Guest viewing is limited

yeuchim

Thành viên mới
SVC$
0
Thân chào các bác ! em là thành viên mới của diễn đàn ,rất vui khi được giao lưu học hỏi kinh nghiệm của các bác. Số là em mới mua được một em Mi trên HHT (240K) được một tuần nay ,cũng đã làm theo những gì các bác trên diễn đàn chỉ dạy (cạnh nhà em cũng có một em mi mái) vậy sao chỉ nghe thấy em nó hót chuyện cả ngày (nhiều giọng lắm em nghe cũng không nhịn được cười)mà không hót to được hả các bác. Em mới chơi không biết gì nên hỏi nghô nghê quá, các bác biết cách làm cho nó hót to chỉ em với nha. À em thấy con này cũng khá khôn,khi em lại gần nó nhảy tưng ,nhưng ko bao giờ đâm đầu vào lồng,mà bao giờ cũng đưa chân vào trước , em để nó xuống đất ,cách chỗ em ngồi làm việc một mét,mở áo lồng một nửa,nó đứng một chỗ rồi nhìn em.em có nên làm thế cho nó dạn không?
em cho nó ăn sâu mỗi ngày,thức ăn là cám cho mi do người ta làm,cũng mua trên HHT

Mr.Fky

Thành viên tích cực
SVC$
0
cho no an than lan ngua hong la no hot to thoi he he!:a37:

Bạn xem lại Nội quy: Phải gõ tiếng Việt có dấu.
Em chưa nghe thấy ai nói cho Mi ăn thằn lằn bao giờ cả
Thế Mi của bác toàn cho ăn thằn lằn thôi à ?
Bác thử cho con mái cách xa xa 1 chút xem sao ạ
Thua keo này ta bày keo khác

namsapa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim của bạn la chim mi mộc nên sợ chỉ rám hót chuyện líu díu . thức ăn thành phấn có sâu tươi mỗi ngày là tốt rồi , bạn muốn nó hót to thì phải năng dậy sớm treo lên chỗ nào tĩnh thì nó hót to ngay thôi mà ,chịu khó đưa chim đi rượt sẽ rất nhanh thuần.

hoamirung

Tiều phu đốn củi...
SVC$
0
Theo em thì mi của bác chưa căng do mới mua nên chỉ hót chuyện. Bác thử cho nó nghe mấy clip mi trống khác hót xem thế nào? Trước em có 1 con cũng vậy, chỉ toàn hót chuyện. Sau em sưu tầm được đoạn clip mở ra cậu ta bắt đầu đua hót. Bác thử xem sao nhé. Chúc bác thành công.
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

choeluaduoingan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hi các bác,
Em cũng có 1 con mi bổi, nuôi đươc 1 thang, hôm bữa em cũng mang tới cội, ở cội toàn là chim dữ không ah, người ta nuôi đá là chủ yếu, nên con chim của em đên đó không dám hó hé gì hết. Nên em khuyên bác, nêu chim của bác còn nhát, bác nên đên côi trươc, xem tình hình ở đó thế nào, có hợp với con chim của bác không, rồi hãy xách chim tới đó, để chánh làm trò cười cho thiên hạ, mà con chim của mình nhát càng thêm nhát.

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim mi bổi thuần lâu lắm muốn hót chỉ cho nghe vừa file mái vừa file trống để học theo chứ lâu lâu mang đi dợt thôi, chim mi trống rất cần file mái để suỳ để lên giọng , hót rất hay, nhà mình cũng có 1 con mi bổi 1 tuần nè, mua đĩa HM mái và HM trống cho nghe 2 cái , nó hót theo. lúc lờ mờ sáng ( 5h00) hoặc lờ mờ tối ( 6h00) là mi hót

chinhluanv@yahoo.com

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tôi mới mua 1 em mi bổi về,,,,,,,,,,mới mua về bật file mái lên, nó hót ác luôn
tôi thất nó bị kẹp chì nên bắt ra cắt kẹp chì cho nó,,,,,,,,,,,,,,mấy hôm nay nó chỉ hót chuyện thôi, không biết tại sao,,,,,,,,,,,,các cao thủ gíp đỡ cái.
thank

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
tôi mới mua 1 em mi bổi về,,,,,,,,,,mới mua về bật file mái lên, nó hót ác luôn
tôi thất nó bị kẹp chì nên bắt ra cắt kẹp chì cho nó,,,,,,,,,,,,,,mấy hôm nay nó chỉ hót chuyện thôi, không biết tại sao,,,,,,,,,,,,các cao thủ gíp đỡ cái.
thank

Chú Mi của bạn là loại sung và dạn đấy, chứ Mi bổi thường nhát lâu lắm. Nhưng bạn đã thiếu kinh nghiệm, làm nó hoảng sợ quá, nên nó giảm chiết áp đó thôi. :a19:

Bạn nên nhẹ nhàng từ tốn để nó làm quen dần với môi trường mới và con người, đừng làm nó sợ nữa. Bạn cứ chăm sóc cho nó khỏe mạnh, đừng vội kích thích bằng tiếng mái hoặc tiếng con trống khác.

Sau 5-7 ngày, cho nó trấn tĩnh lại. Bạn mở tiếng chim mái, nhỏ đủ nghe thôi, cũng đừng mở lâu quá. Một vài lần đầu, có thể nó chưa dám hót to, nhưng nghiêng ngó rất lịa để tìm. Kệ nó.
Hôm sau, bạn lại mở tiếng chim mái, nó sẽ hót nhỏ ngay để gọi mái, nhưng còn đang thăm dò.
Hôm sau nữa, bạn mở to tiếng chim mái, là nó gào lên ngay.:D

Không nên mở tiếng chim trống vội, vì sẽ làm nó nghi ngờ là xâm phạm lãnh thổ của con trống khác, nếu phải file của con trống "át vía" nó, thì nó càng không dám hét to :a21:.

Chúc bạn thành công.

Thân.

chinhluanv@yahoo.com

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chú Mi của bạn là loại sung và dạn đấy, chứ Mi bổi thường nhát lâu lắm. Nhưng bạn đã thiếu kinh nghiệm, làm nó hoảng sợ quá, nên nó giảm chiết áp đó thôi. :a19:

Bạn nên nhẹ nhàng từ tốn để nó làm quen dần với môi trường mới và con người, đừng làm nó sợ nữa. Bạn cứ chăm sóc cho nó khỏe mạnh, đừng vội kích thích bằng tiếng mái hoặc tiếng con trống khác.

Sau 5-7 ngày, cho nó trấn tĩnh lại. Bạn mở tiếng chim mái, nhỏ đủ nghe thôi, cũng đừng mở lâu quá. Một vài lần đầu, có thể nó chưa dám hót to, nhưng nghiêng ngó rất lịa để tìm. Kệ nó.
Hôm sau, bạn lại mở tiếng chim mái, nó sẽ hót nhỏ ngay để gọi mái, nhưng còn đang thăm dò.
Hôm sau nữa, bạn mở to tiếng chim mái, là nó gào lên ngay.:D

Không nên mở tiếng chim trống vội, vì sẽ làm nó nghi ngờ là xâm phạm lãnh thổ của con trống khác, nếu phải file của con trống "át vía" nó, thì nó càng không dám hét to :a21:

thank cao thủ HN đã chỉ giáo

theo bạn, mình sẽ úm kỹ nó tuần xem sao,,,,,,,,,,em này dù là bổi, nhưng nó hót xổng nhiều giọnh lắm,,,khá hay

Nguyễn Tiến Việt

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thân chào các bác ! em là thành viên mới của diễn đàn ,rất vui khi được giao lưu học hỏi kinh nghiệm của các bác. Số là em mới mua được một em Mi trên HHT (240K) được một tuần nay ,cũng đã làm theo những gì các bác trên diễn đàn chỉ dạy (cạnh nhà em cũng có một em mi mái) vậy sao chỉ nghe thấy em nó hót chuyện cả ngày (nhiều giọng lắm em nghe cũng không nhịn được cười)mà không hót to được hả các bác. Em mới chơi không biết gì nên hỏi nghô nghê quá, các bác biết cách làm cho nó hót to chỉ em với nha. À em thấy con này cũng khá khôn,khi em lại gần nó nhảy tưng ,nhưng ko bao giờ đâm đầu vào lồng,mà bao giờ cũng đưa chân vào trước , em để nó xuống đất ,cách chỗ em ngồi làm việc một mét,mở áo lồng một nửa,nó đứng một chỗ rồi nhìn em.em có nên làm thế cho nó dạn không?
em cho nó ăn sâu mỗi ngày,thức ăn là cám cho mi do người ta làm,cũng mua trên HHT
Theo nhận định của iem như bác nói thì có thể Mi của bác nuôi non lên chứ không fải Mộc, nếu là Mộc thì hót Sổng to lắm, còn bạn mua chỉ 240k mà đã dạn người như thế thì chắc chắn là non lên rồi, có gì bác thông cảm nhé em chỉ biết thế thôi

chinhluanv@yahoo.com

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thank Diabay 1 lan nua

sáng nay bật file mi mái thật nhõ lên, mình lại được nghe giong của em nó, bật file mi mái lên nó mói chơi
theo anh em, mình có cần fải úm áo lồng nó thật kín để nó căng lửa hay không.
con mi này chac còn non, tròng đen rất to

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Không nên úm lồng thật kín, vì sẽ làm cho chim không quan sát được xung quanh, rất lâu dạn, mà không tốt cho sức khỏe của chim.

Nếu nó còn quá nhát, thì bạn để hé áo lồng nhỏ thôi, rồi mở dần khi nó đã dạn dần. Cố gắng tập cho nó quen nhanh bằng cách tiếp cận nhiều lần, gần dần, cho ăn mồi tươi ít một nhưng nhiều lần, và mở nới rộng áo lồng sớm, nếu nó bớt sợ.
Hai nữa là bạn còn phải cho nó tắm, phơi nắng nhẹ.... cho chim khỏe, mau sung, thì nó cũng có thể mạnh bạo hơn.

Mình còn dùng cách này nữa, nhưng hơi mất công: Không để sẵn thức ăn trong lồng, chỉ để sẵn nước uống, mà cứ độ 1h lại ra cho ăn 1 lần, nhẹ nhàng đưa một ít thức ăn vào, rồi ngồi cách xa ra vài mét, xem nó ăn.

Cách này dễ mang lại hiệu quả nhanh, vì nó thấy mỗi lần bạn đến, không làm gì đe dọa nó, mà là đem lại cho nó cái sự sung sướng và khoái khẩu. :D

Nhưng nếu đãng trí, quên đi thì.... nguy đó nha. :D

Thân

ngochai220187@gmail.com

Thành viên mới
SVC$
0
chào ban. mình cũng là dân mới chơi Hoạ Mi thôi nhưng mình nghĩ bạn nên chờ một thời gian nữa đi. mình chũng có một con Mi như thế đáy. ban thử treo lồng mi của ban ở một nơi yên tĩnh rồi treo lồng mi mái chách đo khoảng 5m xem sao nhé. chắc là chú ta chưa có khoảng không gian yên lặng để thể hiện giọng hót của mình đó thôi. chúc bạn thành công

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
các cao thủ đã hướng dẫn bạn ở trên gần đầy đủ rồi ,nhưng còn 1 thiếu sót của bạn là cho chim ăn sâu,nếu là sâu quy thì dừng ngay lại nhé!cho nó ăn ít thôi không hỏng chim đấy. còn về cám thì nhớ mua ở 1 nơi quen thuộc thôi nhé! chúc bạn có chú mi hay.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom