Guest viewing is limited

chaomaohot

Thành viên tích cực
SVC$
0
tình hình mấy hôm buồn quá em sách lồng đi đánh 2 buổi được 5 em mộc về hí hửng cho mỗi em vào 1 lồng đổ 1/3 cóng cam và 1/3 sâu quy vào nước non đầy đủ 2 hôm sau mở ra xem 1 em tử trận 2 em ăn cám ngay còn 2 em thì không ăn cám mà chỉ ăn sâu với dế thôi. đến nay được 1 tuần rồi mà vẫn thế không chịu ăn cám .1 em thấy yếu hẳn và gầy đi còn em kia vẫn khỏe bình thường .sâu và dế em đã cắt làm đôi để cho dính cám mà nó vẫn không chịu ăn. bác nào có cách nào trị bọn cứng đầu này không xin chỉ giúp em với .thank các bác

boy_nhietdoi

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác chăm vậy là đúng rồi nếu cần thì cho ăn sâu 2/3 với cám 1/3 đi ( để chim ăn nhiều không bị chết ẩu ) , trước khi cho nên xem sâu còn xài được không nhé !!! chứ không sâu hôi quá chim không ăn cũng tèo , nhớ nước non cám sâu đầy đủ , trùm áo lồng trong vòng 1 tuần nhé !!! thân

traitimgiabang

Thành viên mới
SVC$
0
tình hình mấy hôm buồn quá em sách lồng đi đánh 2 buổi được 5 em mộc về hí hửng cho mỗi em vào 1 lồng đổ 1/3 cóng cam và 1/3 sâu quy vào nước non đầy đủ 2 hôm sau mở ra xem 1 em tử trận 2 em ăn cám ngay còn 2 em thì không ăn cám mà chỉ ăn sâu với dế thôi. đến nay được 1 tuần rồi mà vẫn thế không chịu ăn cám .1 em thấy yếu hẳn và gầy đi còn em kia vẫn khỏe bình thường .sâu và dế em đã cắt làm đôi để cho dính cám mà nó vẫn không chịu ăn. bác nào có cách nào trị bọn cứng đầu này không xin chỉ giúp em với .thank các bác

Thường thì than bổi mới bẫy về bạn chưa nên cho ăn cám ngay, vì sức khỏe em nó còn yếu lại đang sợ lồng 10 con ăn cám rồi vãn chết 5. Bạn nên để 1 cóng dế, sâu, và 1 cóng nước phủ áo lồng kín và đặt lồng nơi yên tĩnh.
Sau 10 ngày sức khỏe chim hồi phục dần lúc đó mới là thời điểm vào cám.
Bạn vào cám như vậy là đúng rồi đấy.
Tất nhiên cũng có những con cứng đầu ko chịu ăn sâu nên sẽ chết, bạn phải hòa bột cám ra bơm vào cổ nó 1 ít cho nó sặc sau đó nó mới biết cám ăn đc mới chén. Cũng vẫn phải trộn mồi tươi vào cám bột ướt cho ăn hàng ngày nhé.
Chúc bạn mau chóng thuần phục đc em nó!

buithanhngoan

Thành viên tích cực
SVC$
0
than bổi khó thuần nhưng thuần được hót đã lắm. chim về nuôi sống là cả vấn đề, sống rồi em nó hót càng là vấn đề. Mình thuần thế nào, bất về cho ăn sâu, cào cào, dế thoải mái trùm lồng khoảng 3 - 4 tuần, tuần 5 bất đầu trộn cám với sau. Có khi mình nuôi 5 - 6 tháng ăn cám rồi vẫn chết.kaka. Mình cũng rất mê than!

damvanphong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
E không biết các bác vào cám ntn. nhưng em bẫy được 8 con vào cám 25 ngày là ăn cám khô được rùi. mà không die một em nao. cách vào cám của em là cho 1 cóng sâu + 1 cóng dế hoặc cào cào sống. để qua một ngày nếu chú ta ăn loại nào thì ta dùng loại ấy trộn với cám bavi loang là chúng ăn ngay ấy mà. lưu ý là cho ăn làm 3 lần một ngày trong vòng 10 ngày đầu và cung cấp cho chúng đủ mồi tươi ko để chúng đói. 10 ngày này hầu như chim chỉ ăn đồ tươi. nhưng cũng quen dần với mùi cám. còn 10 ngày sau bác cho ăn khô dần lên và rút bớt sl mồi tươi xuống . và chia làm 2 tầm sáng sớm, chiều tầm 4h ( tầm chiều bổ sung nhiều mồi tươi để chim ăn lấy sức như vậy chim sẽ ko bị suy ) . sau 10 ngày bác chuyển sang ăn cám dạng viên và cắt bỏ mồi tươi tầm sáng đi . chiều tối bổ sung thật nhiều mồi tươi để chim ăn lấy lại sức, sáng hôm sau lại làm tiếp đảm bảo 25 ngày là chim ăn cám khô . khi chim ăn cám khô quen rùi thì ta cho chim ăn mồi tươi như bình thường để chim đỡ bị suy. và duy trì ngày nào cũng cung cấp mồi tươi cho chúng. nói chung cái khoản mồi tươi này là kha khá tốn kém :( nhưng bù lại là tương lai có chú chòe than hay :D

nghiavn

Thành viên mới
SVC$
0
giờ mình không nuôi than nữa nhưng ngày xưa cũng nuôi 2 con toàn loại than đuổi chưa biết ăn cám ( mua loại ý cho rẻ mà)
kinh nghiệm của mình là: hòa cám Ba vì với nước lọc, gạn bỏ đi để đc hỗn hợp như cháo đặc ý, sâu cắt đôi trộn cùng, tầm 3 ngày sẽ đi phân của chim ăn cám, cứ thế làm 1 tuần kế tiếp bên cạnh vẫn có 1 cong cám khô (vẫn loại Ba Vì nhé), bao giờ nó ăn tốt hẳn thì mới cho cám chuẩn! Mình làm thế nhưng ko biết con than của bạn có áp dụng đc ko, có gì sai ae diễn đàn thông cảm!

kokoro_lc

Thành viên mới
SVC$
0
chòe than thích ăn dế lắm.bạn bắt vài con dế xé làm 2,3 mảnh rồi trộn với cám ướt,3 ngày đảm bảo ăn đc cám ướt ngày
tôi nuôi đc mấy con theo cánh này rồi.thân

Demon89

Thành viên tích cực
SVC$
0
Than bổi bẫy về không nên vào cám ngay mà chỉ cho con chim ăn sâu với cào cào cho nó đỡ hoảng đã . Sau khoảng 1 tuần thì tiến hành vào cám là được . Bác cứ cắt nhỏ sâu ra rồi trộn cám vụn vào sau đó bỏ lên trên 2 3 con sâu còn sống cho chim thấy ăn là được

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom