Guest viewing is limited

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0
hcn ơi
em có 1 chú ô ma nó hót giọng thưởng thỉ to cỏn xỗ giọng rửng thì nhỏ nhiều khi xỗ no còn xù lông 2 bên mà ra nua, anh cò thể bảo cho em cach để nó xô ko ạ

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: Phân biệt khướu trống - mái!

Chim Khướu hót mà phồng căng hay má là nó đang sung đó, và thỉnh thoảng nó còn kêu "khẹt, khẹt... mỗi khi nghe âm thanh gì đó lạ hay ai đó vô tình huýet sáo, có đúng không? Chim muốn nó xổ giọng rừng ra thì con đó thứ nhất là phải thuộc loại chim có tuổi, vì như thế thì giọng có sẵn của nó từ ngoài thiên nhiên và bản tính ( thích làm chim đầu đàn, có bản năng chiến đấu...) bạn chỉ cần cho ăn đủ chất, treo ở nơi thoáng mát, tốt nhất là treo lồng dưới vườn cây, để cố định như vậy khoảng một thời gian (nhớ buổi tối mang vào kẻo...mất nha), khoảng vài ngày chim thấy "ngứa ngáy" ở cổ sẽ cất giọng hót thôi, hoặc vô tình nghe âm thanh gì giống như tiếng chim khác hót, thế là nó...khẹt khẹt... vài tiếng và hót vang trời.
Thường thì nghe giọng chim bổi mới bẫy về, nuôi một thời gian mà nó hót to, chơi sung, và mỗi khi nghe tiếng chim hay tiếng động gì lạ là nó khẹt khẹt... đó là biểu hiện của một con chim dữ.
Còn nếu chim nuôi lây mà ít hót, chơi không căng cho dù nó được chăm sóc tốt. Như vậy thì chỉ có cách xách vào rừng ( mang 2 lồng có 2 con Khướu), sau đó treo 2 lồng xa nhau cho nó nghe được giọng hót của nhau. Làm như vậy chim dễ chiến lắm. Tốt nhất là rủ nhiều người nuôi Khướu vào một ngày nào đó trong tuần tham gia như vậy, kiểu gần giống như dợt chim ở Thành Phố, nhưng chim Khướu mang vào rừng thì dễ kích thích bản năng có sẵn của nó hơn. Có thể là rừng hoặc một vườn cây nào đó nhưng đòi hỏi phải rộng và các lồng treo ở đó phải xa nhau.

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0
à anh hcn ơi khướu mà hót gi 'khổ quá' là sao ạ khướu ây ngon hay dở vay
mà nhà anh ở đâu thế em cung ở qt cho em địa chỉ đc ko để khi nào co dịp anh em mình gặp nhau noi chuyên nha, nhà em ở huyên triệu phong thị trân ái tử
à cám ơn anh vì bài ấy để em về thử,khướu nhà em khi nghe may nổ trong nhà hoăc nghe máy rua xe thì no xung hơn xỗ dữ hơn

à anh ơi trời qt mùa này gió lớn thế này co nên treo chim(khướu) ra ngoài trời ko

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thanhtrung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Muốn chim hót giọng rừng thì bạn xem nhà ai có khướu và hót giọng rừng hay bạn đem đến treo gần đó để hót đấu -> chỉ vài lần là bạn có chú chim như ý, nếu bận quá thì bạn nhờ người ta thâu hộ tiếng khướu rồi đem về bật cho nó nghe, khướu là loài học và nhại tiếng hót của các loài khác rất nhanh.
Mong bạn mau có chú chim như ý.

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào các cao thủ nuoi chim em cám ơn hai anh đã giúp em
khuóu em khà hơn rồi

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào mấy anh hôm ấy thắng bạn em có đem 1 con khướu ô của nó (8năm) tới đấu giọng nhưng khướu em chẳng hót gì cả cứ nhảy quanh lồng rồi nó rò như khướu mái ấy, còn khi cho kè lồng thi nó xung ko giữ lắm.như thế là khướu em ko ra gì phải ko ạ. khướu em mới đem về đc 1tháng rưỡi ,còn họ nuôi thì cũng khá rồi

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Con của em nếu nhảy bám vào thành lồng, lông hơi xù, và nếu như nghe con kia hót mà nó ''khẹt'' nhiều thì con của em nó máu đá hơn là máu hót. Còn nếu chỉ nhảy qua nhảy lại trên cầu và kêu ro ro nhỏ nhỏ là Khướu của em nó chưa được căng lửa, cần mang về nuôi dưỡng lại, hạn chế cho nó nghe giọng của những con khác, nếu có thêm chim mái treo gần đó thì càng tốt. Xem lại chế độ dinh dưỡng và tắm nước và nắng cho nó thường xuyên nha. Để luyện giọng cho Khướu và làm cho nó mau sung thì tốt nhất là treo lồng Khướu ra ngoài trời vào lúc trời con tờ mờ sáng.
Chúc chim bạn sớm căng lửa và lấy lại phong độ nha!

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0
nếu ko có chim mái có được ko ạ
nếu treo khi tờ mờ sáng thì nên treo cao hay thấp ạ, còn thức ăn cuả nó là bột BV trộn trứng vịt.Mấy anh cho em thêm kinh nghiệm với
à nhà anh hcn ở gần quán thuỷ tạ ko

dangkhiencaudien

Thành viên mới
SVC$
0
làm thế nào dể biêt khươu trông hay mái hả các anh ? em mới băt con bạc má về mà mấy ngày chăng hót gì cả?xin cảm ơn nha.

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
@dangkhiencaudien: Về vấn đề phân biệt Khướu trống-mái có topic chỉ dẫn dưới này này, bạn vào tham khảo nhé. Khướu của bạn mới mua là khướu bổi cần tiếp tục theo dõi.

Chúc bạn có khướu trống đẹp và hay

http://www.svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=4064

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
nếu ko có chim mái có được ko ạ
nếu treo khi tờ mờ sáng thì nên treo cao hay thấp ạ, còn thức ăn cuả nó là bột BV trộn trứng vịt.Mấy anh cho em thêm kinh nghiệm với
à nhà anh hcn ở gần quán thuỷ tạ ko

Khướu nên treo vừa phải, không nên cao quá và cũng không nên thấp quá, khaỏng cao 2m - 2,5m là OK rồi. Trời có hiện tượng lạnh thì không nên mang chim ra sớm nha!
Về dinh dưỡng của Khướu, Khướu háu ăn, dễ nuôi. Vì thế chỉ cần khoảng 1 gói bột Ba Vì trộn thêm 3 - 4 lòng đỏ trứng gà là ổn rồi. Bột Ba Vì nên xay mịn, trộn lòng đỏ trứng vào, sau đó bóp vụn, trộn đều, phơi nắng khoảng 15 phút (đặt trên cao để tránh ruồi và những con vật khác), sau đó cho vào chảo lớn, để nhỏ lửa, đảo đều tay. Đến khi bột khô và bốc mùi thơm là được. Đổ ra tờ giấy báo, để nguội, đổ vào một bình thuỷ tinh để dùng dần.
Nếu khá giả thì có thể cho vào đó thêm ít đầu phộng rang bóc vỏ (xay mịn), một ít tép biển (khuyếc). Chế độ dinh dưỡng của Khướu thì phải ổn định thì chim mới chơi tốt, chứ thường xuyên thay đổi bột cho chim là không tốt đâu!
Hiền cô nương khuyên mọi người nên xay nhỏ bột Ba Vì để những thứ trộn trong bột được đều hơn, tránh trường hợp chim chỉ chọn những thứ có dạng viên để ăn. Và tránh trường hợp chim gắp những hạt thức ăn đó bỏ vào máng nước (để cho mềm), làm nước mau bẩn. Khi đổ bột vào máng bột chỉ đổ khoảng 1/2 bình, tránh trường hợp chim ăn bị vương vãi và bột nổi mốc do đổ quá nhiều.

Quán cafe Thuỷ Tạ nằm trên đường vào nhà thờ La Vang có phải không? Nhà của Hiền cô nương còn ở ngoài này cơ. Từ phía Cầu Trắng đi vào Huế thì sẽ thấy mọi người tụ tập mua bán nhiều , sát bên chợ có một nhà bán nước đá, nhà của Hiền cô nương đối diện với chỗ đó. Thế còn nhà của bạn ở đâu? Hiền cô nương định ngày mai về nhà nè, nểu rảnh sẽ ghé thăm!

fannktomat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Phân biệt khướu trống - mái!

Con Khướu của mình mua về kỳ cục quá mong các bác chỉ giáo: Hôm vừa rồi mình mua một con ở cửa hàng bán chim. Chủ cửa hàng bảo đây là con khưóu để dành cho khách quen xuống mua nhưng đợi mãi chưa thấy xuống lấy nên bảo để lại cho mình "mình cũng mua một vài con chim nhỏ ở đây rồi" trông vóc dáng rất to, về đến nhà hôm sau là hót liền giọng to khoẻ nhưng ngắn. Hai hôm trở lại đây ít thấy nó hót mà chỉ hót giống từ bắt cô trói cột mà trong forums đã nói thôi. Bực mình quá mình mở file khướu hót rất nhiều mà nó không kêu tiếng nào. Thế là mình huýt sáo thử giọng khướu thế là nó bắt chước y hệt giọng của mình và con hoạ mi bên cạnh nữa. mình không biết bây giờ làm sao để nó hót tự nhiên và hót nhiều giọng và dài nữa mong bác nào có k.nghiệm chỉ dùm " mới mua được 1tuần mà đã dạn lắm rồi hôm mình mua vẫn còn chưa sang lồng mà"

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom