Guest viewing is limited

thanhan

Thành viên mới
SVC$
0
mấy bác giúp em với .Em đang gặp rắc rối với 2con CM nhà em.
1 Em là chim mối : hôm bữa em treo lồng sơ ý làm rơi từ trên cao xuống (2m) giờ nó nhát còn hơn chim bỗi nữa không chịu tấm táp gì hết cứ xù lông hoài hà GIỜ LÀM SAO ĐÂY MẤY BÁC
Còn con thứ 2 thì em bẫy cũng được gần 1tháng ruồi hiện giờ thì nó đã chịu hót giọng hót dài lắm có điều nhát thấy sơ . Em làm đủ mọi cách như mấy bác chỉ zay65 mà cũng không sao dạn đươc
XIN MẤY BÁC GIÚP EM VỚI ngủ không yên với 2 chú này luôn huu

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a10: em bổi nếu nhát quá thì bạn giựt lông đuôi và lông cánh cho em nó dạng dạn nếu mà dựt song lông lên lai mà không dạn nữa thì mình po1 tay với nó :-?? còn chú mồi thì là do em nó hoãng sợ quá nên bị vậy đợi một thời gian sau là em nó đỡ thôi :a43:bạn nên chùm áo lông cho em nó nếu em nó ỉa chảy thỳ hạn chế cho ăn chúi bổ sung cào cào cho em nó ăn để em nó phục hồi sức lực nếu có mật ong thì cho em nó uốn để em nó chất đường giúp em nó không bị xù lông cho :a39: nếu có gì không đúng mong anh em chỉ giúp nha em :a27:

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
dựt lông đuôi và cánh không phải giải pháp tốt đâu nhoxkute à.
đối với chú chim bổi thì bạn phải kiên nhẫn thôi bạn à,phải trùm áo lồng hơi hé một chút,bạn tập đút cào cào cho chim ăn xem sao nếu chịu ăn thì nó sẽ mau dạn lắm đấy.
đối với chú mồi thì bạn phải cho chú ta một hời gian để tĩnh dưỡng (1tuần),sau đó cho đi dợt và bổ sung thêm nhiều cào cào để giúp chim căng lửa lại.
chúc bạn sẽ có những giây phút thoải mái bên cạnh hai chú chim đáng yêu :a15::a15::a15::a15:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Với chim mồi như thế bạn vẫn cứ chăm siêng hơn tí, tắm nắng, tắm nước.
Và cứ chắm như bao lâu nay, chứ để xa người thì lại vô tình làm nó hoảng người.
Không nên mang đi dượt chim trong khi chim yếu còn sợ hoảng thì dượt không đủ lửa lại khiến con chim bị hư. Cứ chăm một khi thấy nó ổn định lại và chịu hót siêng, chịu đấu tốt lại, mới đi dượt. Nếu không thế chim như vậy mang ra cho nghe hót thì được, mang ra đấu, chỉ khiến bể chim.

Chim bổi: xưa giờ anh em trong forum đều cho là tầm 6 tháng đổi lên chim mới có thể gọi là dạn được. Bạn mới nuôi một tháng mà mong dạn sao nổi, cứ chăm tốt, nếu chim không bay chui đầu chảy máu thì cứ để hơi gần người tí, thời gian nó sẽ mau dạn. Chứ chim nuôi một tháng rồi không ai trùm lồng cả, trùm lồng chỉ khiến nó nhát thêm.

Tuyệt đối không thò tay bắt, nhổ lông, việc này chỉ khiến con chim hoảng sợ hơn, và độ phát triển chậm, độ lửa lên không có một khi nó có một thời gian ở lồng khá lâu.

Thân,

hanbao

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
:a10: em bổi nếu nhát quá thì bạn giựt lông đuôi và lông cánh cho em nó dạng dạn nếu mà dựt song lông lên lai mà không dạn nữa thì mình po1 tay với nó :-?? còn chú mồi thì là do em nó hoãng sợ quá nên bị vậy đợi một thời gian sau là em nó đỡ thôi :a43:bạn nên chùm áo lông cho em nó nếu em nó ỉa chảy thỳ hạn chế cho ăn chúi bổ sung cào cào cho em nó ăn để em nó phục hồi sức lực nếu có mật ong thì cho em nó uốn để em nó chất đường giúp em nó không bị xù lông cho :a39: nếu có gì không đúng mong anh em chỉ giúp nha em :a27:
Chài tự nhiên giựt lông em nó chi bạn mình có 1 cách cho chim dạng nè
Bạn bắt mấy con rùi mà còn sống đó bạn ngắt cánh chúng đi và bỏ vào cho em nó ăn,khoản 5 hay 6 ngày sau bạn bắt 1 kon cầm trên tay và đưa em nó là em nó ăn à,lúc mình nuôi em má trắng cũng vậy đó:a04::a04:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom