Guest viewing is limited

viettn1104

Thành viên mới
SVC$
0
Chả là mình có con bổi bẫy đấu phong sơn, cũng chăm 3 tháng rồi. Từ ngày đầu về đến hôm nay mà nó chỉ hót which which, mình đã kiểm tra thì là trống rồi.
Khẩu phần ăn thì là cám ba vì và chuối, hàng ngày đi làm thì trưa về mình cho phơi nắng 2 tiếng, 2 ngày tắm 1 lần mà chỉ tắm trong lồng nuôi ko chịu sang lồng tắm.
Vì là nuôi chim nghe hót mà nó hót thế nghe chán quá, các bạn bắt bệnh chú Chào Mào nhà mình với đc ko?
Có cái video các bạn xem thử
Cám ơn các bạn nhiều !

beonucnich

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào bạn, theo mình nghĩ chim bạn dù có bẫy đấu nhưng khi thay đổi điều kiện sống thì khi chim bị tụt lửa giọng chơi cũng không được xuất sắc. Hơn nữa theo mình nghĩ, nếu bạn có mặt lúc bẫy chim thì không còn lăn tăn về chất giọng của anh chàng rồi, nếu vậy bạn nên chờ đợi thôi, thuần bổi nhất là bổi già rừng thì hơi lâu bạn ơi.

Trường hợp bạn mua chim của người bán thì cho mình hỏi bạn kiểm tra như thế nào để biết trống mái vì theo mình biết có nhiều em mái tướng tá rất đẹp không thua gì trống đâu bạn. Thân chào

viettn1104

Thành viên mới
SVC$
0
mình nhìn lông đuôi thấy có mười mấy cọng, sau gáy có mấy cọng lông tơ mọc chờm ra... Mình nhờ người quen mua giùm chuyển ra nên cũng an tâm. Mình muốn biết giọng chim hiện tại như vậy có phải bình thường ko, và con bổi nào cũng vậy à

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Theo mình thì có mấy vấn đề như sau:
1. Chim bạn mới chăm được 3 tháng, em nó còn lạ nhà, lạ cửa thì chưa thể nào ra hết nước chơi được
2. Về khẩu phần ăn mà bạn cho em nó ăn cám ba vì thì mình nghĩ không ổn lắm. Vi thực tế cám ba vì không đủ dưỡng chất để cho em nó khoẻ. Mà không khoẻ thì em nó hót sao được bạn. Hơn nữa, bạn chỉ cho ăn mỗi chuối cũng không ổn. Bạn nên thay đổi các loại quả thường xuyên, tạo cho em nó không có cảm giác chán. Là con người dù bạn có thích ăn một món nào đó nhưng bạn ăn nhiều thì vẫn ngán đúng không. Mà với việc thay nhiều loại quả như dưa leo, hồng xiêm, táo, chuối, cam, cà chua...sẽ giúp em nó đủ chất hơn.
3. Về tắm nắng, theo mình bạn cho tăm nắng thế là quá nhiều, thường thường người ta chỉ cho tắm khoảng 15-20' lúc sáng sớm. Đằng này bạn cho em nó tắm 2 tiếng mà nắng buổi trưa. Ở Hà Nôi mấy hôm nay mà tắm nắng em nó như bạn chắc em nó đi sớm.
Đôi lời chia sẻ. Có gì sai bạn bỏ quá cho.

thanhvip_prao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Như MANHHUNG102 nói thì chưa hẳn đúng lắm..chim lạ nhà chưa dám hót..sai lầm..chỉ cần chim wen lồng là đã sổ giọng rồi..với lại chú này nhìn cách nhảy thì biết nó đã khá wen lồng(3 tháng)..nên đúng ra đã chịu sổ. chim mình mua bổi mới mấy ngày sổ ầm ầm..như khổ chủ nói thì đây là chim bẩy đấu..thế phong cách chơi rừng của nó thế nào thì k thấy đề cập..có thể chim này ngoài rừng bị ép (or do hoảng khi dính lụp) nên không dám ra giọng..
theo như MANHHUNG102 thì khẩu phần ăn..hihi..cám bavi đúng là chưa đủ chất..nhưng cám gà thì sao..chỉ có ăn cám gà(do nhà mẹ chăm nên không biết) thế mà mấy ông anh, vs ông chú phải kiêng nể về độ sung cũng như độ bền..mình cũng k hỉu..trái cây thì thay đổi nhiều là hợp lý nè..hihi..k sai cái gì ăn nhiều cũng chán..hihi..☺ tắm nằng trưa như khổ chủ đây không phải tắm nắng mà là phơi khô..phơi khi nào chim khô thì thành công..hihi...đùa xí..chứ tắm nằng thường vào tầm 8-9h là hợp lý vì nắng không wa' nóng cũng không wa' yếu..hihi..tắm nắng khoảng 30' là hợp lý nhất..kon` nếu tắm nước song thì tắm nắng khi nào lông của chim khô là phải mang vào mát và nơi tránh gió vì cho chim tắm chim rất dễ bị trúng gió..chim không hót có thể do nhiều nguyên nhân..theo mình thì nếu có mái thì kè thử or cho nghe file mái thử phản ứng của nó thế nào..bạn cũng nên mang nó đi dạo ở các quán chim koi nó có bung giọng không..thức ăn có thể tăng một chút tính nóng nhằm lấy lửa cho chim..nhưng không nên wa' lạm dụng có thể làm chim nhanh suy..
Good Luck..

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom