Guest viewing is limited

thang859236

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
E nuôi 5 con vẹt trong 1 cái lồng, giờ em muốn nuôi bằng xích nhưng ko biết chế cái xích kiểu j, nhất là làm thế nào để có thể đeo cái vòng tròn vào chân nó, các bác có kinh nghiệm thì chỉ bảo giúp e các bác dùng loại xích thế nào, mua ở đâu. E đi tìm mấy cửa hàng bán đồ trang sức nhưng chẳng có cái móc nào to để đeo vào chân nó cả. Các bác giúp em nhé

dinhthai152

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ra tiệm chim là có bán xích két,có vòng khuyên luôn.Ket cỡ ngực đỏ trở lên hãy xích nhé bạn.Lúc xích thì lấy cái khăn quấn người nó lại chỉ để thòi chân ra,1 người giữ 1 người lấy 2 cây kìm bấm vô

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Ra tiệm chim là có bán xích két,có vòng khuyên luôn.Ket cỡ ngực đỏ trở lên hãy xích nhé bạn.Lúc xích thì lấy cái khăn quấn người nó lại chỉ để thòi chân ra,1 người giữ 1 người lấy 2 cây kìm bấm vô

Trời cực giữ vậy, mình xích chân các em nó chỉ làm một mình và đâu cần quấn khăn gì đâu, nắm em nó trong tay, dùng kềm đưa cái vòng tròng vô chân nó, nhẹ nhàng bóp lại thôi, ngay cả với két trưởng thành mình còn làm cách này đc mà, có thể em nó sẽ cắn nếu bạn làm nó sợ, còn ko thì vô tư, các bác biết cách bắt em nó ra khỏi lồng mà ko bị cắn ko, dĩ nhiên là với chim trưởng thành chứ ko là chim con nuôi lên.

mrsmount

Thành viên mới
SVC$
0
Trời cực giữ vậy, mình xích chân các em nó chỉ làm một mình và đâu cần quấn khăn gì đâu, nắm em nó trong tay, dùng kềm đưa cái vòng tròng vô chân nó, nhẹ nhàng bóp lại thôi, ngay cả với két trưởng thành mình còn làm cách này đc mà, có thể em nó sẽ cắn nếu bạn làm nó sợ, còn ko thì vô tư, các bác biết cách bắt em nó ra khỏi lồng mà ko bị cắn ko, dĩ nhiên là với chim trưởng thành chứ ko là chim con nuôi lên.

Em vẫn ko thể hiểu nổi tại sao bác thich_dong_vat lại có thể tài đến thế. 1 tay nắm em nó 1 tay bóp được kìm mà ko run tay, ko bóp vào chân. Em ý ko giãy giụa và ngoan ngoãn để yên chân thì thật lạ đấy. Bác mà tự mình làm được đúng như thế thì em xin bái bác làm sư phụ luôn.

Tớ đã xích chân cho vẹt rất nhiều mặc dù là con gái. Đưa ra 1 vài kinh nghiệm bác chủ topic thử xem có được ko ha:
- Về vật liệu để xích: Xích có thể làm 2 loại là xích tròn và xích hình số 8. Chất liệu khuyên dùng là inox. Sợi inox mua ở ngoài có sẵn rất nhiều. Bác chịu khó mua về cắt và uốn tròn cũng khá đơn giản. Theo mình thì nên làm xích hình số 8 (1 nửa số 8 bắt vào chân em vẹt, 1 nửa là để lồng sợi xích dài) tiện lợi hơn cả.
- Khi xích thì nhất thiết phải có 2 người mới có thể làm được, kể cả vẹt non chứ đừng nói j đến vẹt trưởng thành. Người cầm vẹt 1 tay phải ôm được cánh vẹt để em ý ko giãy, 1 tay giữ chắc chân định bắt khoen (thường là chân trái). Có thể trùm 1 cái khăn lên đầu để vẹt mất tập trung và ko cắn vào tay. Chân định bắt khoen này nên được giữ cho duỗi thẳng và các ngón cũng được kẹp chặt tránh cử động nhiều khi bóp khoen. Người cầm kìm bóp cũng phải linh hoạt và khéo léo vì ko cẩn thận mà bóp trượt hoặc quá tay vào chân em ý thì coi như xong luôn. Tớ có 1 mẹo nhỏ để khi cầm em vẹt đảm bảo lớn hay nhỏ đều ko bóp kìm vào chân em ý được, hoặc kể cả bóp trượt thì cũng chỉ người đau chứ chân em ý ko đau.:a45::a01: Cách cầm này miêu tả bằng lời hơi khó,chắc hôm nào phải chụp ảnh mới nhìn ra được.
Nói qua như vậy thôi nhưng thử rồi mới biết. Lần đầu làm tớ cũng run vã cả mồ hôi. Làm nhiều lần thành ra tớ có cái thú bắt khoen xích cho vẹt, giờ tháo ra bắt vào 10 lần liên tiếp cũng vô tư mà em vẹt vẫn khoẻ re nghịch ngợm thoải mái.

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
thế này nhá, tôi định giấu nghề nhưng bác gái nói thế thì tôi cũng đành tiếc lộ vậy:
đặt em nó xuống đất. kéo cánh ra và dùng ngón chân giữ lấy chót cánh, một tay kéo chân định bắt xích ra phía sau, tay còn lại cầm kềm và kẹp lấy cái khoen đưa vào chân két, nhẹ nhàng bóp lại và rồi thật từ tốn thả cánh ra và móc em nó vào cầu đậu, nếu có khả năng thì ve vuốt em nó một tí, nếu sợ bị cắn thì thôi đừng phiêu lưu.
Bản thân tôi là ng mua bán cho nên tiếp xúc với bọn nó rất nhiều, mỗi cử động của em nó gần như tôi có thể nắm bắt nên vần đề em nó giãy giụa khi bắt xích ko là vần đề lơn, chỉ ngán nhất là khi chim mới đem từ rừng về kìa, bọn nó lúc đó dữ như chó dại, và khi đó mới thật là gian khổ khi có ng mua và yêu cầu xích chân tại chỗ, chứ ko thì ko có gì đáng ngại cả bạn ah.

eagle.www2000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình có một cách rất nhanh và minh đã làm đảm bảo chú vẹt cũng sẽ dễ chịu đó là bạn ra cửa hàng bán đồ điện mua lấy cái nịt dây điện bằng nhựa có chốt lưỡi gà vòng dây xích vào sợi nịt đó rồi tra đầu dây nịt vào nịt thành hình vòng tròn đến khi kéo nịt nhỏ lại rồi thì đút chân vẹt vào rồi thắt lại thế là xong đảm bảo vẹt không bị đau mà dây nịt bằng nhựa dẻo lại mềm và chắc nên chú ta sẽ không đau mà cũng không phá được cái nịt bằng nhựa này.:a15:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom