Guest viewing is limited

han_vip

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác ơi em vứa mới phá được một tổ chim sẻ nhưng chúng già quá đã biết bay rùi nhưng chưa biết chỗ mà chúng lại ko há mồm đòi ăn cú nhảy lung tung chong lồng em phải làm thế nào đây.Em có thể nhốt một chú sẻ đã lớn vào chung cho nó dạy chim sẻ non tập chỗ được ko ạ.Bác nào biết dạy em với!!!!!!!!!!!!!:a36:

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: giúp em với

Đàn chim sẻ bạn vừa bắt tuổi của chúng không còn là non nằm ổ, cũng chẳng đủ ngày là chim chuyền nên chúng đang dở dở ương ương như thế đó.

Nếu là non nằm ổ chúng sẽ há mỏ đòi ăn mỗi khi nhận thấy động xung quanh. Nếu là chuyền vừa ra khỏi ổ thì chúng theo bố, mẹ và há mỏ chờ mồi bố mẹ chúng chia cho.

Còn bây giờ bạn vừa bắt xong chúng chưa quen gì hết, nhưng đã nhận ra bạn không phải là bố, mẹ nênchúng không há mỏ đòi ăn đâu. Nếu muốn chúng quen ban đầu bạn phải banh mỏ từng con mà đút mồi tươi như cào cào, sâu một vài lần. Sau đó chúng sẽ đứng yên ổn hơn trong lồng mà chờ bạn cấp mồi (nhưng chỉ khi chúng thật đói thôi).

Tuy nhiên nếu có thể, bạn nên thả chúng ra để bố, mẹ các em đó chăm thì tốt hơn vì chẳng ai nuôi chim sẻ trong lồng làm gì (không hót, múa và cũng chẳng để làm cảnh).

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0

Trẻ con nuôi chim sẻ non cũng rất vui đấy chứ, thả nó bay lên ngọn cây cau, huýt sáo là nó bay xuống.
Nếu ko có cào cào, sâu thì bạn có thể lấy gạo ngâm nước cho mềm, khi ngâm cho vào 1 vài hạt muối nhỏ. Gạo mềm rồi thì đút cho chim ăn. Nuôi sẻ rất dễ, ko cần mồi tươi vẫn oke.

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0

Trẻ con nuôi chim sẻ non cũng rất vui đấy chứ, thả nó bay lên ngọn cây cau, huýt sáo là nó bay xuống.
Nếu ko có cào cào, sâu thì bạn có thể lấy gạo ngâm nước cho mềm, khi ngâm cho vào 1 vài hạt muối nhỏ. Gạo mềm rồi thì đút cho chim ăn. Nuôi sẻ rất dễ, ko cần mồi tươi vẫn oke.

Bác Linhhu không đọc kĩ rồi, các em sẻ này đã bắt đầu rời tổ, ( hồi bé HLong_ce hay gọi là chim "ra ràng"), chim sẻ ( hay chim Ri/Di) ở giai đoạn này nếu nuôi thì rất khó ( và không thể) quen chủ được.

Như ý kiến bác Hungdt, HLong_ce thấy hay đó, nên thả em nó ra với thiên nhiên, vì nuôi ở giai đoạn này em nó không thân chủ và cũng không hót hét hay biểu diễn được gì cả:a32:

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0

Bác Linhhu không đọc kĩ rồi, các em sẻ này đã bắt đầu rời tổ, ( hồi bé HLong_ce hay gọi là chim "ra ràng"), chim sẻ ( hay chim Ri/Di) ở giai đoạn này nếu nuôi thì rất khó ( và không thể) quen chủ được.

Như ý kiến bác Hungdt, HLong_ce thấy hay đó, nên thả em nó ra với thiên nhiên, vì nuôi ở giai đoạn này em nó không thân chủ và cũng không hót hét hay biểu diễn được gì cả:a32:

Em biết mà Bác, em chỉ nói nếu thích nuôi thì có thể cho ăn gạo cũng oke đối với chim sẻ.:a23:

han_vip

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

các bác ơi nhưng em ko biết bố mẹ nó ở đâu mà tim cả vì em lấy ở nhà bạn em về em đã thử banh môm nó da xem nhưng ko hiệu quả lắm mà em phải đi học suốt ngày bận lắm bây giờ em có thể thả con chim bổi vào cho lũ chim non học ăn dược ko ạ!!!!!!!!!!

han_vip

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

huhu haha huhu:a22: sáng nay ngủ dậy em ko thấy mấy con chim đâu nữa mà lông vẫn còn ko có lỗ thủng nào em ngix nó bị chuột ăn rùi!!!!!!!!
huhuhu

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Xin chia buồn cùng bạn.

Bài học để có kinh nghiệm trên con đường dài chơi chim!

Vấp ngã, đứng dậy và tiến lên!!!

han_vip

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin chia buồn cùng bạn.

Bài học để có kinh nghiệm trên con đường dài chơi chim!

Vấp ngã, đứng dậy và tiến lên!!!

cám ơn bác nhé:a14:nhưng em ko biết vì sao nó lại biến mất toi chong một đem như vậy mà ko có đấu vết gì, lồng vẫn nguyên , nếu bị chôutj hay mèo ăn thỳ phải phá lồng hoặc con lông chứ nhưng đây nhẵn chơn như bị ai bắt mất ấy lạ gê cơ.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom