Guest viewing is limited

co`la?

Thành viên mới
SVC$
0
Chả là hôm qua , trong lúc chơi dưới vườn sau nhà em tình cờ phát hiện một chú chim non đang nhảy gần chuồng con chó nhà em.Lúc đầu tưởng chim sẻ nên chả có ý định bắt(vì nhà em chim sẻ hay xuống ăn cơm thừa của chó),Để ý kĩ thì thấy có chấm đỏ rồi đầu lại dựng lên.Em thì trần đời chả chơi chim bao giờ nhưng cũng lờ mờ đoán là Chào Mào .(Vì ngaỳ xưa vườn nhà em cũng thỉnh thoảng có đôi chào mào đến chơi)thế là chộp chú ý luôn, nó bé mà khỏe mổ vào tay em đau lắm.Em mang lên nhà cho luôn vào hộp , chiều ông già em về phán chuẩn là chào mào .Em vui vui , ra mua luôn cái lồng nhỏ cho nó .Giờ em đang cho ăn chuối với cám như chú ở chỗ bán lồng bảo !!.Hôm nay em mới lập nick vào đây mở topic này mong các anh em ở đây chỉ bảo em.Em cũng đang cố gắng đọc và tìm tài liệu để nuôi em nó cho tốt , mong các bác giúp đõ em :)) quả thật em chào mào này như từ trên trời rơi xuống ý ah.:)

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0
Chắc CM bạn bắt được là CM của ai đó bị xổng nên mới bắt dễ dàng thế. Đối với CM thì cứ cho nó ăn hoa quả như chuối, đu đủ, cà chua... cộng với cám Ba vì là ổn. Khi nào rảnh bạn pót hình lên để mọi người cùng ngắm.

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
tài liệu thì diễn đàn mình vô số :a01:! bạn cứ tham khảo dần để mà chăm sóc e nó cho được tốt.giờ bạn cứ cho e nó ăn uống đầy đủ chất,nhớ thêm mồi tươi cho e nó nha ( cào cào..)chứ đừng ăn hoài cám cùng không đủ chất đâu nhé!
thân chào bạn!

testter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bro sớm cho chim ăn đi, trước mắt chỉ cho ăn chuối + cào cào thôi, đừng cho cám vội vì theo như mình thấy, chim má đỏ tức đã già rồi mà bro dùng tay bắt được chứng tỏ em nó đã mệt và đuối sức lắm rồi.
Chưa kể là qua một trận dí bắt với bro nữa thì e là hồn xiêu phách lạc rồi :a23:
Vừa đói, vừa sợ, vừa yếu nếu bro bắt ăn cám ngay em nó chết chắc. Vì vậy cho chuối và cào cào ăn trong vài ngày sau, để em nó hồi phục rồi tính tiếp nhé :a21:
Trong thời gian đó, ngồi vọc 4rum này để có dc kiến thức nuôi em nó
Chúc bro có dc chú chim ngon :a15:

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
Tình hình chú chim thế nào bạn, chim này chắc là chim nuôi xổng đang đói ăn, hoặc chim non xổng hoặc ai thả đang đi kiếm ăn nên mới dễ bắt vậy,

Như vậy chim sẽ biết ăn cám rồi, bạn để 1 cóng cám, để ít thôi, và để chuối riêng ra, đừng để lẫn cám dễ bị ẩm và hôi, mua thêm dế nữa - cắt càng cho vào một cái cóng cho nó tự ăn,

Chim sẽ tự ăn các đồ ăn trên nếu nó đã biết ăn hết, treo chỗ yên tĩnh và theo dõi xem các loại thức ăn cho chim thế nào, chuối thì đừng cho cả quả, cắt ít 2 dót tay thôi, dế cũng vậy, sáng 2 con chiều 2 con nhỏ thôi. đừng lạm dụng cái gì, nếu cho nó ăn nhiều dế nó sẽ ko ăn thức ăn khác.

Tài liệu về cách nuôi CM có nhiều trên diễn đàn, chào mừng một thành viên mới và chúc bạn có chú chim đẹp.

HoHoHa

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chúc mừng bạn đã tham gia diền dàn. Chúc bạn có chú CM như ý !

Tuyến - IT

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chả là hôm qua , trong lúc chơi dưới vườn sau nhà em tình cờ phát hiện một chú chim non đang nhảy gần chuồng con chó nhà em.Lúc đầu tưởng chim sẻ nên chả có ý định bắt(vì nhà em chim sẻ hay xuống ăn cơm thừa của chó),Để ý kĩ thì thấy có chấm đỏ rồi đầu lại dựng lên.Em thì trần đời chả chơi chim bao giờ nhưng cũng lờ mờ đoán là chào mào .(Vì ngaỳ xưa vườn nhà em cũng thỉnh thoảng có đôi chào mào đến chơi)thế là chộp chú ý luôn, nó bé mà khỏe mổ vào tay em đau lắm.Em mang lên nhà cho luôn vào hộp , chiều ông già em về phán chuẩn là chào mào .Em vui vui , ra mua luôn cái lồng nhỏ cho nó .Giờ em đang cho ăn chuối với cám như chú ở chỗ bán lồng bảo !!.Hôm nay em mới lập nick vào đây mở topic này mong các anh em ở đây chỉ bảo em.Em cũng đang cố gắng đọc và tìm tài liệu để nuôi em nó cho tốt , mong các bác giúp đõ em :)) quả thật em chào mào này như từ trên trời rơi xuống ý ah.:)

CM có tách đỏ mà lại dễ bắt thế sao :a35: để ý xem xung quanh có ai nuôi CM ko ? chắc con này người ta nuôi từ CM non lên rồi, sao vội mua lồng thế, nếu có ai tìm thì trả lại nhé. hì hì

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
trong tay quan là của quan nhá. hjhj. Nói thế chứ nếu bác biết con chim của ai thì cũng nên trả lại. hjhj Nhưng bác cần chăm sóc e ấy kỹ bởi chim CM mà bác bắt bằng tay là yếu quá hoặc lâu năm trong lồng rồi nên bay ko mạnh. Bác xem kỹ nhé. Ko chết thì lại buồn lắm.

co`la?

Thành viên mới
SVC$
0
Cám ơn các bạn đã đọc và trả lời bài đầu tiên của cò lả nha, từ hôm lập topic đến giờ lu bu quá bao nhiêu là việc cơ mà mình vẫn cố gắng cho chim mum ngày 3 bữa cám và chuối, chim ăn rất chi là điên cuồng .Mình ko dám cho mum nhiều vì sợ bội thực thì chít , nhìn chung với o năm kinh nghiệm của mình chim vẫn khẻo mảnh tinh thần ổn :))

Chắc CM bạn bắt được là CM của ai đó bị xổng nên mới bắt dễ dàng thế. Đối với CM thì cứ cho nó ăn hoa quả như chuối, đu đủ, cà chua... cộng với cám Ba vì là ổn. Khi nào rảnh bạn pót hình lên để mọi người cùng ngắm.

Có lẽ thế bạn ah` !mình thấy một bên cánh của chim bị cắt , chim đã tách đỏ nhưng chưa lớn hẳn chắc người ta bắt rồi cắt cánh để nuôi rồi để xổng xuống vườn nhà mình.Sẽ cố gắng post ảnh sớm nhất có thể:a44:

tài liệu thì diễn đàn mình vô số :a01:! bạn cứ tham khảo dần để mà chăm sóc e nó cho được tốt.giờ bạn cứ cho e nó ăn uống đầy đủ chất,nhớ thêm mồi tươi cho e nó nha ( cào cào..)chứ đừng ăn hoài cám cùng không đủ chất đâu nhé!
thân chào bạn!

Mình đọc nhiều tài liệu của bạn bạch đề , bạn này tâm huyết mà bài viết cẩn thận lắm .Mai mình định ra chợ mua cho em ít nhộng với cả cào cào hoặc cái j` đó tươi tươi chút cho em đổi món:)

Bro sớm cho chim ăn đi, trước mắt chỉ cho ăn chuối + cào cào thôi, đừng cho cám vội vì theo như mình thấy, chim má đỏ tức đã già rồi mà bro dùng tay bắt được chứng tỏ em nó đã mệt và đuối sức lắm rồi.
Chưa kể là qua một trận dí bắt với bro nữa thì e là hồn xiêu phách lạc rồi :a23:
Vừa đói, vừa sợ, vừa yếu nếu bro bắt ăn cám ngay em nó chết chắc. Vì vậy cho chuối và cào cào ăn trong vài ngày sau, để em nó hồi phục rồi tính tiếp nhé :a21:
Trong thời gian đó, ngồi vọc 4rum này để có dc kiến thức nuôi em nó
Chúc bro có dc chú chim ngon :a15:

Chim chưa già bạn ah. tại bị cắt một bên cánh nên ko bay được .Mình chộp cái được luôn , giờ cho chim ăn nó vẫn sợ bay toán loạ đầu bị chóc mất ít lông khổ thân.

Tình hình chú chim thế nào bạn, chim này chắc là chim nuôi xổng đang đói ăn, hoặc chim non xổng hoặc ai thả đang đi kiếm ăn nên mới dễ bắt vậy,

Như vậy chim sẽ biết ăn cám rồi, bạn để 1 cóng cám, để ít thôi, và để chuối riêng ra, đừng để lẫn cám dễ bị ẩm và hôi, mua thêm dế nữa - cắt càng cho vào một cái cóng cho nó tự ăn,

Chim sẽ tự ăn các đồ ăn trên nếu nó đã biết ăn hết, treo chỗ yên tĩnh và theo dõi xem các loại thức ăn cho chim thế nào, chuối thì đừng cho cả quả, cắt ít 2 dót tay thôi, dế cũng vậy, sáng 2 con chiều 2 con nhỏ thôi. đừng lạm dụng cái gì, nếu cho nó ăn nhiều dế nó sẽ ko ăn thức ăn khác.

Tài liệu về cách nuôi CM có nhiều trên diễn đàn, chào mừng một thành viên mới và chúc bạn có chú chim đẹp.

Mình cho chim ăn cám thì phải hòa với nước xong lấy đũa chấm để gần chim mới ăn , chuối thì mình làm như bạn nói .Chim ăn hết là vứt luôn không để lại ôi thiu mất vệ sinh lồng nuôi.

Chúc mừng bạn đã tham gia diền dàn. Chúc bạn có chú CM như ý !
thank bạn :)) chắc chắn rồi chim của mình sẽ to và đẹp như ý:)

CM có tách đỏ mà lại dễ bắt thế sao :a35: để ý xem xung quanh có ai nuôi CM ko ? chắc con này người ta nuôi từ CM non lên rồi, sao vội mua lồng thế, nếu có ai tìm thì trả lại nhé. hì hì
Mấy hôm nay không thấy ai đến hỏi cả , với cả nếu có hỏi chắc mình nói không mất , cho nó ăn vui lắm bạn ah`:a01:

trong tay quan là của quan nhá. hjhj. Nói thế chứ nếu bác biết con chim của ai thì cũng nên trả lại. hjhj Nhưng bác cần chăm sóc e ấy kỹ bởi chim CM mà bác bắt bằng tay là yếu quá hoặc lâu năm trong lồng rồi nên bay ko mạnh. Bác xem kỹ nhé. Ko chết thì lại buồn lắm.

Em này bị cắt cánh mà , mình chăm rất kĩ và cẩn thận (tính mình cũng khá chu đáo vì mình nuôi cả chó và mèo mà :)))

hieutrolai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ừ , thì là có duyên đi , việc còn lại là chăm cho tốt để hưởng thành quả nha .
Chào mừng đến với ngôi nhà chòi luôn vui tươi và lành mạnh !

Thân ............

chao mao con

Thành viên tích cực
SVC$
0
trời Chào Mào con mà có chấm đỏ rồi ah` chắc e này là má trắng đang trổ đó bạn ơi

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom