Guest viewing is limited

Meokute1986

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
E có nuôi 1 chú họa mi, chú này mua của 1 người trên dân tộc mèo ạ. Nhưng có 1 điều chú này không biết cách sang lồng ạ. E đã thử mọi cách như: đốt đen khay tắm, để cục đá vào, cho mái dụ vào, thậm chí ngày nắng e còn tháo cả cóng cám + cóng nước để sang lồng tắm từ 8h sáng em theo dõi nó đến 3h40 chiều mà nó không chụi sang đến 1 lần, nhất quyết ở trong lồng cũ. Các bác các cô các chú các anh các chị nào có phương pháp, cách nào không giúp cho e với, chú này giọng hót và đảo giọng thì tuyệt vời a. Mỗi tội ko biết sang lồng, có lần e dốc ngươc lồng lên cho theo phản xạ phóng lên trời thì nó mới bay sang, nhưng mà mỗi lần như thế toét hết cả đầu, mà không những bị toét đầu, sang bên đó rồi cũng bám lì lên vanh lồng ko chụi đặt chân xuống.

giúp e với ạ

1. làm sao cho nó sang lồng tắm

2. vào lồng tắm rồi làm sao cho nó tắm.

Em xin chân thành cảm ơn!

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
con mi này có vẻ là nuôi mi non lên mà ko đc tắm và sang lồng. hoặc chim nuôi quá lâu trong lồng mà ko sang ko cho tắm. tật ko đứng cầu ở mi cũng nhiều. một số con bỏ cầu lạ ko đứng. 1 số con vào lồng tắm ko đứng cầu, trị vấn đề này cũng gian nan.
_ để nó qua lồng tắm bạn trùm hết lồng nó lại trùm bằng áo màu tối chỉ chừa mỗi cái cửa sang lồng tắm lấy tay gõ nhẹ vào phía sau thì nó phóng qua. cầu trong lồng tắm bạn nên để loại cầu gạo vì mi thích đứng loại cầu hay ko thì làm cái cầu tương đương như cái cầu lồng của nó
- khi cho nó qua lồng tắm rồi, bạn lấy 2 con mái để 2 bên và cho tắm, tất nhiên lồng đầu thì hơi khó khăn. cứ để con mái nó tắm văng nước qua bên nó còn nó có tắm hay ko kệ nó. sau khi tắm xong vẫn để như vậy chừng 30 phút ngày nào cũng làm vậy. kiên trì 1 thời gian nó sẽ tắm thôi. thêm nữa cái lồng bạn nên gắng loại cóng chúc ngược như vậy nó sẽ ko tắm cóng
biện pháp cuối cùng là ghép cho nó ăn 1 con mái rồi thả chung 1 lồng đất có để khay nước tắm và con mái tắm thì trống sẽ tắm. chú ý là trống mái ghép cặp chưa ăn thả vào trống nó sẽ đánh mái. bị đánh vậy thì sẽ hỏng con mái

chúc bạn thành công

thân

phamngoctien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Do chim bạn không sang lồng quen mà sang lồng chưa chắc đã tắm đâu bạn ạ đuổi sang lồng tắm thì bạn chùm kín hết lồng nuôi lại để hở cửa thôi rồi rút cửa đuổi là sang liền .lồng tắm không bịt bạn nhé . Từ bóng tối phi ra sáng ai chẳng muốn nhưng rất tiếc bị lừa kaka .vài lần là quen thui bạn ạ . Chác bạn thành công :a04::a04:

Meokute1986

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Dạ ! Trước tiên e xin gửi lời cảm ơn chân thành tới BQT SVCVN, e xin gửi lời cảm ơn đến anh Chánh Thư cũng như toàn thể a e đã trả lời, hướng dẫn, chỉ bảo tận tình giúp đỡ em.

Về cách Mi sang lồng tắm như các anh đã chỉ bảo, e đã thử rất nhiều lần rồi ạ. Phủ áo lồng như các anh nói chú Mi này cũng ko sang, cũng nhiều lần e còn bỏ áo lồng lùa sang nhưng chú cứ đến cửa chú lại quay mặt lại nhìn mình rồi phi loạn xạ trong lồng nhất quyết không sang.. E phủ áo lồng như các anh nói thậm chí e ko để khay tắm bên lồng tắm mà chú cũng ko chụi sang ( e để từ sáng đến trưa + thử đi thử lại gần 2 chục lần ngày nào cũng vậy ). Chú này chắc dân tộc nuôi nên tắm toàn nhúng cả lồng xuống suối. Lồng lúc e xách về là lồng hình tròn tam giác có chóp làm = mây .

CŨng khó ạ, không cho sang lồng được thì e ko thể vệ sinh lồng và cóng được, cứ mỗi lần cho sang lồng e lại phải dốc ngược cửa lên ở trên là lồng tắm úp ngược xuống mới sang để e dọn vệ sinh được nhưng mỗi lần như thế thì đầu lại toe toét máu, cứ như vậy thì trọc đầu mất.

Em xin các nghệ nhân chỉ bảo cho e độc chiêu cũng có thể nói là quái chiêu khác để trị chú Mi này. Trước tiên chưa nói đến việc cho chú Mi này chụi tắm. Hãy cứ tính đến việc tự giác sang lồng trước để đảm bảo cho chú Mi ko bị hoảng + trọc đầu trước ạ ! Nếu ko tắm em xịt nước vậy.

Em Xin Chân Thành Cảm Ơn

meotom

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác quyết tâm tháo cóng(( thức ăn)) của nó gắn sang lồng tắm bắt nó phải sang ăn vì đói! bác để 1.5 ngày xen sao! mi 1,5 ngày không ăn không chết được đâu ạ

Meokute1986

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn anh Meotom đã chia sẻ kn ạ ! để e để 1,5 ngày xem sao. Nhưng làm thế e thương Chú Mi của e lắm :a17:

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
theo mình nghĩ thì con chim cũng như mọi vật trên đời vậy, ko có gì hoàn hảo cả nếu mình đã thích nó. về giọng hót, hay nết đá thì mình đành chấp nhận những khuyết điểm còn lại. có những người chịu bỏ ra vài chục mua con chim tật lỗi, vấn để là nó đáp ứng đc nhu cầu của người chơi. tuy là có khuyết điểm nhưng ưu điểm của nó quá vượt trội chẳng hạn như nó đánh quá hay thì cũng ta cũng đành phải chấp nhận thói xấu của nó. mục đích của bạn là tắm cho chim để chim đc sạch sẽ thoải mái và dọn lồng thì ta làm thế nào để chim tắm và dọn lồng là ok hi hi. còn việc tắm đc trong lồng tắm hay ko mình nghĩ cũng ko quan trọng. Thành công ko kể quá trình hi hi! vì vậy mình khuyên bạn mỗi lần tắm cho nó. bạn sang nó về cái lồng cũ mà chủ đã nhốt hoặc bạn mua 1 cái lồng fe. sau đó nhúng cả lồng về chậu nước để nó tắm như thế này chẳng hạn.
<iframe src="//www.youtube.com/embed/VVvWIUUKUTU" allowfullscreen="" frameborder="0" height="315" width="420"></iframe>
xong rồi sang nó về lồng cũ

còn cách nữa là bạn thả nó vô lồng đất và cho tắm nó trong đó luôn. nếu ko chịu tắm thì ghép con mái rồi thả chung 90% là sẽ thành công :D

giả sử bây giờ bạn làm mọi cách để ép nó tắm lồng tắm bạn vừa mệt đầu con chim nuôi mà ép như vậy thì rất dễ hỏng. có khi hư luôn

nếu chúng ta ko tránh được lũ thì tốt nhất là sống chung với lũ. miễn sao con chim bạn xách ra dàn đấu hót ko thua ai nếu chơi hót. hoặc ở nhà thì nó hót cho bạn nghe. hoặc ra cội nó chiến tốt nếu bạn chơi đá. chứ h bạn ép nó tắm xong con chim tụt lửa. vậy thì hóa ra thay vì thuần con chim để tốt hơn thì mình lại làm nó xấu hơn

Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

Meokute1986

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Dạ! Em cảm ơn anh ChanhThu. " nếu chúng ta ko tránh được lũ thì tốt nhất là sống chung với lũ. miễn sao con chim bạn xách ra dàn đấu hót ko thua ai nếu chơi hót. hoặc ở nhà thì nó hót cho bạn nghe. hoặc ra <nobr>cội
</nobr> nó chiến tốt nếu bạn chơi đá. chứ h bạn ép nó tắm xong con chim <nobr>tụt lửa
</nobr>. vậy thì hóa ra thay vì <nobr>thuần
</nobr> con chim để tốt hơn thì mình lại làm nó xấu hơn " --> Có lẽ đây mới vấn đề, cảm ơn anh đã giúp mở mang suy nghĩ.

Em xin chân thành cảm ơn anh !

hongsonhp

Thành viên mới
SVC$
0
Nuôi chim mà ko tắm được thì quả là khó chịu, Con này bị dân tộc bỏ bùa rồi.........Cái khó nhất là làm sao nó sang lồng..Em thử cách này xem nhé. Trước tiên chuyển nó sang 1 cái lồng thật chật, để vài hôm cho nó ổn định. Sau đó mỗi khi tắm những con khác để lồng của nó cách lồng tắm khoảng 1m hé áo lồng (cho nó xem con khác tắm, tốt nhất là mi mái - tránh hoảng loạn) mục đích chính là cho nó biết " muốn sạch sẽ là phải tắm"....Cứ làm như vậy khoảng 5 lần thì mình bắt đầu sang lồng, lồng tắm lấy vải che 1 nửa sau đó từ từ đuổi sang như cách của mọi người. Lúc này lồng chật sẽ rất dễ để mình đuổi nó sang, khi sang lồng tắm rồi thì trước sau nó cũng phải tắm thôi. Quan trọng nhất của người nuôi chim phải biết được thái độ nó thì mới thành công được. Chúc em thành công!
Nếu không được gửi cho anh sẽ giải bùa dân tộc cho con này....

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom