nhờ đó mà mình sẻ dc hiểu biết và vui tưoi lên nhiều hơn nữa ! thanks ! hihi

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom