Guest viewing is limited

Vukhoa

Dở Dang
SVC$
0
Chào các bạn !

Mình cũng chỉ là amater, qua đọc nhiều bài hướng dẫn về bộ lọc cho cá Rồng (của TPA,...), cách tăng chất beta-catoren tự nhiên trong nước, tăng ôxy hòa tan ( Moneyless,...), mình ngẫm nghĩ và đã áp dụng cho bộ lọc cá Rồng của mình, mong các bạn góp ý thêm.

Về phần chất thải của cá cũng như thức ăn dư thừa được bộ lọc hút lên ở ngăn đầu tiên ( Lọc của mình 5 ngăn, dài 1m2), ngoài than củi bỏ vô như theo hướng dẫn của TPA, bông lọc, mình bỏ thêm 5,7 cái bèo tây ( mua 1 ngàn đồng) :60:. Đơn giản mình nghĩ bèo tây cũng giống như các loài thực vật sống trên sông nước, nó sẽ hút chất cặn bã như bùn, xác động thực vật phân hủy thành chất hữu cơ để sống...

Ngăn 2 của mình ngoài sứ lọc, nham thạch, mình bỏ thêm 1 cái ống sủi (mua 1 máy sủi ôxy loại bé nhất ). :60:. Đơn giản mình nghĩ nó sẽ làm tăng thêm lượng ôxy hòa tan trước khi nước đi tiếp theo quá trình lọc.

Ngăn 3 nham thạch + than củi, bông lọc.

Ngăn 4 than củi + nham thạch + lá bàng khô + 5 quả cầu nhựa đen thui, bông lọc.

Ngăn 5 1 ít san hô, lước nhựa và bông lọc.

Mình đã áp dụng khoảng 3 ngày, bèo tây vẫn sống mặc dù ngăn đầu nước chảy vào khá mạnh ( máy bơm AP 3500 ).

Bản thân dốt Toán, dốt Hoá, dốt Lý nên cũng chả biết bộ lọc sẽ cho ra cái gì, tiêu hủy cái gì, chỉ thấy có vẻ như nước trong hơn, ít mùi hơn, không biết là thật hay là do tưởng tượng để tự thưởng công cho "tối chế" :50:.

Vài dòng giảm stress, mong các cao thủ nhảy vào phang tá lả cho mình "sáng" ra. :59:.

VNN

Cơ trưởng
SVC$
0
bèo tây mà vịt hay ăn fải kg pác .....:49::49::49:

Vukhoa

Dở Dang
SVC$
0
bèo tây mà vịt hay ăn fải kg pác .....:49::49::49:

Thứ bèo mà nhìn giống như ...bèo á, không phải lục bình nhé, đường kính 5, 6 cm, nhiều cánh xếp chồng nhau như cánh hoa...đại loại người bán cá gọi là bèo, còn chữ tây chắc để phân biệt với bèo ta ( bèo cám ) :2568177:

Trinh Phuong An

khó nghĩ quá...
SVC$
0
Chào các bạn !

Mình cũng chỉ là amater, qua đọc nhiều bài hướng dẫn về bộ lọc cho cá Rồng (của TPA,...), cách tăng chất beta-catoren tự nhiên trong nước, tăng ôxy hòa tan ( Moneyless,...), mình ngẫm nghĩ và đã áp dụng cho bộ lọc cá Rồng của mình, mong các bạn góp ý thêm.

Về phần chất thải của cá cũng như thức ăn dư thừa được bộ lọc hút lên ở ngăn đầu tiên ( Lọc của mình 5 ngăn, dài 1m2), ngoài than củi bỏ vô như theo hướng dẫn của TPA, bông lọc, mình bỏ thêm 5,7 cái bèo tây ( mua 1 ngàn đồng) :60:. Đơn giản mình nghĩ bèo tây cũng giống như các loài thực vật sống trên sông nước, nó sẽ hút chất cặn bã như bùn, xác động thực vật phân hủy thành chất hữu cơ để sống...

Ngăn 2 của mình ngoài sứ lọc, nham thạch, mình bỏ thêm 1 cái ống sủi (mua 1 máy sủi ôxy loại bé nhất ). :60:. Đơn giản mình nghĩ nó sẽ làm tăng thêm lượng ôxy hòa tan trước khi nước đi tiếp theo quá trình lọc.

Ngăn 3 nham thạch + than củi, bông lọc.

Ngăn 4 than củi + nham thạch + lá bàng khô + 5 quả cầu nhựa đen thui, bông lọc.

Ngăn 5 1 ít san hô, lước nhựa và bông lọc.

Mình đã áp dụng khoảng 3 ngày, bèo tây vẫn sống mặc dù ngăn đầu nước chảy vào khá mạnh ( máy bơm AP 3500 ).

Bản thân dốt Toán, dốt Hoá, dốt Lý nên cũng chả biết bộ lọc sẽ cho ra cái gì, tiêu hủy cái gì, chỉ thấy có vẻ như nước trong hơn, ít mùi hơn, không biết là thật hay là do tưởng tượng để tự thưởng công cho "tối chế" :50:.

Vài dòng giảm stress, mong các cao thủ nhảy vào phang tá lả cho mình "sáng" ra. :59:.
vài góp ý nhỏ.
* ống sủi oxy nên cho vào hồ càng sâu càng tốt vì như thế bọt oxy sẽ có nhiều thời gian tiếp xúc với nước hơn trước khi thoát lên mặt vì thế độ hòa tan cũng cao hơn.
* quả cầu nhựa tác dung không nhiều xét cùng diện tích chiếm chỗ trong hộp lọc thì nên dùng nham thạch sẽ tốt hơn.
* Bèo tây cũng có tác dụng lọc nước chút ít tuy nhiên không sống được lâu.
Muốn tăng cường thêm phần lọc thực vật này thì nên mua cỏ hẹ cho vào ngăn lọc hay trược tiếp trong hồ.chỉ cần cố định cho cỏ đừng trôi nổi là được không cần dùng phân nền.Tác dụng thì có nhưng với số lượng ít thì cũng không cải thiện gì đáng kể cho chất lượng nước.
Dùng thủy sinh để lọc nước & cân bằng hệ sinh thái trong hồ là rất tốt nhưng sẽ rất khó khăn để duy trì & có kết quả tốt vì tuổi thọ cũng như đòi hỏi số lượng nhiều mới có tác dụng.:50:

Vukhoa

Dở Dang
SVC$
0
Thanks bác TPA đã góp ý.
Mình xin nói thêm, trong hồ mình cũng có gắn 1 xủi loại lớn, đặt ống nhựa cho nó xủi hết chiều dài của hồ ( hồ mình 1m6 ) và nhìn khá ...đẹp.
Cái xủi nhỏ mình thêm vào hộp lọc là xủi phụ thôi, tính ra là 2 xủi.

T

tnonline

Guest
Cho mình hỏi hơi noob tí. Sủi ôxy là sủi sản xuất ra ôxy rồi sủi vào bể hay sủi ô xy chỉ đơn thuần là sủi không khí thôi?

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
nó chỉ sủi không khí thôi bạn. Không khí có ôxy rồi nên không cần phải sản xuất ra từ máy.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom