Guest viewing is limited

xxxbopy

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Đôi khi lá bị cattleya cháy nắng và cách chửa

Các Bác dạy em cách chữa cho cây Hồ điệp, trồng = dớn trắng, bị tưới nhiều nên hỏng hết rễ bác nhé, em bị mấy cây như vậy, phụ huynh tưới ác quá bác ah!:a17:

vodanhkhach

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Vâng, cảm ơn bá nhiều lắm, hi hi hi:a04:, em sẽ thử trước hi hi hi, nếu được, bác dạy thêm cách chữa cho cây Hồ điệp, trồng = dớn trắng, bị tưới nhiều nên hỏng hết rễ bác nhé, em bị mấy cây như vậy, phụ huynh tưới ác quá bác ah!:a17:

Úi cái này phải nhờ đến bác Cù (culanluasg), vodanhkhach này không trồng nhiều hồ điệp nên không rành lắm.

labatluc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Hồ điệp bị thối rễ cách duy nhất cứu là cắt hết rễ thối, thay chậu thôi bạn ah.
Nếu bạn biết cây đã hư rễ thì có lẽ cũng đã kiểm tra khá kỹ rồi, theo kinh nghiệm của mình thì nên cắt thật nhẹ nhàng và cẩn thận tất cả rễ bị hỏng đi. Nếu có thuốc sát trùng thì ok còn không cũng không sao, chỉ cần rửa lại bằng nước sạch cho hết các chất bẩn bám vào rễ. Sau đó thay chậu như bình thường (theo mình bạn nên chọn chất trồng là than và vỏ cây khô nếu nhà bạn có người thường xuyên tưới lan - ah nhớ luộc than và chất trồng khoảng 30 phút trước khi cho vào chậu nhé)
Nên để trong mát nơi khô ráo, ngừng tưới nước khoảng 4 đến 5 ngày cho các vết cắt khô rồi hãy mang ra giàn treo.
Chắc chắn sẽ bị rớt vài lá chân nhưng ko sao, vài hôm cây lại tươi tốt thôi, chúc bạn có chậu hồ điệp đẹp !

xxxbopy

Thành viên tích cực
SVC$
0

Hồ điệp bị thối rễ cách duy nhất cứu là cắt hết rễ thối, thay chậu thôi bạn ah.
Nếu bạn biết cây đã hư rễ thì có lẽ cũng đã kiểm tra khá kỹ rồi, theo kinh nghiệm của mình thì nên cắt thật nhẹ nhàng và cẩn thận tất cả rễ bị hỏng đi. Nếu có thuốc sát trùng thì ok còn không cũng không sao, chỉ cần rửa lại bằng nước sạch cho hết các chất bẩn bám vào rễ. Sau đó thay chậu như bình thường (theo mình bạn nên chọn chất trồng là than và vỏ cây khô nếu nhà bạn có người thường xuyên tưới lan - ah nhớ luộc than và chất trồng khoảng 30 phút trước khi cho vào chậu nhé)
Nên để trong mát nơi khô ráo, ngừng tưới nước khoảng 4 đến 5 ngày cho các vết cắt khô rồi hãy mang ra giàn treo.
Chắc chắn sẽ bị rớt vài lá chân nhưng ko sao, vài hôm cây lại tươi tốt thôi, chúc bạn có chậu hồ điệp đẹp !
Vâng, em cảm ơn bác, em cũng làm vậy, dỡ hết lớp Dớn ra, kiểm tra & có rất nhiều rễ bị thối bác ah, cũng thay hết chỗ dớn đó đi & trồng vào giá thể than & vỏ cây. Lúc dỡ ra, em thấy có một số rễ phần dưới vẫn to & xanh nhưng phần ở trên đã bị bong mất lớp vỏ còn trơ lõi, nhưng lõi đó vẫn xanh, không biết như vậy có đúng là rễ đó cũng hỏng roài không bác nhỉ?

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0

Chào các bạn thật ra đối với người trồng nhiều kinh nghiệm ,bài học hữu ích nhất là phòng bệnh ,việc chữa bệnh cho cây hồ điệp rất mất thời gian công sức và trả lại vẻ đẹp ban đầu của nó không phải dễ dàng ,bệnh lại hay tái phát ,tốt nhất là trồng hồ điệp nên có một mái che hoàn toàn ,có ánh sáng dịu ,nếu có nắng sáng tời 9 giờ là tốt nhất,tưới phân và nước tốt nhất là tưới vào gốc ,Hồ Điệp có thể chịu được một độ ẩm tương đối cao miễn đừng bị úng nước ,lâu lâu có thể dùng nước sạch phun sương rửa cho cây bớt bụi,sáng sủa thêm ,vài kinh nghiệm chia sẻ cùng mấy bác (mình chỉ nói kinh nghiệm cách trồng hồ điệp tại miền tây Nam Bộ )

DUNG_NHI

Dĩ Hoà Vi Quý!
SVC$
0
Mình có vài ý kiến thế này nhé:
1, Dỡ chậu lan ra, cắt hết rễ thối sau đó rửa sạch để ở nơi thoáng mát khoảng 1 ngày.
2,Cho giá thể vào trồng lại cây.
3,Sau khi trồng xong mang treo ở nơi dâm mát, có gió càng tốt.
4,Thời gian này nên tưới ít nước , ướt cả lá và giá thể. Khoảng 1 tuần sau là rễ đâm trở lại.

xxxbopy

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cảm ơn các bác nhiều lắm, em thấy có cây Hồ điệp nhà em, nó không còn ngọn nữa - đen roài, nhưng phần thân vẫn To & khỏe lắm, như vậy không biết có bị .... "đi" không các bác ui?

labatluc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hồ điệp và tình trạng bị thối đọt khi trồng xảy ra rất thường xuyên, không phải chỉ mình bopy gặp đâu mà rất nhiều người trồng lan hồ điệp đều trải qua vụ nàii !!! :a28:

Sau nhiều lần đem hồ điệp đi chụm củi mình cũng lần ra đuợc một số kinh nghiệm như sau :

1. Ngừa bệnh hơn chữa bệnh, nếu đã thối đọt thì coi như toi không cách chi chăm sóc cho cây đẹp trở lại như trước. Nếu có ra thêm nhánh thì cũng nằm lệch một bên nhìn rất là kỳ cục và cực kỳ khó ra phát hoa, nếu may mắn thì đuợc 3 bông treo tòng teng thôi rùi cây cũng đi luôn :a03:... tốt nhứt là cho nó vào sọt coi như tăng thêm kinh nghiệm :a17: !!

2. Về cách trồng hồ điệp thì đã có rất nhiều vị tiền bối hướng dẫn ở các diễn đàn, ở đây mình chỉ tóm tắt lại một số chú ý như sau:

- Thứ nhất cần phải biết hồ điệp là loại thực vật có vỏ tế bào cũng như kết cấu cây rất yếu và mỏng manh nhất trong các loại lan vì vậy mọi việc chăm sóc cần thật nhẹ nhàng không được bạo lực đâu, trường hợp chỉ cần một vết sước nhỏ hoặc vòi tưới quá mạnh vào lá cũng có thể làm dập lá đó, nếu chậm phát hiện có thể làm chết cả cây do các loại vi khuẩn phân hủy lá xâm nhập (thường chỉ trong 3 ngày là xong :a26:).

- Không nên pha thuốc phòng nấm trộn lẫn với phân bón rồi tưới lên cây mà phải tách riêng ra hai loại này. Đối với thuốc trị nấm, sát trùng vi khuẩn thì tưới nhẹ nhàng cả phía trên và dưới lá sau đó chờ cây khô rồi mới được tưới tiếp. Loại thuốc phòng bệnh mà mình thấy các nhà vườn thường dùng là Dithan (dạng bột pha với nước có độ bám dính khá tốt).

- Hồ điệp rất mẫn cảm với phân, đối với các loại phân NPK phải bón đúng lúc như sau :

Để cho cây sinh trưởng thì tưới 30 : 10 : 10 (khoảng 4 lá trở lên thì tưới 20 : 20 : 20) để ý nếu thấy lá ra non nhớt, có một ít màu trắng thì coi chừng đã bị dư phân, cây có sức đề kháng sâu bệnh không tốt

Khi bắt đầu có phát hoa thì phải tưới 6 : 30 : 30 để phát hoa to, tươi màu và lâu tàn (hoa khoảng 50 ngày là đạt).

Sau khi hoa nở thì trở lại 30 : 10 : 10 để tiếp tục dưỡng cây đợi đợt hoa kế tiếp.

Chú ý khi tưới phân chỉ đuợc tưới dưới gốc, phân đọng trên lá lan sẽ là môi trường lý tưởng để làm mầm bệnh phát triển gây thúi lá, thúi đọt.

Rễ lan hồ điệp có sức sống cực kỳ mãnh liệt, có khi cây chết cả năm roài mà rễ vẫn còn tươi nguyên :a36: vì vậy cũng không cần quá lo lắng chăm chút cho nó khi thay chậu, hễ thấy chất trồng có màu đen hư thối là thay ngay chất trồng mới để giữ cây đảm bảo luôn ẩm, sạch đẹp, không được úng nước. Trong vòng hai tuần sau là rễ sẽ lại phát triển tốt.

Chú ý thêm Hồ điệp chịu nhiệt độ ấm áp, không thích quá lạnh hay nóng, trung bình dao động từ 22 đến 35 độ C cây phát triển đều, nếu Hà nội vào mùa rét hoặc quá nóng thì tốt nhất là mang vào nhà giấu kỹ !! Khi nào thấy ok thì lại mang ra giàn. (Hồ điệp gặp lạnh sẽ ngừng phát triển, gặp nóng sẽ xẹp lá).

Trên đây là một ít kinh nghiệm chia sẻ, nếu có thiếu sót mong pà con góp ý thêm !!:a15:

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
Hoàn toàn nhất trí với bạn labatluc ,tuy nhien voi minh nghĩ thi nhiet do 35 độ C là hơi bi cao,cây Hồ Điệp khó phát triển ở nhiệt độ trên,theo mình từ 22 -30 độ C là vừa đảm bào cho cây hồ điệp phát triển tốt

Chỉnh sửa lần cuối:

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
So với các Chi lan khác ,ở miền tây hồ điệp ra rễ khá nhanh mau hồi phục sức khoẻ khi thay chậu,miễn ta giử ẩm độ vườn tốt ,có thể xài thêm thuốc kích thích tăng trưởng để cây nhanh ra rễ

Chỉnh sửa lần cuối:

anhtai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo bác labatluc thì không nên tưới phân vào lá HĐ nhưng sao em tham khảo trong sách hướng dẫn và kinh nghiệm của 1 số tiền bối chơi lan thì lá cũng hấp thụ được chất dinh dưỡng nên tưới phân cũng nên tứơi vào lá.

zậy theo các bác thì trong trường hợp này thì em nên nghe theo ai bây giờ:a45:
thân!!..!

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
theo bác labatluc thì không nên tưới phân vào lá HĐ nhưng sao em tham khảo trong sách hướng dẫn và kinh nghiệm của 1 số tiền bối chơi lan thì lá cũng hấp thụ được chất dinh dưỡng nên tưới phân cũng nên tứơi vào lá.

thân!!..!

Vấn đề ở chổ: đó là phân gì.

- Phân hóa học loại bón lá thì đương nhiên là bón được vào lá, và nên bón lá, nhất là mặt dưới của lá (vì mặt dưới có nhiều khí khổng, phân dễ thấm vào).

- Phân hữu cơ thì nên bón vào rễ thôi. Bón vào lá vừa không hấp thụ được, vừa hay bị các vi khuẩn gây bệnh cho lá

Chơi Lan cũng phải học Kỹ thuật nông nghiệp đó bạn nhỉ ? :a21:

Thân.

anhtai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vấn đề ở chổ: đó là phân gì.

- Phân hóa học loại bón lá thì đương nhiên là bón được vào lá, và nên bón lá, nhất là mặt dưới của lá (vì mặt dưới có nhiều khí khổng, phân dễ thấm vào).

- Phân hữu cơ thì nên bón vào rễ thôi. Bón vào lá vừa không hấp thụ được, vừa hay bị các vi khuẩn gây bệnh cho lá

Chơi Lan cũng phải học Kỹ thuật nông nghiệp đó bạn nhỉ ? :a21:

Thân.

chơi chừng vài ăm nữa chắc em lấy bằng kỹ sư nông nghiệp luôn wé:a01:hihi..

Chào mào1

"Không chỉ yêu cái đẹp"
SVC$
0

Các Bác dạy em cách chữa cho cây Hồ điệp, trồng = dớn trắng, bị tưới nhiều nên hỏng hết rễ bác nhé, em bị mấy cây như vậy, phụ huynh tưới ác quá bác ah!:a17:
Hồ điệp trồng bằng dớn trắng rất hay gặp tình trạng thối rể, nguyên nhân là do dớn trắng giữ nước tốt trong khi hồ điệp lại không thích nước nhiều. Tôi cũng đã gặp tình tạng này, theo kinh nghiệm bản thân có một cách khắc phục rất hiệu quả, vừa làm cây không bị thối rể lại phát triển mạnh, bộ rể tốt và hoa lớn, đẹp. Khi trồng hồ điệp bạn không nên chỉ trồng bằng dớn trắng không thôi mà nên trồng theo công thức : dớn trắng 4 phần, dớn đen ( dạng sợi cứng như cọng cây khô ) bóp nhỏ 3 phần, than đập vụn ( lớn hơn đồng 1000 một chút) 3 phần, tất cả trộn lại cho nhuyễn cho vào gốc hồ điệp. Sau một thời gian ngắn bạn sẽ thấy hồ điệp phát triển mạnh, rể đâm nhanh, lá cứng, thẳng. Chúc bạn thành công!

anhtai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác Chào Mào chơi chim mà cũng rành về HĐ quá.

bác đúng là đa tài thật .

thân!!..!

phuongta

Thành viên mới
SVC$
0
càm ơn bạn vì bài viết cung cấp cho mình nhiều thông tin bổ ích về cách trồng lan hồ điệp

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0

thân!!..!
hic ,bài viết đã quá lâu ,tuy nhiên cũng trả lời cho bạn,phân bón lá tưới hồ điệp cũng tốt trong giai đoạn đầu nhưng sau đó dễ gây bệnh trên lá hồ điệp,chỉ là kinh nghiệm của Cù

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom