Guest viewing is limited

hanhkhat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thằng em em mới bắt được con cu còn trong tổ,đã mọc lông rồi nhưng mang về nhà nó chưa biết ăn,nhưng cũng ko há mỏ lun.Vậy em phải cho ăn bằng cách nào?Các bác chỉ giúp em với.Cám ơn các bác nhìu.

achn_vn

"thổ đồng gáy đêm"
SVC$
0
Bạn thử lấy 1 ít gạo ngâm qua nước 1 chút rồi lấy giấy làm thành 1 cái túi nhỏ, cho gạo vào đó, khoét 1 cái lỗ rồi cho chim rúc mỏ vào đó; theo phản xạ bú - mớm nó sẽ ăn. Nếu không có tác dụng bạn ra ngoài hàng bán cám chim mua về 1 túi, lấy 1 lượng vừa đủ cho bữa ăn và trộn với nước sao cho cám dẻo có thể vê thành viên được, bạn vê viên và căng mỏ chim ra đút cho nó; trước khi đút cầm viên cám nhúng qua nước 1 lần nữa cho chim dễ nuốt.
Cũng có bác còn cầu kỳ ngậm gạo vào mồm rồi cho chim non rúc mỏ vào mồm ăn đúng như chim mẹ mớm mồi cho con nhưng em không dám làm cách này.
Bạn thử mấy phương phảp xem nhé, chúc bạn thành công với chú chim non này

cuccucu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em thấy bác achn_vn nói rất đúng em ở nhà đang nuôi 2 em cu non được 15 ngày bây giờ tự mổ an và uống nước ngon lành rồi và em mừng là được 1 em móng trắng và lại còn cánh chéo nữa chứ .
- Ngày đầu tiên bắt về nó ko biết ăn làm theo cách của bác achn_vn nếu nó ăn thì tốt koo thì bạn cứ chịu khó vạch mỏ nó ra dùng 1 thanh tre vót mỏng đầu đút thức ăn cho nó nước thì bạn dùng 1 lọ nước nhỏ bơm vào miệng nó 1 ngày vài lần thôi . Bạn cứ cho ăn như vậy khoảng 1-2 ngày là quen ta có thể chỉ cần đưa thìa cám vào cạnh mỏ nó là nó tự ăn ngay thôi chịu khó 1 -2 hôm đầu nhé .
- Cám cho nó thì em làm như sau .
+ Cám trứng bavi ( cám cò cho gà con cũng được )
+ Một ít vừng (mè)
+ Gạo gâm = 50% 2 lượng cám
Bạn ngấm gạo trước vào 1 bát nước rồi lấy nước gạo trộn cám vừng và gạo cho quánh quánh một tí rồi cho ăn là đẹp . chỉ 2 -3 ngày là nó nhìn thấy gạo mầu trắng là nó mổ ngay . Em cho cám và vừng vào để thêm tí chất dinh dưỡng hihih.
Chào ban .

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Với Hiền cô nương thì đơn giản hơn. Chim cu rất dễ nuôi, đặc biệt là chim con.
Cho gạo và ít mè vào miệng, nhai mịn thành những hạt nhỏ, sau đó cho miệng chim vào miệng của mình, theo phản xạ tự nhiên của chim con thì nó sẽ rúc trong miệng của mình để tìm và nuốt những hạt tấm kia. Nghe thì hơi mất vệ sinh nhưng khi bạn cho nó ăn theo kiểu này thì bạn mới thấy được cái thú vị trong quá trình nuôi cu. Thức ăn của chim non nó không cần kỳ công đâu, chủ yếu là gạo nhai mịn là Ok rồi.
Chim còn lông ống thì một ngày cho ăn khoảng 4 lần. Những con đã mọc lông gần phủ kín người thì cho ăn một ngày 3 lần. Với chim non thì không nên cho nó đậu ở giữa lòng bàn tay mà chỉ nên cho nó đậu mặt úp của bàn tay hoặc trên cánh tay.
Nuôi sau một thời gian, lôgn phủ kín người thì cẩn thận kẻo nó bay ra ngoài mỗi khi cho ăn. Nên đặt vào trong đó một lu chứa nước và một lu chứa mè và gạp để phòng khi đói hay khát thì cu sẽ mổ ăn và uống. Thường xuyên đặt lồng chim cu xuống dưới mặt đất ( đất thịt thì càng tốt) và cho một ít mè xuống dưới mặt đất để cu tự mổ ăn, nó sẽ ăn thêm một số kháong chất khác có trong đất để bổ sung thêm chất cho cơ thể. Vào sáng sớm thì nên cho cu sưởi nắng đều đặn.
Chim cu là loài chim hơi trầm, vì thế lồng của nó thì bạn nên đặt hay treo ở một nơi cố định. Hạn chế sự di chuyển lồng nha!
Nếu như có một con cu non thì Hiền cô nương sẽ huấn luyện cho nó thành một chàng cu khách!

hanhkhat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cám ơn các bác nhìu lắm,con cu gáy nhà em đã ra lông cổ rồi.con này được cái có cánh chéo.Nhưng em ko biết nó có phải là trống ko nữa.Dù sao cũng cám ơn các bác nhìu nhìu lần nữa nha.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

milua

Thành viên mới
SVC$
0
bạn ko nên lam vậy. minh đã nuôi 2 em cu mùa vừa rồi , minh nuôi từ lúc còn chua mọc lông ống cơ. minh làm như sau: cho gạo , đỗ xanh, cám chim ( cám Trưng)vào máy say sinh tố say nhỏ đến lúc nào cho ăn mình cho vào chén nhỏ thêm nước nóng cho nhiều nước sau đó mình dung bơm tiêm 20ml bỏ kim lắp thêm 1 đấu dây cao su ( jun xe đạp) banh mồn nhẹ kẻo vẹo mỏ bơm thẳng vao diều cho no tầm 1 giờ lại cho an tiếp vi em nó tiêu hoá rất nhanh.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom